[พรบ ความผิดทางคอมพิวเตอร์] กับความเห็นของผู้ให้บริการโฮสติ้ง/รับฝากวางเซิฟเวอร์

เรื่อง log นี่น่าคิดครับ ผมเคยมีลูกค้าเว็บที่ เป็นพวกเว็บหลอกลวง และทาง ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี ได้ติดต่อของ log จากผมย้อนหลัง 1 ปี ผมละอึ้งเลย ให้ได้แค่ 2 เดือนเท่านั้นครับ

[quote author=devone link=topic=5002.msg42755#msg42755 date=1166607294]
แหมม บทจะกัด…ก็กัดได้เข้าเนื้อๆเลยนะ อิอิ (ไม่ได้กลัว…แต่เกรงจ๋ายย เพราะเขาจ่ายเงินเดือนอ่ะ)

รอติดตามข่าวครับ อยากไปร่วมฟังบรรยายจังเลยครับ
ข่าวคราวเป็นไงฝาก พี่ๆ มาบอกต่อด้วยนะครับ(อยากดูบรรยายจริงๆ)
(ฝาก ถ่ายรูปบรรยากาศฝากด้วยนะครับ หากมีเวลา)

พี่ธี ไม่สนใจไปกับเขาบ้างหรอครับ

อยากไปครับ แต่วันพรุ่งนี้ติดภาระกิจ ประชุมสรุปงานเลือกตั้งกรรมการบริหารของ มูลนิธิพุทธรรมการกุศล (ฮุก 31) ครับ
พอดีผมเป็น กรรมการจัดการเลือกตั้ง พอดีเลย
ต้องเอาโปรแกรมนับคะแนนการเลือกตั้งไปสาธิต แถมวันเลือกตั้ง ก็วันเสาร์ที่ 23 ธค. อีก วันนัดจะมิตติ้งกัน ผมถึงไม่ได้ไปด้วยครับ

ฝากข้อนี้สำหรับท่านที่ไปฟังเสวนาด้วยน่ะครับ
เพราะ user สามารถเข้า cp ไปตั้งค่าหรือ ลบเองได้ ถ้าเกิดกรณีขึ้น ใครต้องรับผิดชอบ
แต่เท่าที่อ่าน ร่าง พรบ. เขาบังคับแต่เฉพาะ ผู้ให้บริการ
หรือเราต้องไป ปิดการทำงานในส่วนนี้ออกเอง

ขอคำถามและข้อเสนอแนะด่วนครับ เป็นรายมาตราครับ พรุ่งนี้จะได้นำไปเสนอได้ http://www.siaminterhost.com/phpwiki/index.php/HomePage
ใครแก้ไขได้แก้ครับ ระวังมีคนแก้พร้อมกันหลายคนนะครับ ให้ copy ข้อความเอาไวด้วย ก่อน submit
ตอนนี้ยัง list มาตราไม่ครบ ให้เวลาคิดกันก่อนครับ

อยากไปนั่งฟังด้วย แต่คิดไปคิดว่า ติดตาม ใน THT นี้ก็คงเหมือนไปนั่งฟังแล้วละ จะติดตามข่าวเลื่อยๆครับ lol

ขอตัวไปเตรียมเผื่อวันพรุ่งนี้ค่ะ (มีแต่วิทยากรเก่งๆ ทั้งนั้น - กลัวตัวเองไปปล่อยไก่แถวโน้นค่ะ)

ถ้าเป็นไปได้
ช่วยอัดเป็น vdo แล้วปล่อยให้ Download ได้ไหมครับ

เห็นด้วยเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่าจะสามารถเผยแพร่ให้ได้หรือเปล่า เผื่อสำหรับบางท่านที่ไม่ได้มีโอกาสได้ไปร่วมงาน

สอบถามไว้แล้วค่ะ vdo นั้นเตรียมทีมงานไม่ทัน แต่จะมีการอัดเทปเสียงไว้ และมีการถ่ายภาพนิ่งไว้ค่ะ

*** นัดเจอกัน 8.00 น. ***

คุณปุ๊ก (Ecomhost), คุณทอง (SiamInterhost), คุณหนึ่ง (Smartnet)

สรุป…เราจะนัดเจอกันก่อน 8.30 น. กันนะครับ
เมื่อถึงโรงแรมแล้วโทรนัดรวมตัวกันด้วยครับ
เบอร์ผม 081-7316544

มีแค่สามคนที่ไปในนามผู้ประกอบการ (เท่าที่ผมเห็น) สามก็สาม…ไม่เป็นไร.

พวกเครื่องเล่น mp3 ที่บันทึกเสียงได้ล่ะครับ จะง่ายตอนที่จะส่งต่อกันทางเน็ตครับ
กระทันหันขนาดนี้ จะหาทันไหมล่ะครับ

มีคุณทองอีกคนค่ะ

ขณะนี้ url wiki ของคุณ siaminterhost ดู update ไว้ที่ wiki nectec แล้วนะคะ

ปล. ดิฉันคาบข่าวไปบอกเค้าเองง่ะ

พี่หมวยให้ผมหิ้วกล้องตัวน้อยผมไปด้วยป่ะ
จะได้พอช่วยอะไรได้บ้างครับ… หรือไม่ขอ
อนุญาตถ่ายไว้ก็ได้ครับ ยังไงรบกวนแจ้งด้วยคัรบ

เดี๋ยวเอา notebook + gprs ไปด้วย (ถ้าไม่มี WLAN)
เผื่อว่าจะหาทางช่วยเพื่อนๆ ได้บ้างครับ…

ปุ๊ก

ขอบคุณค่ะคุณปุ๊ก มาช่วยกันเสวนานี่ล่ะ เต็มที่เลย (อยากโชว์ power ผู้ประกอบการเล็กๆ ของพวกเรา) ถึงเราจะเป็นเฟืองตัวเล็ก แต่เราจะเป็นเฟืองที่มีคุณภาพค่ะ

งั้นขอ backup data ก่อนนะครับ เยอะจัด 40GB
รูปลูกสาวที่รัก กะตอนไปอบรม… ใครมีไมค์เล้กๆ
เอาไปด้วยมันจะได้ยินม่ะคัรบ เดี๋ยว live ให้ แฮะๆ

ปุ๊ก

เปิด microphone boost ไว้ก็ได้ยินแล้วครับ (+ 20 dB)

ถ้าไม่มีปุ่ม advance ก็คลิกที่เมนู Options > Advanced Controls ด้วยนะครับ

ปล. ให้เปิด streaming server ให้มั้ยครับ

ผมชื่อไพโรจน์ครับ ไม่ใช่ทอง

ขอบคุณไอซ์ครับ เดี๋ยวลองเปิดเช็คดูก่อนครับ
กล้องเหลือถ่ายได้อีก 10 ชม. น่าจะพอล่ะครับ
Charge ไว้ก่อนพอล่ะ…

สว่น Streaming เดี๋ยวผมลองเซ้ตก่อนนะครับ
เครื่อง notebook ปกติไม่มีของพวกนั้นเลยแฮะๆ

ปล. นอนล่ะครับ

ปุ๊ก