[พรบ ความผิดทางคอมพิวเตอร์] กับความเห็นของผู้ให้บริการโฮสติ้ง/รับฝากวางเซิฟเวอร์

ให้ง่ายคือ winamp + shoutcast DSP ครับ

ลง winamp เสร็จแล้วลงตัวนี้ตาม:
http://www.shoutcast.com/downloads/shoutcast-dsp-1-9-0-windows.exe

ขอฝากความหวังไว้กับทุกท่านที่ไปร่วมประชุมด้วยนะครับ ถือว่าเป็นตัวแทนของพวกเราที่ทำธุระกิจโฮสติ้ง ถ้า พ.ร.บ. ออกมาแล้วมีผลกระทบกับผู้ประกอบการมากๆ โอกาสที่โฮสติ้งไทย จะไปแข่งขันกับโฮสติ้งต่างประเทศ ก็คงจะเป็นไปได้ยาก

ดิฉันหมายถึง mr.tong ค่ะ เค้าจะมาร่วมเสวนาด้วย

ฝากเป็นอีกแรงเชียร์ กับส่วนนึงที่ได้มีโอกาส ออกเสียง ซึ่งหาก พรบ นี้ออกมาคงมีผลต่อผู้ประกอบการเต็มๆ แน่ๆ ครับ
หากการปิด กั้นหรือข้อแม้มากมาย ธุรกิจ Hosting บ้านๆ เราสู่ต่างประเทศไม่ได้อย่างแน่นอน
เดี่ยวจะกลายเป็น Case ของข้อบังคับอื่นๆ ที่ส่งผลต่อธุรกิจจนโตไม่ได้ซะครับ
เห่อ แค่คิดก็เซงแล้ว Log 30 วัน

อย่าง Cpanel บางตัวมีการเก็บ Log ในฝั่งของ user และระบบคิด Disk รวมกับพื่นที่สมาชิกนี่สิ
หากบางเว็บซื้อมา 10-30mb หรือ 50 - 100mb และมีการเข้าใช้งานสูงๆ พื้นที่ก็เก็บ log ไม่พอแล้ว
คิดก็กลุ้มใจ

อยากจะไปบอกคนออก พรบ นี้จัง ว่าเขาที่ออกรู้ลึกของข้อมูลมากพอแล้วหรือ ? -*-
หากจะทำเช่นนั้น ประเทศ เราต้องสามารถซื้อระบบ หรือ แม้แต่สายสัญญาณ ที่มีเสถียรภาพสูงแต่ต้นทุนต่ำ
ยังพอน่าคิดที่จะทำ นี่ เครื่องยิ่งแรงยิ่งแสนจะแพง บางเครื่อง Load หนักอยู่แล้ว มา cp file อีก
ต้นทุนการผลิตยังสูงอยู่ ทำให้ประเทศเราบริการให้กับลูกค้าใน ปริมาณที่น้อย เมื่อเทียบกับต่างประเทศ

รอตามผลครับสู้ๆ

พึ่งนึกขึ้นได้ เรื่องการส่งจดหมายรบกวนผู้อื่น (Spam) น่าจะมีกฏหมายมาบังคับใช้ส่วนนี้ไหมครับ
แต่หาคิดรวมๆ แล้วยุ่งวุ่นวายแน่ๆ เดี่ยวจะกลายเป็นการกลั่นแกล้งกัน เพราะรำคาญเหลือเกิน Spam :angryfire:

ผมหายไปหลายวันกลับมาอีกที Out ไปเลยครับ

http://www.pantip.com/cafe/isolate/topic/M4918428/M4918428.html

คำถามนี้น่าคิดครับ ?

ถ้าผู้กระจายข่าวลือ ใช้บริการร้านอินเตอร์เน็ตสาธารณะ แล้วเกิดความเสียหายแก่ผู้รับผิดชอบดูแลเวปไซด์ ตาม ม.13 - 14 พอตามตัวได้ไหมครับ ? เพราะไม่มีการตรวจสอบข้อมูลลูกค้าเลย
เซอร์ฟเวอร์เวปไซด์ภาพอนาจาร การพนัน ที่ตั้งอยู่ต่างประเทศ จะเข้าข่ายนี้หรือเปล่าครับ ?

หากเป็นกระทำที่กลั่นแกล้งละครับ ทั้งฝั่งเจ้าหน้าที่ หรือบุคคลอื่นผู้ไม่หวังดี
เช่น การ Post ภาพหรือนำเว็บไซต์ของเราเป็นแหล่งกระจายข่าว อันเป็นเท็จ

หากในมหาวิทยาลัยมีการเรียนการสอนเจาะระบบ จะไปเข้าข่ายกระทำความผิดด้วยไหมเนี่ย
เหมือนการวางกรอบกฏหมาย บางข้อหากออกมาใช้จริง เด็กไทย คงเก่งสู่ต่างประเทศไม่ได้แน่ๆ
(** บางทีคำว่า กฏหมาย ที่เป็นลายลักษณ์อักษร มันก็ไม่ดีจริงๆ)

ปล. เห่อไอ้ที่ควรทำไม่ทำ ที่ควรใส่ใจมากๆ กลับไม่ใส่ใจ (การศึกษาไทย)
ผมว่านะ ไหนๆ จะร่างแล้ว เขาน่าจะทำวิจัยสักหน่อย ศึกษา สิ่งที่จะเกิดผลกระทบกันจริงๆ จังๆ
บ้านๆ เราไม่สนับสนุนงานวิจัย ทำไรก็ทำ ดูเรื่อง Admission ปีที่แล้วสิ เกิบแย่ทั้งระบบ คลานๆ ผ่านมาได้ นู้นไม่พร้อมนี่ไม่พร้อม
เดี่ยวจะบ่นนอกเรื่องเยอะ ซะและ

คำๆนี้จะเป็นคำที่มีปัญหามากเลยนะครับ

ขนาดในกฎหมายเองก็ไม่กล้า้ให้คำนิยามเอาไว้ แต่ไว้ว่าให้อยู่ในดุลพินิจของเจ้าพนักงาน

เพราะ ภาพผู้อวัยวะเพศของผู้หญิงแบบเห็นกันจะจะ ชัดเจนเหลือเกิน

1. อยู่ในหนังสือพวกปลุกใจ ปลุกอารมณ์ เจ้าพนักงานจะลงความเห็นว่าเป็นภาพลามกอนาจาร
  2. อยู่ในตำราเรียนของพวกแพทย์ เจ้าพนักงานจะลงความเห็นว่าเป็นภาพปกติ

ถ้า web site เพื่อเกียวกับความรู้ เช่น คลีนิครัก จะมี รูปพวกนี้อยู่มาก จะถือเป็น เวปไซด์ภาพอนาจาร หรือไม่
และถ้า web site มีพื้นที่ไม่พอ อาจจะใช้ host free เพื่อ ฝากรูปอย่างเดียว เช่นของคุณ ไอซ์ แ้ล้วทำ hotlink จะถือว่า host ของคุณไอซ์ มีรุปอนาจารหรือไม่

ตอนนี้พร้อมอยู่ในงานกับพี่ไพโรจน์ ท่านทอง พี่ devone และผม
พี่หมวย poomjit เป็นทีมงานนะครับ มีข้อไหนอัพเดตกันทางหน้าเว็บ
ได้เลยนะครับ ตอนนี้รอรับฟังความคิดเห็นอยู่ครับ

test live streaming @ http://202.142.215.218:2134/

ปุ๊ก

คุณปุ๊กครับ เวลาฟังทำไมของผมมัน buffer ตลอดเลยแหะ พอ 100% มันก็ buffer ต่อ > <" ฟังไม่ได้เสียที

เออ เข้าไป url นี้แล้วไปไงต่อ เงียบเลย ไปไม่เป็นครับ

ต้องมีพวก winamp ก่อนอ่าครับ แล้วกดที่ Listen ไม่ก็ copy url ไปลงใน winamp ได้เลย Open URL อ่าครับ

http://www.ecomhost.net/streaming.php ลองฟังที่นี่ก็ได้ครับ
ตอนนี้ผมลดความละเอียดลงเหลือ 40k แล้ว ไม่แน่ใจว่ายัง buffer อยู่หรือเปล่า
หากฟังแล้วมีอาการกระตุกหรือไม่ชัดเจนแจ้งได้เลยนะครับ จะพยายามปรับให้ครับ

ปุ๊ก

ใช้ aircard เข้ามาเหมือนกัน…

ยังอยู่ในช่วงเสวนาครับ มากันครับ บรรยากาศเย็นน่านอนมากๆ (ลืมเอาผ้าห่มติดมาด้วย)

ขอบคุณครับ

ตอนนี้เข้าไปฟัง ได้ยินแต่เสียงเงียบๆ ฮะ - -’’

พี่ปุ๊กกดปุ่มนี้แล้วยังฮะ

รอฟัง น้าปุ๊ก onair ด้วยคนครับ

ลองลดคุณภาพเสียงเหลือ สัก 24k ได้ไหมครับ
เผื่อจะแก้ สภาพออกอากาศเปล่าได้(ไม่มีเสียง)

ขณะนี้เริ่มมีการตั้งคำถามกันแล้วนะครับ… หากได้ยินเสียงก็ดีนะครับ

แบบนี้แย่เลยครับ หอบมาซะเยอะแยะเสียงไม่ออกบ้าไปเลย
แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเอา vdo มาถ่ายเก็บไว้ด้วยครับ แต่ไฟล์
มันใหญ่มากแน่นอน

เดี๋ยวผมออนไลน์ msn info@ecomhost.net รับแจ้ง
แทนแล้วกันนะครับ เพราะตอนนี้ไม่ได้เอาไมค์มาด้วย ปรับตามที่ไซ
แนะนำมาอ่ะครับ เดี๋ยวขอความช่วยเหลือำอซ์ด้วยนะครับ

ปุ๊ก

อึ่ม… วีดีโอไม่วิ่งเนื่องจาก gprs ไม่เร็วพอครับ งั้นรับฝากคำถามผ่าน msn แทนไปก่อน
ของคุณปุ๊ก หรือของผมก็ได้ครับ support@smartnet.co.th

ตอนนี้ปิด live@ ไปแล้วนะครับ
เพราะมันไม่มีไมค์กร๊ากๆ กำเวน

เดี๋ยวเย็นนี้รอ vdo นะครับ
เรียบร้อยแล้วจะมาอัพเดตลิงค์ให้ครับ

ปุ๊ก

ขอบคุณพี่หนึ่งกับน้าปุ๊กครับ
เอ่ ที่งานไม่มีถ่ายทอด ผ่านเส้นทางอื่นๆ เลยหรอครับ :unsure: