[พรบ ความผิดทางคอมพิวเตอร์] กับความเห็นของผู้ให้บริการโฮสติ้ง/รับฝากวางเซิฟเวอร์

เรียนสมาชิกทุกท่าน ดิฉันอยากขอความร่วมมือในการแสดงความเห็นออนไลน์ต่อ ร่าง พรบ. ความผิดทางคอมพิวเตอร์ ทั้งนี้ ดิฉันจะเป็นผู้นำความเห็น ข้อเสนอแนะ ของผู้ให้บริการร่วมบอร์ดทุกท่าน ไปสรุปเพื่อนำเสนอต่อวงเสวนา (รับทราบมาว่า ข้อมูลในวงเสวนาจะถูกรวมรวบเพื่อนำเสนอต่อกรรมาธิการร่างฯ ค่ะ - จึงบอกได้ว่า เสียงของท่านทุกเสียงจะมีผลต่อกฏหมายฉบับนี้ จึงอยากให้ทุกท่านทำความเข้าใจกฏหมายให้ดีก่อนจะแสดงความเห็นค่ะ)

เงื่อนไขในการแสดงความคิดเห็น

• ขอให้แสดงความเห็นในฐานะที่เป็นผู้ให้บริการนะคะ (ไม่ใช่ผู้รับบริการ ซึ่งหมายถึง user ทั่วไป)
  • แสดงความเห็นในเชิงสร้างสรรค์
  • ให้มีการยกตัวอย่างประกอบ หากคิดว่ามาตราใดจะส่งผลร้ายมากกว่าดีต่อผู้ให้บริการ
  • สิ่งที่คิดว่ากฏหมายไม่ครอบคลุมไปถึง หรือบังคับใช้ไม่ได้จริง
  • ค่าใช้จ่ายที่คาดว่าจะเกิดขึ้นในอนาคต
  • คำถาม ฝากไปถามผู้ร่าง หรือนักกฏหมาย หรือนักวิชาการ

[hr]

[quote][table][tr][td]ก่อนจะเริ่มวิจารณ์ ขอให้ท่าน

1. download file ชื่อ : [url=http://savefile.com/files/294469][color=green][b]ตารางเปรียบเทียบร่างพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิด
    เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์
1 Like

ขอบคุณครับ…

ขอบคุณมากครับ คุณหมวย เข้าไป d/l มาเรียบร้อยแล้วครับ

ขอ d/l มาอ่านให้ละเอียดอีกทีครับ

แล้วจะเสวนากันวันไหนครับ

งานจะจัดขึ้นในวันที่ 21 Dec นี้ค่ะ

คร่าวๆ

งานจะแบ่งเป็น 2 section คือ ภาคเช้า และ ภาคบ่าย
ในภาคเช้า เน้นไปที่ “นิยามต่างๆ” และ "ฐานความผิด"
ในภาคบ่าย เน้นไปเรื่อง “อำนาจเจ้าพนักงาน”

มาแจมนะคะ

จำไม่ได้ว่าบอกสถานที่ หรือยังครับ

รร. ดิเอมเมอรอล รัชดา

เออ ห้องอะไรจะไม่บอกหน่อยเหรอ ชั้นด้วยนะครับ lol
ขอเวลาด้วย ลืมๆ จริงๆ หาไม่เจอจำได้คุ้น แต่บอกอีกทีเถอะ (ยังไม่แก่นะไม่ต้องแซว :P)

ไม่เคยไปน่ะ

ขอติดตามไปด้วยคนนะครับ ไปนั่งฟังก็ยังดีครับ
เดี๋ยวเดินทางออกไปพร้อมท่านทองเลยครับ

ปุ๊ก

[quote author=mr.tong link=topic=5002.msg42066#msg42066 date=1166070256]
เออ ห้องอะไรจะไม่บอกหน่อยเหรอ ชั้นด้วยนะครับ

รับทราบคัรบน้าพต วันนี้เห้นคนนึงรุปร่าง ลักษณะเหมือนน้าพตเลย
เดินอยู่บน ZEER อ่ะ แต่ไม่ได้ทักนะ กลัวหน้าแตก ฮ่ะๆๆๆๆ

ปุ๊ก

ดีแล้วครับที่ไม่ทัก เพราะไม่ใช่ผม ผมไม่ได้เข้า กรุงเทพฯ มาเป็นเดือนแล้่ว

lol

อย่างนี้น้องนาง ที่เมืองกรุงก็คิดถึงแย่ซิครับ

ไม่เป้นไรคัรบน้าพต เดี๋ยวมาคราวนี้คงได้คุยเรื่องเสียวๆ กันเยอะขึ้นแน่นอน
เพราะตอนนี้น้าพตข้อมูลพร้อมแล้ว และลงมือไปแล้ว ก่อนหน้านี้อาจจะสื่อสารกัน
ค่อนข้างลำบาก แต่ตอนนี้เสียวหลุดดลก แน่ๆ…

นี่ไงเดี๋ยวรอไปหาอะไรกินกัน รอนัดวันอยู่ครับ

ปุ๊ก

นัดที่ไหนเมื่อไหร่อย่าลืมแจ้งนะครับ

[size=16pt]งานจะจัดขึ้นเต็มวันนะคะ ในวันพฤหัสที่ 21 นี้ ที่โรงแรม ดิเอ็มเมอรอล รัชดา
ขอความกรุณาให้ลงทะเบียนล่วงหน้า เพราะต้องจองจำนวนอาหารกลางวันค่ะ ใครไม่ลงทะเบียนล่วงหน้า จะต้องไปหาอาหารกลางวันรับประทานเอง

[color=red]ใครประสงค์จะเข้าร่วม PM หรืออีเมลมาได้นะคะโดยแจ้ง

1. ชื่อ-สกุล
  2. หน่วยงาน/องค์กร
  3. ที่อยู่
  4. อีเมล[/color]

ให้ระบุชื่อมาครบๆ นะคะ ดิฉันจะนำไปบันทึกในใบลงทะเบียนให้ค่ะ ถ้ามาช้าที่อาจจะเต็มได้ เพราะจองไว้ประมาณ 100-120 ที่[/size]

1. ชื่อ-สกุล : นายศิริพร สุวรรณพิทักษ์
  2. หน่วยงาน/องค์กร : (ไปในนามส่วนบุคคล)
  3. ที่อยู่ : 807/217 หมู่ 8 ต.คูคต อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี
  4. อีเมล : pook@canuz.com
  5. โทรศัพท์ (มือถือ) : 08-1871-5609

ปุ๊ก

ดำเนินการให้แล้วครับ… ขอบคุณอย่างสูงครับ
ไปในนาม Smartnet Consultant Part., Ltd.

ลงทะเบียนให้คุณ pook และ คุณ devone เรียบร้อยแล้วค่ะ

หากใครประสงค์จะลงทะเบียนเอง เชิญที่
“ร่วมวิพากษ์ร่าง พ.ร.บ. ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. …”