[พรบ ความผิดทางคอมพิวเตอร์] กับความเห็นของผู้ให้บริการโฮสติ้ง/รับฝากวางเซิฟเวอร์

การแต่งกาย…ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องสวมสูตรไหมครับ เกรงว่าจะแต่งตัวผิดแวกแนวชาวบ้านเอาได้ เพราะปกติจะเสื้อยืดกางเกงยีนส์…รองเท้าผ้าใบคอนเวิสออลสตาร์… :smash:

ขอให้สุภาพค่ะ เพราะมีท่านผู้ใหญ่เยอะ (คณะกรรมาธิการจากสภานิติบัญญัติเลยนา) ไม่ควรทำให้เค้านึกว่าเราเป็นเด็กกะโปโลค่ะ

ได้ครับ…กระผม เดี๋ยวจะแปลงร่าง “กะโลโปโลโกโซ” เป็นไฮโซ(อดโซ) สักวันครับท่านฯ

ไปด้วยคนครับ

1. ชื่อ-สกุล : นายไพโรจน์ มนุญผล
  2. หน่วยงาน/องค์กร : บริษัท เว็บ เอ็คซเพิร์ท จำกัด (SiamInterHost)
  3. ที่อยู่ : 548/17 ซอยไสวสุวรรณ ถนนกรุงเทพ-นนทบุรี แขวงบางซื่อ เขตบางซื่อ กทม.
  4. อีเมล : pairote@webexperts.co.th
  5. โทรศัพท์ (มือถือ) : 081-622-8276

ลงทะเบียนให้แล้วค่ะ

จะมีใครมาแจมอีกไหมคะ เรียนเชิญเลยค่ะ

วันพรุ่งนี้แล้วครับ…ไม่ทราบว่าต้อง download เอกสารมาอ่านสร้างความเข้าใจเนื้อหาก่อนบ้างไหมครับ หากมีอะไรแนะนำ ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ

ควรเป็นอย่างยิ่งค่ะ เพราะไม่งั้นอาจจะฟังตามไม่ทันได้ค่ะ

ได้ผลสรุปความคืบหน้าทั้งหมด รายงานใน THT เพื่อสาธารณะประโยชน์ด้วยจะดียิ่งครับ

อยากไปจัง เลย ครับ
แต่ อยู่ไกล เลยอด ง่ะ
ยังไง ฝากช่วยกัน กลั่นกรอง กันด้วย นะครับ แล้วเอามาเล่าสู่กันฟัง บ้างนะครับ

ครับผม… กระผมกับคุณปุ๊ก และสยามอินเตอร์โฮส จะใช้สิทธิตรงนี้เพื่อผลประโยชน์ของพวกเราเต็มที่ครับ

กำลังนึกสงสัยค่ะ ในแง่ที่เป็นผู้ให้บริการ (รับจดโดเมน) จะต้องเก็บ log file ไหม และต้องเก็บอย่างไร คิดก็มึนละ

ในแง่ผู้บริการจดโดเมน หากจะเก็บ log ยังทำได้ แต่ในแง่ dealler reseller คงทำได้ลำบากนิดหน่อยแต่ก็ยังกระทำได้ แต่รายละเอียดลูกค้าเจ้าของโดเมนจะเก็บไม่ได้เท่านั้น

พรุ่งนี้ผมไปกับคุณทองครับ คงได้พูดคุยกันนะครับ
ยังไงฝากเบอร์ไว้ด้วยนะครับ เผื่อพี่ๆ จะติดต่อไป
นั่งด้วยกัน เพื่อระดมความคิดเห้นด้วยครับ

ปล. ว่าแต่โรงแรมฯเนี้ยมันไปไงหว่า เห้อ

0818715609

ปุ๊ก (ครับ)

งานมีทั้งวัน… เริ่มเวลากี่โมงยังไม่ได้ถามเลยอ่านะ

ปล. เบอร์ผม 081-7316544 แล้วจะโทรรวมตัวกันครับ

ทิ้งเบอร์โทรกันไว้ก็ดีครับ เผื่อเกิดใคร ปิ้งคำถามขึ้นมาทันทีทันใด จะได้โทรหรือ sms ไปถาม

เหอๆ หากไม่เกรงจ๋ายย…จะติด aircard ออนไลน์ msn video ให้ชมกันเลย หุหุ (ได้แต่คิด ทำมะได้ดอก)

เปิด video streaming เลยไหวมั้ยครับ lol

(aircard CDMA EV-DO 16,000 บาท T_T แต่เน็ตวิ่ง 500-800 kbps อยากได้มาก)

แหม ขนาดเสี่ย devone ต้องเกรงใจใครล่ะครับ (ยกเว้นคนที่บ้าน)

แหมม บทจะกัด…ก็กัดได้เข้าเนื้อๆเลยนะ อิอิ (ไม่ได้กลัว…แต่เกรงจ๋ายย เพราะเขาจ่ายเงินเดือนอ่ะ)

ยังไงฝากเรื่อง log ไฟล์ครับ เพราะน่าจะเป็นเรื่องที่กระทบกับผู้ให้บริการเวบโฮสติ้ง 99% ทีเดียว

เพราะแต่ละระบบมีการออกแบบเรื่อง log ต่างกัน หลายระบบจะมีปัญหากับการแก้ไขให้จัดเก็บได้ตามที่กำหนด

1. เวบที่มี access ต่อวันสูงขนาด log ไฟล์อาจใหญ่ถึงวันละ 1-5GB ขึ้นไปได้ หากเก็บไว้ 30 วันก็ 30-150 GB ซึ่ง HD ที่มีอยู่อาจจะไม่เพียงพอ
    โดยเฉพาะเครื่องรุ่นเก่าที่ HD 60-80GB ซึ่งโดยปกติเวบขนาดนี้ จะแยกเครื่องอยู่แล้ว แต่ HD ที่เลือกใช้ส่วนใหญ่จะไม่ได้คำนวนเผื่อให้เก็บ log ไว้นานขนาดนั้น การ compress log ช่วยลดขนาดได้ แต่ก็อาจส่งปัญหาให้เครื่องล่มขณะ compress ได้เช่นกันเนื่องจากเครื่องรับภาระ load สูงอยู่แล้ว ต้องมารับภาระการ compress เพิ่มอีก)

2. บางระบบนับขนาด log ไฟล์รวมกับขนาดพื้นที่ของ user ซึ่งจะเกิดปัญหาตามมาคือ user ใช้งานจริงเพียงแค่ไม่ถึง 100 MB แต่เวบมี access สูงทำให้ขนาด log ไฟล์ใหญ่ ต้องลบทิ้งบ่อยๆเพื่อไม่ให้เิกินขนาดพื้นที่ที่ตนซื้อไว้ ซึ่งส่วนมากเวลาเช่าจะคำนวนจากไฟล์ที่เวบของตัวเองจะใช้เท่านั้น ไม่ค่อยได้เผื่อขนาด log ไฟล์ไว้ด้วย

3. สืบเนื่องจากข้อ 2 กรณีที่ user ลบ log ได้เอง จะทำอย่างไร

4. กรณีทางโฮสไม่นับ log ไฟล์รวมกับขนาดพื้นที่ของ user ทางโฮสก็จะต้องแบกรับภาระพื้นที่ที่ใช้เก็บ log เอง ซึ่งจะกระทบกับเครื่องรุ่นเก่าๆที่มี HD ขนาดเล็ก หรือเครื่องที่มีเวบอยู่จำนวนมาก

5. ในที่สุดการเก็บ log ย่อมส่งผลให้ต้นทุนของผู้ให้บริการสูงขึ้น และส่งผลให้ราคาค่าบริการที่เรียกเก็บจาก user สูงขึ้นได้ตั้งแต่ 1-30 เท่าตัว โดยเฉพาะเวบขนาดใหญ่ (จากเก็บ log 1-5 วัน เป็น 30 วัน ใช้พื้นที่เพิ่ม 6-30 เท่า ราคาย่อมสามารถเพิ่มได้สูงสุดถึง 30 เท่าอย่างไม่ต้องแปลกใจ แต่โดยเฉลี่ยน่าจะอยู่ที่ 2-5 เท่า โดยขึ้นกับปัจจัยหลายๆอย่างที่แตกต่างกัน)

6. จะมีมาตรการในการช่วยเหลือ user อย่างไรในกรณีที่เขาทำ business plan เอาไว้แล้ว และได้มีการลงทุนดำเนินการไปแล้ว แต่ต้องแบกรับภาระค่าบริการที่เพิ่มขึ้น 3-30 เท่า เพราะค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น 1-1.5 เท่าน่าจะพอรับกันได้ แต่ 5-30 เท่านี่คงเจ๊งแน่ครับ

ส่วนเรื่องการให้อำนาจหน้าที่เจ้าพนักงานมากเกินไปก็เป็นเรื่องที่น่าเป็นห่วงอีกเรื่อง แต่ผลกระทบจะเกิดเฉพาะกับผู้ที่โดนตรวจสอบ เท่านั้น