ว่าด้วยเรื่องผลประโยชน์ที่สมาชิกชมรมฯ จะได้รับเมื่อสมัครเป็นสมาชิกชมรมฯ ค่ะ

ขอโทษคุณวิด้วยครับ ไม่ได้อ่านกระทู้แรกที่มี update today (เห็นมีแก้ไขใหม่แล้ว)

การจัดแบ่งสมาชิกก็คงต้องแบ่งเป็นคนทั่วไป กับผุ้ให้บริการ เพราะจะมีผลกับเรื่องประกันอิสรภาพ
ถ้าสมาชิกทั่วไปก็คงไม่จำเป็นที่จะต้องมาเสียเงินจำนวนเยอะ
ขั้นต่ำสมาชิกน่าจะไม่เกิน 500 บาทต่อปีนะคะ

ความเห็นผมสำหรับสมาชิกทั่วไป (สมาชิกประเภทผู้ใช้บริการ) ผมเห็นควรให้เปิดรับสมัครฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย แต่ต้องยื่นสำเนาบัตร หรือสำเนาบัตรนักศึกษาแนบมาด้วย

[quote]

1. เมื่อมีการจัดอบรมต่างๆ ที่จัดโดยชมรม สมาชิกจะได้รับส่วนลด กี่ %

ถึงต้องให้ช่วย ๆ กันคิด คิดคนเดียวแทนคนทุกคนหมดคงไม่ได้

เดี๋ยวจะเป็น ฮิตเล่อร์

หาวันว่างๆ มานัดคุยกันสักรอบก่อนเพื่อรวบรวมแนวคิดน่าจะดีนะครับ. Face-to-face มีหลายเรื่องที่เป็นประเด็นยิบย่อย หากจะมาคุยกันในนี้ คงจะต้องแตกประเด็นใหม่เยอะเหมือนกัน ตรงนี้ผมเข้าใจว่า ต้องการจะสร้างมาในรูปแบบสมาคมแล้ว ใช่ไหมครับ

จริงๆ ผมไม่อยากให้พิจารณาแค่กลุ่ม Hosting หนะครับ เพราะว่า จริงๆ Admin ทั้งหลายน่าจะเกี่ยวข้องและได้รับผลกระทบจากกฏหมายเหมือนๆกัน ถ้าหากรวมกับกลุ่ม ThaiAdmin ได้ก็น่าจะดียิ่งขึ้นนะครับ อันนี้เสนอเป็นประเด็นเฉยๆ

เรื่องค่าสมาชิกเงินแค่ 2000 ต่อปี ไม่ได้มากสำหรับ ผู้ประกอบการ นะครับ
2000 บาทต่อราย นี่ผมว่ายังน้อยไปสำหรับการดำรงอยู่ของชมรมด้วย แต่มากไปก็คงไม่เหมาะ
เพราะไม่ได้ทำเพื่อหากำไร (แต่ที่ต้องขนาดนี้เพราะคนเข้าร่วมน้อย)

เรื่องหน้าเวบ ผมก็เห็นด้วยว่าควร จะมีหน้าเวบอย่างเป็นทางการ

web หลักอาจใช้ www.thaihosttalk.com ได้
แต่ต้องต้องสรุปสิ่งที่จะมีใน web หลักก่อน
อาจจะสรปุมาจาก /th1 อีก ก้ได้ครับ

ส่วน /th1 ก็คงปล่อยเอาไว้

1. สมาชิกคนทั่วไป 500 บาทต่อปี + ถ้าต้องการ ประกันอิสระภาพมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ถ้ามีเว็บไซต์สุ่มเสี่ยง

ตรงนี้จะอธิบายให้ชัดเจนว่า จะมีประโยชน์อะไรบ้างครับ

ผมว่า 2,000 ก็โอเคครับ ไม่มากไม่น้อยแล้วละครับ ว่าแต่นี่ผมยังไม่ได้เป็นสมาชิกชมรมฯ เลยอ่ะครับ ต้องสมัครยังไงอ่ะ

1. เรื่องเว็บไซต์ก็น่าจะทำจดใหม่ แต่เอาบอร์ดเก่าเข้ามาแปะไว้ ซึ่งเอาเรื่องทะเลาะกันและเรื่องโฆษณาต่างๆ ออกไปจะได้ไม่รกค่ะ
    พร้อมทั้งทำบอร์ดใหม่ควบคู่กันไปด้วย
    ซึ่งคงต้องชัดเจนในหลายๆส่วน เช่น
  • ข้อมุลข่าวสารสมาชิก
  • ข่าวสารด้านกฏหมาย
  • ข่าวสารโปรโมรชั่นแต่ละเว็บไซต์ของสมาชิก แบบไปดูแบบรวมไปเลย
    ไปเปิดดูเลือกหาได้เลยต้องการอะไร มีรายชื่อกี่เว็บทำอะไรบ้าง
  • ข่าวสารด้านไอที
  • อื่นๆ

เข้ามาเซ็นต์ชื่ออ่านแล้วครับ :slight_smile:

มาดัน และขอให้สมาชิกร่วมกันออกความคิดเห็นกันอีกนะคะ

ให้ออกความเห็นก็จะออกความเห็นครับ

1. (ตามข้อ4.) จัดหาเงินกองทุนเพื่อหาเครื่อง server ไว้ให้สมาชิกเช่าในราคาถูก
  • ยาม server สมาชิกมีปัญหา เช่น เน่า ต้องหามารองรับปัญหาอย่างเร่งด่วนกับเว็บไซต์ลูกค้าเป็น 100 เว็บให้เดินต่อไปได้
  • ยาม server โดนยกเมื่อต้องคดีใดคดีหนึ่ง โดนอุ้มไปก็มีเครือ่งใช้

ข้อสี่… ผมไม่อยากให้เป็นภาระของชมรม รายละเอียดแท้จริงมันพอสมควรครับ อยากให้สมาชิกผู้ให้บริการที่มีเครื่องสำรองใช้งานได้ทันที ขึ้นทะเบียนเอาไว้ครับ จะเหมาะสมกับชมรมด้วยประการทั้งปวง

อยากให้เร่งจัดทำเว็บ เร่งทำไปเลยครับ ไม่ต้อง sound เสียงกันนานครับ อย่างน้อยๆทะเบียบรายชื่อ รายละเอียดผู้ประกอบการและนโยบายจะได้เห็นกันชัดเจน

เลขที่บัญชีของชมรม รายการบัญชีของชมรม มันแสดงกันที่หน้าเว็บชมรมครับ

ดันตอนเย็น

หลังเวลาอาหารเย็น

เรื่องเครื่องสำรอง ผมเห็นด้วยบ้างส่วนนะครับ

คือควรจะเป็นเครื่องสำรอง ที่จะช่วยให้สมาชิก ไม่ต้องแบกรับภาระมากเกินไป
แต่ก็ไม่ควรจะเอาให้สมาชิกเช่าโดยไม่มีเหตุจำเป็น

ดีใจจริงๆ ที่เห็นผู้ผลักดันครับ ดันมันเข้าไป

ขอแสดงความคิดเห็นเล็กน้อยตามนี้ครับ

1. เรื่องเว็บไซต์ ทำเว็บใหม่ตามที่หลายๆ ท่านบอก
    แต่คงใช้บอร์ดเดิมคือที่ THT แห่งนี้ เนื่องจากข้อมูลต่างๆ มีมากมายอยู่แล้ว
    จะได้ไม่ต้องมาสร้างใหม่ให้ยุ่งยาก

2. การอบรม อย่างที่คุณแมน KKE และคุณ pook จัด
    ควรเก็บค่าใช้จ่ายตามความเหมาะสม เช่น ถ้าหาผู้สนับสนุนได้
    อาจเก็บในราคาถูก หรือฟรีสำหรับนักเรียนนักศึกษา
    หากไม่มีผู้สนับสนุน อาจเก็บในราคาที่แพงขึ้นมาอีกหน่อย และราคาถูกสำหรับนักเรียนนักศึกษา

one server for our website

และเว็บสมาชิก อื่น ๆ ที่เป็นประโชยน์ครับ

ผมว่ามันจะเป็นการสิ้นเปลืองไปรึเปล่า แค่ colo ก็เดือนละ 2000 บาทแล้ว

ผมบอกแล้วว่าให้สมาชิกผู้ประกอบการที่มีความพร้อม มีเครื่องสำเรองและออนนไลน์อยู่จริงๆขึ้นทะเบียนเอาไว้ อย่างน้อยๆผมก็มีครับ ผมจะมีเครื่องเก่าๆประเภทตกรุ่นเป็นเครื่องสำรองไว้ประจำตู้ ยามฉุกเฉินช่วยปฐมพยาบาลตนเองได้ (อันนี้ผมปฎิบัติกับกิจการของผมอยู่ก่อนแล้ว)

เครื่องลูกค้าเยอะหากไม่มีเครื่องสำรองพร้อมใช้งานจริงๆมั่วแต่รออะไหล่เคลมก็ทำให้เสียลูกค้า (ผมเคยเสียลูกค้าไปกับเรื่องนี้เหมือนกันเมื่อปีที่แล้วครับ) และนั้นเป็นสิ่งที่สอนผมว่าเครื่องสำรองควรจะมี และออนไลน์จริงๆ ไม่ใช่แต่ตัวเลข

หากให้ชมรมมาซื้อเครื่องไว้กับงานนี้เอง ผมว่าลงทุนเยอะไปครับ ผู้ประกอบการรายใหญ่ๆควรจะร่วมมือช่วยกันตรงนี้ อย่างน้อยผมหนึ่งล่ะครับ มีเครื่องสำรองให้ หากตกที่นั่งลำบากกันจริงๆครับ

ผมก็ลืมไปว่า ไม่จำเป็นต้องเป็นเครื่องใหม่

พี่ ๆ ในนี้ tune เก่งกันหมด

[quote author=thaidhost link=topic=11921.msg116586#msg116586 date=1213980609]
ผมก็ลืมไปว่า ไม่จำเป็นต้องเป็นเครื่องใหม่

พี่ ๆ ในนี้ tune เก่งกันหมด

โฮ่ๆๆ ถ้าสมาชิกท่านใดไม่ยอมออกความคิดเห็นภายในวันจันทร์

ข้าพเจ้าจะแปลงร่างเป็น ฮิตเล่อร์แล้วเน้อ โฮ่ๆๆ

เพราะจะต้องรีบลงรายละเอียดกันอีกนะคะ

แล้วหลังจากนั้นจะได้สมัครกันสักทีโน๊ะ

แล้วก็คิดว่า เมื่อสมัครกันแล้ว ก็น่าจะรีบจัดประชุม

ต่อด้วยจัดอบรม หรือกิจกรรมให้ไวที่สุด เพราะมันจะได้ไม่ปล่อยเวลานานไป แล้วจะยิ่งช้า ไปๆ มาๆ จะกิจกรรมไม่มี

พอกิจกรรมไม่มี ไม่มีรายได้เข้า

พอไม่มีรายได้เข้า ก็จัดกิจกรรมอะไรต่อก็ยาก เพราะถ้าจัดประชุมกันทุกเดือน ค่าใช้จ่ายมันหดแล้ว หดลงเรื่อยๆ

ถ้ารายได้ไม่เข้า แถมสมาชิกน้อยลง
ปีต่อไปจะกลายเป็นเพิ่มค่าสมาชิกกันเองที่มีอยู่อันน้อยนิด