ว่าด้วยเรื่องผลประโยชน์ที่สมาชิกชมรมฯ จะได้รับเมื่อสมัครเป็นสมาชิกชมรมฯ ค่ะ

เรื่องโดเมน เรื่องโฮส… ผมขอรับไปตลอดครับ ไม่มีปัญหา ที่เหลือขอทีมงานทำเว็บ cms

แล้วคนทำเว็บล่ะคะ

เรื่องโดเมน และโฮสต์ คงต้องโหวตค่ะ แต่มีผู้เสนอตัวแล้ว จะมีผู้อื่นเสนอตัวไหมคะ
การมีแค่โดเมน และโฮสต์ เราทุกคนก็รู้กันอยู่แก่ใจ มันก็แค่บ้านร้าง
เนื้อหาต่างหากที่ทำให้คนอยากแวะเยี่ยม

แน่ใจแล้วหรือถ้ามีเว็บใหม่ ผู้คนจะอพยพจากที่ไหนไป? แล้วที่นี่ มันจะกลายสภาพเป็นอะไร?

ดีใจครับที่ได้อ่านแบบนี้
ครับถึงเวลาที่ทุกคนต้องมา ร่วมกัน แล้วช้ากว่านี้ หม้อข้าวจะโดนยึดไปไม่รู้ตัว

ในส่วนของการแยกเวบ คิดว่าดังแล้วค่อยแยกวง คงไม่สาย
ตอนนี้ขออาศัยบ้านนี้ไปพลางๆ คุณ pizzaman คงไม่ว่ากระไร แถมจะใจดีแถมพิเศษให้อีก

ค่าใช้จ่ายทำต้องใช้อะไร บ้าง
คนทำงานก็คงต้องมีค่าข้าว ค่าน้ำกันบ้างละ ตอนนี้เท่าที่เห็นๆ ก็การติดต่อประสานงานกับทุกส่วน งานเอกสาร ที่ต้องจ่าย

เรื่องนโยบายหลัก ผมคงต้องขอรบกวนผู้ทรงคุณวุฒิเข้ามาเขียนและกลั่นกรองครับ ในนี้ก็มีคุณหมวยแน่นอนเลี่ยงไม่ได้ คุณแคทอีกคนที่พอจะได้ ผมไม่ได้กังวลเรื่องเว็บใหม่ ผมกังวลเรื่องนโยบายหลักและผลประโยชน์ที่สมาชิกได้รับ

ปีแรกจัดทำโปรโมชั่นไปเลยครับ ปีละ 500 บาท รุ่นแรก และในรุ่นต่อๆไปเราก็ปรับแต่งราคาตามภาวะจำเป็นที่ใช้จริงๆ เพราะไงๆชมรมก็ต้องแสดงยอดค่าใช้จ่าย public อยู่แล้วครับไม่ต้องกังวล

เอานโยบายให้เสร็จ เว็บเสร็จ… โปรโมชั่นกันไป ก็น่าจะได้น่า

ทำแบบนั้น ชมรมจะเกิดได้จริงหรือคะ? มันง่ายๆ แบบนั้นเลยหรือคะ?

เรื่องเว็บใหม่ของชมรม… ผมเชื่อมือคุณหมวยในการให้สัมภาษทนักข่าว เมื่อมีข่าวก็ต้องกว้างขึ้น คราวนี้ชมรมต้องมองเห็นจากภายนอกชัดเจน จริงไหมครับ

ไม่หรอกค่ะ จากประสบการณ์กับสมาคมฯ
เว็บมันตายค่ะ content สำคัญกว่า
community เป็นที่ๆ คนอยู่ด้วยกัน
การสร้าง community ใหม่ หินสุดใจ
แค่ชื่อนั้น มันไม่ได้สำคัญอะไรเลย

House is made of brick and stone, home is made of love alone.

ครับ… ผมเข้าใจความหมายที่คุณหมวยกล่าวมานะครับ…

เราสร้างบ้านใหม่ เหมือนเราสร้างออฟฟิส… เราไม่จำเป็นต้องไปนั่งคุยเล่นกันที่ออฟฟิสตลอดหรือหมดทุกคนทุกเวลาก็ได้ ในเมื่อ community ของเรา…อยู่กันที่นี่ ที่ tht

แต่…เราทำออฟฟิสให้ตำบลอื่นๆเข้ามาดูได้ง่ายและเห็นภาพได้ชัดเจน หากมันไม่ไหวจริงๆบ้านเก่าเราก็ยังมี เราเพียงก้าวไปสร้างบ้านในให้เป็นที่ยอมรับในระดับสากลกับคนที่ผ่านมาผ่านไป

ก่อนการสร้างบ้านใหม่ ต้องมี blue print ค่ะ
ย้ายไปโดยไม่วางแผนล่วงหน้า บ้านใหม่ก็คงได้แต่เป็น บ้านแบบ model ตั้งวางไว้เฉยๆ

ครับ… อันนี้เรื่องจริงครับ สำหรับผมคงออกความเห็นเท่านี้ก่อน เห็นเพื่อนๆคนอื่นยกมือจะออกความเห็นของตัวเองกัน ไม่ต้องเกรงใจครับ

ปล. แก้คำผิด

:blush:

ฝันดีค่ะ พรุ่งนี้ต้องบรรยาย แล้วค่อยไปคุยต่อค่า

ดีใจครับที่ได้อ่านแบบนี้
ครับถึงเวลาที่ทุกคนต้องมา ร่วมกัน แล้วช้ากว่านี้ หม้อข้าวจะโดนยึดไปไม่รู้ตัว

ในส่วนของการแยกเวบ คิดว่าดังแล้วค่อยแยกวง คงไม่สาย
ตอนนี้ขออาศัยบ้านนี้ไปพลางๆ คุณ pizzaman คงไม่ว่ากระไร แถมจะใจดีแถมพิเศษให้อีก

ค่าใช้จ่ายทำต้องใช้อะไร บ้าง
คนทำงานก็คงต้องมีค่าข้าว ค่าน้ำกันบ้างละ ตอนนี้เท่าที่เห็นๆ ก็การติดต่อประสานงานกับทุกส่วน งานเอกสาร ที่ต้องจ่าย

คนทำงานก็คงต้องมีค่าข้าว ค่าน้ำ ค่าแอลกอฮอล์กันบ้างละ

ร่วม อ่ะ อยากร่วมอยู่ครับ แต่พูดในฐานะคนบ้านไกล ถ้าอนาคตมี vdo conference ก็เยี่ยมเลย

อ่านๆ ดูแล้วเหมอืนทะเลาะกันเลยครับ แต่ยังไงก็เป็นการโต้ด้วยเหตุผล
จึงไม่ได้คิดมากมายอะไร แต่อยากขอให้พี่ๆ มองจากจุดเริ่มต้น ลงรากฐาน
ไปจนถึงตั้งตัว และต่อไปจนถึงเป้าหมายของเราครับ ตอนนี้เราอยู่ THT
ผ่านร้อนผ่านหนาวกันมาพอสมควรแล้ว สิ่งสำคัญที่สุดในตอนนี้ คือ ต้องรักกันให้มาก
หรือจะต้องรอให้ถึงวันที่มีคนมาแยกพวกเรา หรือเข้ามาทำร้ายพวกเราให้มันเจ็บกว่านี้หรือ ?
ฝากไว้แค่คำถามเล็กๆ เพียงเท่านี้ในเบื้องต้นครับ

… กลับมาเข้าเรื่องกันเถอะครับ …

กระทู้นี้พูดถึงเรื่องผลประโยชน์ที่สมาชิกควรจะได้รับ เรากำหนดไว้เป็นนโยบายในเบื้องต้นได้
ทั้งนี้ต้องหาคนมาปฏิบัติต่อเนื่องเพื่อไม่ให้งานนั้นหยุดชะงักไป ไม่งั้นจะเข้าข่ายโฆษณาเกินจริงได้
แนวทางตามพี่วิเสนอมาชอบแล้วครับ แต่ยังรุ้สึกขาดๆ อะไรไปอยู่เนาะ แต่ก็ยังไม่รุ็เหมอืนกันครับ

ถ้าจะก้าวไปข้างหน้า ชมรมก็ไม่ควรเป็นผู้อาศัยครับ
ไปสร้างบ้านใหม่ด้วยกันดีกว่า ช่วยเติมคนละนิดละหน่อย
ลองนึกภาพดู สมมติแค่เรื่อง
ทางชมรมได้แถลงการณ์ที่tht
กับ ชมรมได้แถลงการณ์ผ่านเวบไซต์ของชมรม
ผมว่า สื่อ หรือคนข้างนอกมองต่างกันนะ

ยินดีช่วยในส่วน ของการออกแบบและจัดทำระบบครับ php+mysql
เช่นระบบสมาชิก การกรอกข้อมูล register และระบบอื่นๆ ครับ ระบบโพสข่าวสาร
แต่เรื่องออกแบบหน้าเว็บ โดยอาจมีข้อมูลต่างๆ ทิ้งไว้ครับ เช่นเอกสารข้อมูล วิธีการ นโยบาย

ปล. อย่างที่พี่หมวยว่าครับ บ้านร้าง ก็เงียบเหงาไม่น่าอยู่กล่าวคือ
หากมีเว็บใหม่จะมีอะไรบ้าง ที่ทำให้เกิดการเคลื่อนไหวน่าติดตาม เพราะแนวนึงอยากเสนอให้ใช้ board แห่งนี้อยู่ ด้วยหลายๆ เหตุผล
รวมถึงการสนับสนุนต่างๆ จากพี่วัฒน์ และท่านอื่นๆ ในโอกาสต่างๆ ด้วยครับ
ที่สำคัญเลย ที่นี่ก็เป็นจุดที่เราได้มานั่งคุย บ่น และมีผู้อื่น ภายนอก(Guest) ได้มีโอกาสแวะเวียนมาเยี่ยมชมเรื่อยๆอยู่แล้ว

แต่บอร์ดก็เป็นส่วนสำคัญของเว็บครับ ทีจะทำให้คึกคัก มีเนื้อหาสาระที่น่าติดตามขึ้น
ไม่ก็ทำเว็บ แล้ว include เนื้อหา กระทู้ไปแสดงหน้าเว็บ และลิงค์ใช้บอร์ด THT เหมือนเดิม… ครับ

และก็… ตามพี่ปุ๊กครับ(พูดได้ชื่นใจจังครับ)

เข้ามาดันๆๆๆ

มารอใบสมัครครับ

ขอเรียนชี้แจงให้คุณปุ๊กทราบก่อนว่า… การแสดงความเห็นที่แตกต่าง ไม่ใข่สร้างความแตกแยกนะครับ เอาล่ะผมขอแสดงความเห็นต่อไปตามความต้องการของชมรมนะครับ

จากที่ผมอ่านความเห็นจากเพื่อนๆที่เขียนลงความเห็นกันมา ก็พอจะทราบได้ว่า… อยากให้มีเว็บไซต์ของชมรม (เรื่องนี้สมควรนำมาพิจารณา)
เรื่องคอมมูนิตี้ เรื่องนี้เราต้องสร้างความเข้าใจกันก่อนว่า คนละประเด็นกับเว็บไซต์ชมรม ทีเฮชที คอมมูนิตี้ก็คงจะเป็นเช่นนี้ตลอดไป เพราะเว็บนี้เป็นเว็บเกี่ยวกับพูดคุยเรื่องของโฮสติ้ง ความชัดเจนของเว็บขมรมไม่สามารถมองจากหน้าบ้านนี้ได้

เรา…เราทุกๆคนที่ได้รู้จักกันดี (เราต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่าเรารู้จักกันในเฉพาะกลุ่ม) ในฐานะกลุ่มของเรากันเอง ยังมีอีกมามายที่เข้ามาเว็บนี้ไม่รู้จักชมรมโฮสติ้งที่เราพูดกันหรือจะก่อตั้งกันเลยครับ

มาพูดถึงเรื่องค่าใช้จ่ายกันนิดครับ ปัจจุบันนี้ก็ต่างรู้ๆกันอยู่ว่าข้าวยกหมากแพงนะครับ ค่าสมาชิกก็ควรมองไปถึงสิ่งที่สมาชิกจะได้รับ และเรื่องค่าใช้จ่ายที่ต้องมาจ่ายซ้ำซ้อนเรื่องนี้ก็ต้องนำมาคิด

มาพูดถึงเรื่องนโยบายหรือจะอุดมการณ์ของชมรมก็ตาม อันนี้ต้องมีประกาศออกมาชัดเจน เหมือนเช่นพรรคการเมืองหาเสียงใช้นโยบายของพรรคในการหาเสียงและแสดงจุดยืน

ตอนนี้ผมคิดได้เท่านี้ครับ คิดแค่ว่าเราจะทำเพื่อกลุ่มที่มีอยู่ปัจจุบันที่มีเพียงไม่กี่คน หรือจะทำให้มีความชัดเจนเพื่อที่จะให้คนทั่วไปได้เข้ามาและเข้าถึงได้ง่าย หากจะทำให้มีสมาชิกใหม่เข้ามาได้ง่าย และตรงไหนล่ะที่แสดงความชัดเจนและนโยบายกับผลประโยชน์ที่จูงใจให้สมัครเป็นสมาชิก

ขอบคุณครับ
หนึ่ง.

คุณหนึ่ง ที่วิเขียนๆมาเนียก็คือบอกอยู่ไม่ใช่เหรอ ว่านี่คือผลประโยชน์ ยังไม่ชัดอีกหรือ

ขาดแค่ว่ามันจะเอากันไหม ทุกข้อที่วิได้เขียนเอาไว้ และลงรายละเอียดที่ลึกกว่านี้

และที่สำคัญ คุณต้องการอะไรละ ผลประโยชน์ที่อยากได้ บอกสิคะ

จะเอาผลประโยชน์แต่ไม่บอก

ขอให้ทุกท่านกล้าๆ เขียนออกมาเลย

ไม่อย่างนั้นก็ไม่จบหรอก

[b]แล้วจะได้มาดูกันว่า อะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้