[แบบสำรวจ] OS Unix อันไหนเวิร์ค!

นั่นสิครับ

ผมว่า บางครั้ง การแสดงความเห็นอยู่ในกรอบ เคารพความเห็นผู้อื่นบ้างก็ดีนะครับ

เราก็แสดงความเห็นในมุมของเรา

เพราะการก้าวก่ายไปจิกกัดใคร อันนี้มันไม่ค่ยมีมรรยาทอ่าครับ แต่ถ้าเค้าต้องการอันนี้ก็อีกเรื่องนึงครับ

เพราะสุดท้ายมันก็กลายเป็นประเด็นให้ทะเลาะกันไปในที่สุดนั่นเอง…

คือแบบว่าเห็นมานานอ่านะ…

ขอบคุณพี่ devone ครับ ผมไม่ได้อวดเก่งอะไรนะครับ
ความคิดเห็นข้่างบน แค่อยากลองเปรียบเทียบอ่าครับ
ว่า CentOS รับไหวจริงหรือไม่ ไอ้ใบ cer RHCE อ่า
ผมก็มีครับ สอบวันเดียวก็ได้

ขอบคุณต้นเช่นกันครับ

หากเราจะชนกับประเด็นอะไรสักประเด็น… อยากให้ชนแล้วคุ้มกับต้องเอาหัวไปชนกันอ่านะ
เราไม่จำเป็นต้องอ่อนข้อให้กับทุกเรื่อง แต่จะแข็งข้อกับเรื่องอะไร เรื่องนั้นก็น่าจะใกล้ตัวเองมากที่สุด มีผลกับตัวเองและสมาชิกในกลุ่มตัวเองมากที่สุด ลักษณะนั้น แข็งเต็มที่เลยครับ ไม่ต้องอ่อนข้อ…ให้กัน

หลักๆ ก็มีน้ำใจต่อกัน มีน้ำใจเป็นนักกีฬา…ซ่าส์ให้เต็มที่ ให้ถูกกับสถานที่และเวลา ซ่าส์จนหยดสุดท้าย
นั้นแหละ…ความมันส์ของชีวิต อิอิ

เห็นด้วยกับพี่ devone ครับ คมดีครับ

[quote author=212cafe.com link=topic=4423.msg43080#msg43080 date=1166849836]

เห็นด้วยกับพี่ devone ครับ คมดีครับ

จะว่าไปก็เหมือนแข่งรถล่ะครับ
รถทั่วๆไปที่วิงอยู่บนถนนก็เดิมๆตามโรงงานวิ่งกันได้ทุกคันไม่มีการวัดว่าใครแรงกว่าใคร รุ่นใหม่ๆก็เหยียบได้เกิน 160 ทั้งนั้น
ส่วนที่แข่งกันก็เหมือนกับรถแข่งเอารถรุ่นที่ตนชอบมาปรับจูนให้แรงที่สุดผลออกมาใครชนะก็ไม่มีใครได้ประโยชน์ซักเท่าไหร่
เพราะคนอื่นก็ไม่มีปัญญาไปจูนให้มันแรงได้เหมือนที่ทำแข่ง ถ้าไม่เสียเงินจ้าง

ถ้าจะเทียบจริงๆ ทั้ง 2 เครื่องต้อง spec เดียวกันด้วยครับ
แค่คนละ cpu หรือ ram ไม่เท่ากัน HD คนละยี่ห้อ ก็เทียบกันไม่ได้แล้วครับ
จะให้ดีต้องเครื่องเดียวกันไปเลย ผลัดกันคนละที
แล้วใหนจะเรื่องของ php อีกแค่โหลด library ไม่เหมือนกัน ก็เทียบไม่ได้อีกนั่นแหละ
ตัวที่โหลด library น้อยๆเท่าที่จะเป็นก็ต้องเร็วกว่าตัวที่โหลดเยอะๆ ไม่ว่าจะ os ใหนก็ตาม

ผมรู้จักคนที่เก่ง kernel ทั้ง BSD* และ Linux* และเคยขอสูตรเด็ดในการ tune kernel เฉพาะด้าน…
เขาจะไม่ให้สูตรนะครับ เขาให้คำแนะนำ และเงาของสูตร…มาให้ลองทำเองดูครับ
แต่จะไม่เปิดเผยสูตรกันในที่สาธารณะ และไม่สอนด้วยอ่า…

หากมีการแข่งขันกันจริงๆ ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่เล่นด้วย อิอิ
ไม่ได้กลัวหรอกครับ แต่อาจาน…คงไม่พอใจแน่นอน อ่า…

uname -a: Linux server.managedbyus.com 2.6.9-42.0.2.ELsmp #1 SMP Wed Aug 23 00:17:26 CDT 2006 i686

ไม่เห็น CentOS จะ secure เลย ว่ามะพี่ devone

[quote author=212cafe.com link=topic=4423.msg43088#msg43088 date=1166858614]

uname -a: Linux server.managedbyus.com 2.6.9-42.0.2.ELsmp #1 SMP Wed Aug 23 00:17:26 CDT 2006 i686

ไม่เห็น CentOS จะ secure เลย ว่ามะพี่ devone

OS ก็เหมือนรถ admin ก็เหมือนคนขับ
คนขับระมัดระวัง รถก็ปลอดภัย คนขับก็ปลอดภัีย

[quote author=212cafe.com link=topic=4423.msg43090#msg43090 date=1166859583]
OS ก็เหมือนรถ admin ก็เหมือนคนขับ
คนขับระมัดระวัง รถก็ปลอดภัย คนขับก็ปลอดภัีย

แล้วตัวนี้ CentOS
ใช้กับ cPanel
รั่วซะ
ไปเจอมาที่บอร์ดลาว
น่าจะของคนแถวนี้
อุดให้ดีๆนะครับ

Edit : ลดข้อมูลออก

โอ้ว…คงไม่ต้องอุดแล้วนะครับ นั้นเข้าไปถึงลำไส้แล้วนะ

:slight_smile:

แจ้งเตือน admin justthaihost.com นะครับ… เท่าที่ดู kernel centos มันแน่นหนาดีครับ ผม confirm ว่าแน่น…

แต่ admin ยังไม่มีประสพการณ์เรื่อง security อันนี้ไม่เกี่ยวกับ os ตัวไหนเลยครับ เกี่ยวกับ admin อย่างเดียวแล้วครับ

เท่าที่ดูฝ่ายตรงข้าม…เขาทราบข้อมูลเครื่องนั้นหมดแล้วด้วยซ้ำ ต้องขอบใจเขานะครับที่หาช่องโหว่ให้ออกมาครับ

แปลกคนดีท่าน Saiyaithai บอร์ดไทยมีไม่เข้า ไปเข้าบอร์ดลาว

edit ข้อมูลออกไปครับ…

ครับ ขอบคุณมากครับ

แหะๆ ยังไม่ค่อยโปรด้านนี้อ่ะครับ

น้อมรับด้วยความเต็มใจครับ (ทุกท่านเลย รวมถึงท่าน 212cafe ด้วย)

โปรดระวังนะคะ การเปิดแพร่ข้อมูลลักษณะนี้ ถือว่าเป็นความผิดตาม พรบ. ใหม่ค่ะ

อืมครับ… สงสัยถ้าบังคับใช้จริงๆแล้ว คงโดนกันเพียบ