[แบบสำรวจ] OS Unix อันไหนเวิร์ค!

Unlock Vote Forever

อ่ะ ผมไม่ค่อยรู้มากนักน่ะ แต่สงสัยว่า
ชื่อ 2-5 เนี่ยจำได้ว่าเป็น linux ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็น os อีกตระกูล (ถึงจะมีฐานกำเนิดมาจาก unix)
แต่ก็กำลังศึกษา freeBSD อยู่เหมือนกัน

ใครว่า work ไม่ work คงขึ้นอยู่กับความถนัดส่วนตัวเลยมั้งครับเนี่ย
ยกเว้นคนที่ไม่เคยใช้เลยซักตัว อาจจะมองไปทาง FreeBSD ซะมากกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

ปล. vote Fedora สุดใจขาดดิ้น
ชอบ apt-get แต่มึนกับ package list ของ debian มากๆ (ยาวเป็นหางว่าวเลย)

ลองใช้ aptitude สิ ง่ายขึ้นอีกเยอะ

เริ่มต้น -----แล้วจะไปปลายที่ไหนครับ??

เรียนรู้ทั้งหมด ไหวไหม? ไม่ไหว ก็ต้องไปอีกทาง เอาที่ชอบ ที่ชอบคือ Concept ของ OS
แบบ Cutting Edge ก็ FC, Ubuntu
แบบ Conservative ก็ Debian
แบบ ของสูง ไม่เสียตังค์ ก็ CentOS (ตาม concept เขานะ)
แบบ Traditional Unix ก็ FreeBSD อึดดี ครับ แต่ไฟดับ บ่อย ๆ ก็อาจจะถอดใจ จริง ๆ ก็เป็นหมดทุก OS แหล่ะ
แบบ ซุกซน ก็ Gentoo

เอาจริง ๆ แล้ว ผมใช้เป็นทุกตัว ชอบทุกแบบ เพราะมันมีเสน่ห์ของมัน หาอันไหนไม่ได้ เจอ Distribution ก็แก้ขัดไปได้ครับ

สุดท้ายก็มาที่คนใช้ครับ ว่าจะให้มันเก่งขนาดไหน เอาจริง ๆ แล้ว LINUX ก็มี Kernel มาจาก kernel.org ใช้ shells และ utilities จาก GNU และ OSS/FS (Open Source Software/Free Software) จากทั่วโลก คล้าย ๆ กัน

versions กับ การจัดการ package บางครั้งจึงเป็นตัวตัดสินเหมือนกัน

สำหรับผม

1. ต้องการเร็ว กิน resource น้อย ๆ นิ่ง ๆ : Debian Sarge และ Ubuntu Dapper ตามลำดับ
  2. ต้องการเหมือน Redhat Enterprise ไป: CentOS, FC ตามลำดับ
  3. แบบ customize, optimize เป็นเครื่องๆ ไม่เน้น CP ไป: Gentoo หรือ Jackass Linux! ก็เร็วดี
  4. แบบ นิ่ง ๆ กับ แบบรถถังที่หลายคนว่า ก็ไปกับ: FreeBSD ครับ

เครื่องต่อไป ฝันว่าจะกลับไปดูแล FreeBSD + DirectAdmin สักเครื่อง พอเวลาน้อย เลยไปจับ ข้อ 1 หมด ครับ

๊Updated:
ตอนนี้มีแบบ Combination ครับ:
Debian 3.1 + DirectAdmin
Ubuntu Dapper + DirectAdmin

ใช้งาน FreeBSD มาเกือบ 10 ปี ครับ

ตัวไหนๆ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา… คุยว่าดี คุยว่าอึด… แต่ก็เปลี่ยน major กันไปเรื่อย…

FreeBSD ม่ะเคยเปลี่ยน…

แน่น…

:wub:

แสดงว่า FreeBSD ถึกหรือครับ

สำหรับ FreeBSD หากจะหาคนที่เก่งๆ ด้านนี้คงต้องแวะไปหาข้อมูลที่ ThaiFreeBSD ได้ครับ

http://www.thaifreebsd.org

*BSD เป็นตระกูล UNIX ต่างจากตระกูล *Linux ในระดับ kernel นะครับ…

ในระดับ shell อาจจะคล้ายกันในด้านคำสั่ง ซึ่ง Linux ก็ถ่ายทอดมาจาก UNIX นั้นเองครับ
Linux ถูกนำมาสร้างให้กับเครื่อง IBM PC Compatible ในสมัยแรกๆ ที่ยังเป็น 80286 ซึ่งราคาเครื่องประหยักกว่าเครื่อง Server และ Workstation ครับ

Lunix เป็น kernel พัฒนาขึ้นมาโดยแตกสายพันธ์จากตระกูล Unix
และ Unix เองก็แตกสายพันธ์ไปมากมายหลายสิบ release นะครับ แต่ที่ได้รับความนิยมก็คือ Linux ครับ
หลังจาก Lunix ได้รับความนิยม ก็มีคนนำไปพัฒนาของตนเองมากมาย… จนยากที่จะดูแล version ต่างๆได้

ความแตกต่างของ FreeBSD ก็คงเป็นเรื่องการพัฒนาที่มีความต่อเนื่องอันยาวนาน… อีกทั้งไม่มีการแตกสายพันธ์ในตัวของ FreeBSD คือมีการควบคุม kernel souce code ให้อยู่ในองค์กรเดียวเท่านั้น…

FreeBSD เป็นครอบครัว *BSD ก็คือ BSD UNIX ปู่ของมันนั้นเองครับ

หากเล่น *BSD คงลำบากกว่า Linux ไปบ้างครับ เพราะส่วนใหญ่จะ support application ระดับ souce code ซึงทาง FreeBSD เรียกว่า Ports Tree ครับ…

แต่ Ports Application ก็ยังคงเป็นงานระดับ Souce Code เท่านั้น… ซึ่งจะเอาชุด Make และ เหล่า Compiler CC หรือ C++ มา Compile Code เพื่อสร้าง Application ทั้งหมด

ท่านที่จะเล่น FreeBSD ได้อย่างจริงจัง ก็คงต้องมีความอดทนนิดหนึ่ง ในการใช้งานมีความยืดหยุ่นที่สูงมาก แต่นั้นก็แลกกับการใช้งานที่ยากขึ้น ซึ่งเป็นเรื่องปกติ และธรรมดาครับ ไม่มีของดี…ที่ใช้งานง่ายๆ

ที่ถามว่า FreeBSD 5.x ดีกว่า 6.x คงไม่เกี่ยวกันครับ เพราะผมก็ยังคงมีเครื่องที่สร้างจาก 4.x ใช้งานมากว่า 6 ปี โดยไม่มีปัญหาใดๆ

ผมก็ใช้หมดทั้ง 4.x, 5.x, 6.x ขึ้นอยู่กับว่าง…ตอนนั้น version อะไรออกมา และติดตั้งทำ Make World หรือ Stable กันไป… ก็จบ ไม่ต้องไปอะไรกับมันอีก

หากจะเล่น FreeBSD คงต้องศึกษากันเล็กน้อย กว่าจะเข้าใจมัน แต่ FreeBSD มีการปรับปรุงรูปแบบการใช้งานที่ดีขึ้นๆไปตามลำดับ ตามยุคตามสมัย… แต่ยังคงความ Unix Classic ดังเดิมไว้ ไม่เคยเสื่อมคลายครับ

อาจจะดูล้าสมัย… แต่ใช้งานด้านเซอร์ฟเวอร์ ไม่มีคำว่าผิดหวัง อ่านะ…
ไม่งั้น Yahoo Google คงไม่นำมาใช้งานกับเซอร์ฟเวอร์ของตนเองทั่วโลก อ่านะ…

หากอยากจะใกล้ชิด UNIX คงต้องเลือก *BSD

ผมเล่น Linux มาสามปี ตัวแรก ที่จับ Redhat 6 , Slackware ,Debian, Cenos, Gentoo ตามลำดับ
แต่ถ้าผม ยกให้ ต้องเป็น Debian เพราะ จูนได้ง่ายดี แล้ว ก็อึด ด้วย โดนยิง DDOS เข้า มายังไม่ค่อยเป็นไร
แต่ Cenos ก้อ โอเค นะคับ ผมเอามาทำ Voip ก็ แจ่ม ดี

แต่ขาดอย่างนึง คือ ยังไม่เคยลองเล่น FreeBSD เลย ว่างๆๆ ต้องขอคำปรึกษา ท่าน Devon แล้ว ละครับ

หากต้องการคำแนะนำเกี่ยวกับ FreeBSD ผมแนะนำจริงๆให้ไป thaifreebsd.org เพราะที่นั้น…มีเหล่า dev ของ FreeBSD เก่งๆมากมายหลายคน

สำหรับ Redhat ผมใช้ AS3 & AS4
สำหรับ Debian ผมใช้ Sarg R2

ตัวอื่นๆคงไม่ต้องแล้วมั้งครับ…แยกการใช้งานไปตามลำดับของ application มากกว่าครับ
หากเน้น… Database Server โดดๆ (ทำแต่ DBMS) เน้น…ดีๆ แน่นมากๆ แนะนำ Redhat Enterprise 3&4

หากเน้น…ความง่ายเป็นหลัก แต่ขอมีความน่าเชื่อถือ… เน้นของฟรี ก็แนะนำ Debian ครับ

หากเน้น…เล่นลึกๆ ระดับตำน้ำพริกน้ำขิง ลงขิงขา…แรงๆ คงต้องเลือก FreeBSD ครับ
ด้วยหลายเหตุผล…

ตัวอย่าง Apple ยังเอา FreeBSD 3.x ไปทำ OSX ของตัวเอง…ออกมาเป็น darwin
ตัวอย่างเซอร์ฟเวอน์ที่มีนัก Dev พัฒนาแกนหลักๆของ kernel ปรับแต่งเพื่อใช้งานเฉพาะตนเองกับเซอร์ฟเวอร์จำนวนมากๆ ก็ Google นี่แหละ ที่เลือก FreeBSD 4.4 ไปทำ custom make ของตนเอง…ครับ

ทางวิศวกรของ Yahoo ได้ทำการวิจัยออกมาแล้วครับ ผมจำ link ที่นำเสนอไม่ได้แล้ว เพราะมันก็หลายปีที่ Yahoo ได้ทำการวิจัย OS เพื่อจะเลือก OS for Internet นำมาทำของตนเองทั้งหมดที่วางเครื่องกันอยู่ทั่วโลก

FreeBSD จะมีการนำออกไปพัฒนาเป็น production ของตนเอง…ในชื่อต่างๆ แต่ไม่ได้ใช้ชื่อ FreeBSD แต่อย่างใดครับ เพราะ freebsd.org คงไม่ยอมนั้นเองครับ
เข้าใจว่าเพื่อเป็นการรักษาความคงเส้นคงวา หากใครนำไปพัฒนาต่อ… จะไม่ให้ใช้ชื่อนั้นอีก

ประวัติ FreeBSD จะยาวนานกว่า Linux ครับ…เพราะว่ามีมาก่อนนานพอสมควร

แรกๆใช้ FreeBSD อึดอัดมากๆ ไอ้นั้นก็ไม่ได้ ไอ้นี่…ก็ไม่ support
โดยเฉพาะ java เมื่อสามสี่ปีก่อน…แทบจะทำไม่ได้เลยกับ Java หรือพวก Tomcat อ่านะ
และบาง Chipset บางยี่ห้อก็มองไม่เห็น ลำบากมากๆ เหมือนอยู่ภูธรไงๆไม่รู้อ่านะ
เป็นพวก…บ้านนอก พวกหลังเขา…อะไรประมานนั้น ฮ่าฮ่า

ขอบคุณมากครับสำหรับเว็บ freebsd ในไทย

เท่าที่อ่านมา (คงใช้คำว่าฟังไม่ได้ อิๆ)
รู้สึกว่า freebsd มันยิ่งใหญ่เหลือเกิน -
มิน่า ผมไปหาที่พันทิพย์เจอหนังสือไทยแค่ FreeBSD กะ Redhat 2 ตัวที่ออกเป็นภาษาไทย
(ไปหาใน se-ed โดนเพื่อนลากคอไปด้วย)

เหตุผลหนึ่งที่พวก yahoo google

จริงๆแล้ว Redhat Enterprise จะเป็นตัวที่ผมเลือกไปทำกับ DA + RH AS4 มากกว่าหากเป็นงานของบริษัท และไม่ได้เอามาทำโฮสติ้งนะครับ

เพราะอะไรน่ะหรือ… เพราะว่ามัน final code stable ทุกๆอย่างออกมาใน 4 แผ่นนะแหละ
ผมบอกได้คำเดียวครับว่า ทุกๆอย่าง นิ่ง… ลูกค้าสามารถนอนใจไปได้ตลอดอายุการใช้งาน
หากใช้งานแค่ใน feature ของ DA เท่านั้น…

สำหรับ FreeBSD จะเหมาะกับลูกค้าในกลุ่มทำเว็บโฮสติ้ง… เนื่องจากมีความอ่อนตัวสูง มีการ update ทุกๆอย่างตลอดเวลา และ free การใช้งานทุกอย่างครับ ไม่มีคำว่ามากังวลใจว่าอนาคตจะไม่มี support พวก patch ต่างๆ

ระยะหลังๆ ผมเริ่มให้คะแนน Redhat Enterprise 4 มากๆ เพราะใช้งานมา 4 เครื่อง…ไม่มีงอแง่เลยสักกะนิดครับ (แต่ขอโทษ RH ต้องซื้อครับ)

Redhat นีแพงมากไหมครับ แล้วถ้าพูดถึงว่ามันเป็นของเถื่อนนี้จะดีหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นในไทยมีบางเว็บขายด้วย (ราคาดูน่าไม่ใช่ของแท้)

แล้วตัว DA นี้แพงมากปะครับ ไม่เคยรู้ราคามันเลย (ใจอยากใช้ cpanel แต่ราคามันก็เอาการ)

ถ้าจะใช้ RedHat Enterprise ก็ลอง www.centos.org ครับ เหมือนเด๊ะ และฟรี

อุยส์…ถามราคา DA ตรงนี้

ได้เลยครับ… เดี๋ยวเครื่อง IBM ตัวต่อไป CENTOS โลดด…เย้ย
แล้วจะมารายผลให้ฟัง.

โอ้…FreeBSD ชนะขาดลอย

ร่วมโหวตให้แล้วนะครับ FreeBSD ครับ

DA เดวผมไปถามที่เว็บแม่มันก็ได้ อิๆ