[แบบสำรวจ] OS Unix อันไหนเวิร์ค!

เหมือนกันทุกตัวครับ หาความต่างยาก น่าจะต่างตรง สภาพแวดล้อม ไม่รู้เรียกถูกปล่าว

ตัวที่อัพเดทง่ายแพชง่าย คอมไพล์เคอเนลง่ายๆ สงสัยจะ FreeBSD ครับ ชอบตรง port พออัพเดท port ก็ได้แพคเกจใหม่ๆ

OpenBSD,NetBSD , Open Solaris ไม่เคยลอง อาจจะดีกว่าก็ได้นะครับ

ชอบ centOS ครับ เพราะคุ้นกับ RedHat Enterprise ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้ centOS ครับ หุหุ

ใครมาจากสาย RedHat ก็จะมาจบที่ CentOS ในปัจจุบัน ผมละก็คนนึง

ข้าน้อยก็ CentOS เหมือนกัน

CentOS Toooooooooooooooooooooooooooooooooooo

pook

OS ไหนจะเจ๋งได้อยู่ที่คนครับ OS เจ๋งคนดูระบบไม่เจ๋ง ก็เท่านั้น
ส่วนตัวชอบ Debian ครับ FreeBSD ก็ ok ระดับนึง
ส่วน CentOS ผมคิดว่าไม่เหมาะกับการทำ server ที่รับ load หนัก ๆ ครับ
ตอนนี้ดูแลเครื่องที่ใช้ CentOS อยู่หลายเครื่อง ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร

ถ้าจะเอานิ่ง ๆ แล้วก็ stable ก็อย่างที่พี่ devone บอกครับ
ยกให้ FreeBSD

เพิ่งจะ 22 โหวด นับศพทหารซะแล้ว

โหวดไม่ทัน
ถ้าเป้นผมผมเชียร์

Centos เพราะเหตุผลด้านความ Compatible กับ cPanel (อันนี้ทาง cPanel แนะนำให้ผมเปลี่ยนจาก FreeBSD มาเป็น Centos)

ลำบากใจนะ…หากจะบอกตัวไหนดีกว่ากัน คนเรายังมองผู้หญิงที่เรารักว่าสวยไม่เหมือนกันเลย บางคนชอบเพราะน่าตาสวย บางคนชอบคนนี้เพราะว่า ข้างในดี (นิสัย)

โอเอส…ก็เหมือนกันครับ รักตัวไหน ชอบตัวไหน ก็ใช้ตัวนั้นเป็นหลัก…

ผมใช้ FreeBSD มาตั้งแต่ 4.4 จนปัจจุบันมัน 6.x กว่าแล้วก็ยังใช้งานอยู่ ไม่เคยเปลี่ยน คนพัฒนาก็ไม่เคยจะเลิกพัฒนา… ความยั่งยืน ความต่อเนื่อง มันทำให้ผมมั่นใจ

มีเหตุ มีผล… ที่จะรักใครสักคน โอเอสก็เหมือนกัน มีเหตุมีผลที่จะเลือกมันเป็นโอเอสมือเอกที่เราเลือกใช้…

แต่…ก็เล่นมันทุกโอเอสนะครับ หากเลือกได้ จะเลือก freebsd ก่อนเท่านั้นเองครับ

จริงๆ OS ก็เป้นส่วนหนึ่งนะครับ แต่หลักๆผมว่าอยู่กะคนดูแล และเวลาเกิดปัญหาอะไรแก้ได้เร็วกว่ากัน

[quote author=siambox.com link=topic=4423.msg43015#msg43015 date=1166805115]
จริงๆ OS ก็เป้นส่วนหนึ่งนะครับ แต่หลักๆผมว่าอยู่กะคนดูแล และเวลาเกิดปัญหาอะไรแก้ได้เร็วกว่ากัน

Ubuntu + Debian

อยู่ที่คนดูแลแก้ปัญหาว่าชำนาญตัวใหนกว่ากัน ระบบโดยรวมก็เหมือนๆกัน

แต่เคยเจอ file system full ระหว่าง ubuntu กับ freebsd
ปรากฎว่า ubuntu filesystem corupt ไปเลย กู่ไม่กลับ fsck ก็ช่วยไม่ได้ ต้องลงใหม่
ส่วน freebsd ไม่เป็นไรเลย จัดการเคลียพื้นที่ให้ว่าง กับสร้างไฟล์บางไฟล์ที่หายไปใหม่ ก็ใช้งานต่อได้เลย
แต่ก็อย่างว่า คนละ os คนละ case เต็มกันคนละสาเหตุ เทียบกันไม่ได้ครับ

คนชำนาญตัวใหนก็ชอบตัวนั้น นานาจิตตังครับ
เท่าที่ผมสัมผัสมา freeBSD CentOS Ubuntu ก็เหมือนๆกัน สิ่งที่ต้องเรียนรู้สำหรับแต่ละตัวก็มีไม่กี่ข้อ เช่น
service ที่จะให้ run ตอน startup

ไม่ว่า os ไหน ก็อยู่ที่คน และการ Customize

centos ไม่ใช่ว่า รองรับโหลดมหาศาลไม่ได้

และ FreeBSD เครื่องเดียว ก็ไม่สามารถรับโหลดมหาศาลเป็นล้าน transaction ได้เช่นกัน
เพราะหากทำได้ เว็บยอดฮิตเมืองไทยที่ใช้ FreeBSD คงไม่ต้องใช้ Server กระจายโหลด และ Service สำหรับทำงานแค่เว็บเดียว

ดังนั้น CentOS ก็ทำได้เทียบเท่า FreeBSD ตามหลักการเช่นกัน

มั่วป่ะท่าน

เปรียบเทียบมั่ว ๆ
ขอเหตุผลด้วย

ท่า่นกล้าแข่งกับผมป่ะล่ะ ท่านลง CentOS ผมลง FreeBSD จูนกันเต็มที่
แล้วมาวัดกัน ผมให้ 212 ท่านไปจูน ส่วนท่านมีเว็บไหนๆ หนักเอามาให้ผมจูน
วัด ๆ กันไป จะได้เข้าใจว่าอะไร เหมาะกับอะไร CentOS ผมให้คำตอบเลย
ว่าไม่ใช่ OS ที่ดี …

ก็เหมือนกับ
รถอะเนอะ

รถแรง แต่ไม่เหยียบ
รถแกร่งแต่ไม่ลุย
(เกี่ยวเปล่าวหว่า)

จริงๆแล้วแต่ละ OS มันแล้วแต่ SysAdmin อะครับ ว่าจะถนัดไหม

แล้วมันอยู่ที่การใช้งานด้วย ไม่ได้อยู่ที่ SysAdmin ทั้งหมด

ส่วนท่าน 212 ท้า อะ

เหมือนแลกรถกันขับเลย
คนขับไม่ชินกับรถ จบ…

ใจเย็นๆ พ่อหนุ่ม เหตุผลตามนั้น ไม่มีเสริม

สำหรับการแข่ง ผมขอรับไว้ครับ แต่คงไม่ใช่ ณ วันนี้ กำลังหาแนวร่วมทดสอบอยู่พอดี
เดี๋ยวรอให้ Project ใหม่ผมขึ้นเสร็จเรียบร้อยประมาณต้นปีหน้าเรียบร้อยก่อน แล้วผมจะติดต่อไปครับ

เอาแบบเท่าเทียมกัน Project ใหม่ของผม ผมขอ Trafic ทุก IP ที่เข้า 212cafe มายัง Project ใหม่แบบ
ใช้ popup redirect เลยตกลงไหม

[quote author=212cafe.com link=topic=4423.msg43037#msg43037 date=1166810682]
ท่า่นกล้าแข่งกับผมป่ะล่ะ ท่านลง CentOS ผมลง FreeBSD จูนกันเต็มที่
แล้วมาวัดกัน ผมให้ 212 ท่านไปจูน ส่วนท่านมีเว็บไหนๆ หนักเอามาให้ผมจูน
วัด ๆ กันไป จะได้เข้าใจว่าอะไร เหมาะกับอะไร CentOS ผมให้คำตอบเลย
ว่าไม่ใช่ OS ที่ดี …

ทะเลาะกัน…ซ่ะแล้ว :blink:

ไม่จำเป็นต้องมาทะเลาะกันเลยนะครับ ในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องสักเท่าไร เอาเป็นว่า… ใครรักตัวไหนก็ใช้ตัวนั้นก็น่าจะพองามนะ

เรารักอะไร ก็ไม่จำเป็นที่คนอื่นจะต้องมารักมาเห็นมาชอบเหมือนกับเรานะ

น้อง…ต้น ใจเย็นๆ เย็นลงอีกนิดสสส์ครับ เราแค่บอกว่าเราชอบตัวไหนก็น่าจะพอแล้ว
ในลึกๆ ถึงแม้ว่าส่วนตัวจะเห็นอะไรๆที่ freebsd มีดีกว่าตัวอื่นๆ แต่ก็ไม่สามารถที่จะบอกความในลึกๆให้แก่ผู้อื่นได้ครับ

พี่รู้ว่าเราเก่ง รู้ว่าเก่ง แต่ไม่จำเป็นต้องท้าตีท้าแข่งกับใครหรอกนะ จะเปลืองตัวเปล่าๆครับ
เก็บความเก่งความชำนาญใช้งานในส่วนตัวของเรา ส่วนที่เรามีหน้าที่รับผิดชอบของเราเองดีกว่า
ท้ากันไป… ท้ากันมา… เราก็ต้องงัดสูตรเด็ดๆออกมาโต้แย่ง พี่ว่าไม่คุ้มนะ

ช่วงนี้…บอร์ดไม่มี “จิตพิสัย” ก็อยากให้เราสร้างความดี ที่เคยทำได้ ที่เคยได้เห็นที่ผ่านมา
คนเก่ง คือคนที่แก้ปัญหา ที่คนอื่นมีปัญหา เราช่วยเขาได้ เขาจะรู้เองว่าเราเก่ง… โดยไม่ต้องไปท้าตีท้าต๋อยครับ

ใจเย็นลงอีกนิดสส์…

อ่าน comment ด้านบนแล้ว ท่าน devone ก็ยังสมกับเป็นบุคคลที่ผมเคารพจริงๆครับ

ดูเป็นผู้ใหญ่มากเลยครับ (แต่ก็อย่างว่านะ ผมเองก็ยังเด็กอยู่อาจจะดูเด็กๆไปบ้างก็ไม่แปลก)

ปล.ก็ไม่ได้ชวนทะเลาะอะไรนะครับ แต่ก็อย่างที่พี่ devone บอกนั่นแหละว่าจริงๆอ่ะ บางเรื่องรู้ของเราคนเดียวจะงามกว่า