[แบบสำรวจ] OS Unix อันไหนเวิร์ค!

ที่ไปเสวนามา…ทำแบบนี้ผิด พรบ. ครับ (แต่วันนี้ยังไม่ผิด อิอิ)
ผมแก้ไขเอาออกไปแล้วอ่า…

:smash: :smash:

ดิฉันล่ะกังวลจริงๆ ขนาดเราคลุกคลี และเข้าใจว่าทำไมคุณ Saiyaithai เผยแพร่ (คือรู้ว่า อยากจะมาแชร์ข้อมูลไว้เป็นกรณีศึกษา) แต่การทำแบบนี้ กฏหมายใหม่ไม่ให้อภัยสิคะ และนี่ขนาดพวกเราคุยกันบ่อยอย่างนี้ ยังมีพลาดเพราะคิดไม่ถึง แล้วถ้าคนที่ไม่รู้ไม่เคยศึกษากฏหมายเลย จะทำอย่างไรคะ

ค่อยๆ แนะนำ ให้ความรู้วันล่ะนิดครับ คนเรา…บางทีทำไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ต้องให้โอกาสในการแก้ตัวกัน
อีกสักพัก เรื่องกฎหมายต่างๆ ก็ทราบกันไปได้หมดเองครับ

มันมีชีวิตของมันครับ “กฎหมายมีชีวิต” ตามที่ท่านฯ (ผมจำชื่อไม่ได้ ได้กล่าวเอาไว้)

ใช่ครับ ปัญหาที่เราคุยกันๆอยู่นี่ ถ้าเค้าบังคับใช้แล้ว จะทำให้คนทั่วๆไปรู้กันได้ไง

No Comment เรื่องกฏหมายครับ เพราะยิ่งไม่ค่อยรู้เรื่องใหญ่เลย

ปล.แล้วใครไปที่ Enom เพื่อส่งรหัสผ่านโดเมนมาให้เราหว่า 555+

แล้วถ้าอย่างกรณีอย่างนี้ แบบว่าผม(ซึ่งเป็นผู้เสียหาย)ไม่เอาเรื่องล่ะครับ จะยังผิดหรือมีความผิดอยู่ไม๊ครับ พี่ poomjit

:slight_smile:

อ่านดูทั้งหมด อยากฝากข้อคิดไว้นิดหน่อยน๊า… :wub:

Confident หนะมีไว้พองาม ก็น่ารัก
ท้า อวดอ้าง มากไป น่ารังงอน
วันนี้ดี ทรงตัวได้ ไม่เป็นไร
วันข้างหน้า พลาดขึ้นมา คนทับถม
สังคมใหญ่ อยู่ได้ เพราะพึ่งพา
รักกันไว้ อินเทอร์เน็ตของไทย go inter

จำ พรบ ไม่ได้ค่ะ แฮะๆๆๆๆ

แต่ปัญหาคือ ก.ม.อาญา ดูเหมือนจะยอมความไม่ได้ (เว้นแต่มีระบุไว้ว่าจะยอมความได้)
ไม่รู้กรณีนี้ยอมความได้หรือไม่ค่ะ

ปิด vote แล้วเหรอยังไม่ได้โหวต เลย

อันไหนเวิคร์หรือ ก็ Unix,linux,Windows,Mac OS,netware,solaris

ใคร่จะเรียนท่าน “Saiyaithai” เข้าไป edit ข้อมูล user & password ออกไปน่าจะดีกว่านะครับ
เรื่องมันผ่านไปแล้ว…

แช่ไว้นานไม่ดีเท่าไรครับ เห็นใจกันครับ.

คิดว่าพี่เค้าคงยังไม่ได้เข้ามาอ่าน ถ้าพี่เค้าเข้ามาแล้วเค้าก็คงจะเอาออกแหละครับ

ขอโทษทุกท่านครับ…
ร่าง พ.ร.บ. ฉบับนี้ ผมอ่านมาแล้ว… มากกว่า 3 ครั้ง
เรื่อง Hacker , เิปิดเพยข้อมูลที่ Hack ตอนอ่านก็ว่ามันไกลตัว (เพราะมันแต่สนใจเรื่อง log)

พอเอาเข้าจริงๆ พ.ร.บ. ยังไม่ทันบังคับใช้เลย พลาดจนได้…
ถ้า พ.ร.บ. ใช้ ซวย… พลาดแน่ๆ เพราะเราๆ ก็อยู่ในวงการนี้ มันต้องคลุกคลีจนได้แหละนะ

ผมคงต้องขอเปลี่ยนชื่อ user แล้วละครับ
เอาชื่อ สายใยไทย มาใช้ มันอยู่ที่แจ้งแหะ

ส่วนข้อมูล ของ Justthaihost.Com
พอผมรู้ว่ารั่ว ผมก็ไม่สบายใจเหมือนกัน ครับ
เพราะผมใช้ CentOS + cPanel อยู่เหมือนกัน 55555+
ไม่รู้ ของผมเองรั่วด้วยหรือเปล่า เสียวสันหลังวาบ แต่ก็ fix secure ไปหลายจุด
เพราะเมื่อราวๆ 1 เดือนก่อน (กล้าเอามาบอกแบบไม่ปิดเลย)
Server ผมตัวที่เป็น Centos+cPanel โดนตามแฮกรายวันเลย (ไม่รู้ว่ามาจากคนในบอร์ดนี้หรือเปล่านะ ผมคงคำตัวน่าหมั่นไส้ (ล้อเล่น)
ที่ว่ารายวันนี่รายวันจริงๆครับ
ตื่นเช้ามา ปุป เช็คเมล์
ได้รับเมล์มาประมาณว่าว่า

พี่ครับ Database ผมไม่ครบครับ อยู่ๆก็หาย (ประมาณ 3-5 เว็บ)

เป็นแบบนี้ทุกวันครับ -*-
แต่โชคดีที่ มี Backup ทุกวัน
มีอยู่ช่วงนึง Table ของ MySQL หายเลยอะครับ พวก user , privelege อะไรพวกนี้ (ขอบคุณท่าน rackhub มากครับที่วันก่อนสละเวลาี่ช่วยผมแก้+จูน)
ทุกๆวันผมต้องมานั่ง fix รูรั่วทีละจุด เหมือนกับ ถังน้ำรั่วแล้วเราเอา ดินน้ำมันมาอุดเ้ลย ที่สำคัญเราไม่รู้ว่า มันรั่วตรงไหน ก็ต้องลอง fix ไปวันละที่ นั่งอ่านๆ เอาตามบอร์ดฝรั่ง และก็เวบ ของ Hacker เอง

ช่วงนั้น เหนื่อยมากๆ คิดดูล่ะกัน มาได้ทุกวัน ผมก็ fix ไปเรื่อยๆ จนตอนนี้มันไม่มาอีกแล้ว ไม่รู้เข้าไม่ได้หรือหลอกให้ตายใจก็ไม่รู้

ทุกวันนี้ยังเสียวเลยครับ ยิ่งเจอ รูของ Centos + cPanel ของโฮส justthaihost แถมไม่รู้ว่ามาทา่งไหนอีก

แต่เท่าที่ลอง OS มาผมว่า CentOS นี่แหละ มัน Compatible ที่สุดแล้วครับ

เรื่องการตามอุดรูรั่วนี่เป็นอะไรที่น่าเบื่อแล้วก็ไม่สร้างสรรค์มากเลยครับ

ถ้าคนเรารู้จักเอาเวลาไปทำอย่างอื่น คงจะเกิดประโยชน์มากกว่านี้

ถึงน่าเบื่อแต่มันก็ต้องทำแหละครับ
ตราบใดที่ยังปลูกฝังจิตสำนึกให้คนทั้งโลกให้เหมือนกันหมดไม่ได้

อ่าว เปิดโหวตอีกครั้งแล้วหรอครับ อิๆ

งั้นขอแจมด้วยแล้วกัน

เรื่องที่คุณ icez พูดก็จริงครับ การจะให้ทั้งโลกมีแต่คนดีคิดดี คงมีได้แค่ในความฝัน หรือ ในนิยาย

โหวต Debian ละกัน แต่ใช้ ubuntu

เหอๆ มาอ่านไม่ทัน ผมไม่ได้เข้าบอร์ดมาเป็นสัปดาห์

อยู่ๆ มีคนคุยในเอ็มมา "ดีใจไหม กระทู้ที่คุณเจิมมีคนไป (ตื้ดด… เซ็นเซอร์) กันในนั้น"
อึ้งกิ้มกี่… นึกไม่ออก พอเอาลิงค์มาให้ ถึงบางอ้อ…
แต่ไม่มีเวลาอ่าน เลยเปิดโหวตต่อ สงสัยคนเข้าเยอะ

นึกว่าจะท้าต่อยซะอีก 5555+