ถามคนที่ใช้ bb

เสี่ย

[quote author=Freedomlover link=topic=26789.msg253929#msg253929 date=1270042691]

เสี่ย

มันอาจจะไม่เหมาะกับ Admin แบบพวกเราไงครับ ลุง icez ฮ่าๆ

ทุกวันนี้ก็พก iphone + bb เช่นกัน ^^

[quote author=Freedomlover link=topic=26789.msg253929#msg253929 date=1270042691]

เสี่ย

ผมสาวกตี๊ปจ๊อบ เลยใช้แต่ iPhone นี่ใช้มา 3 เครื่องละ ส่วนใหญ่พัง เพราะโดนน้ำ

ใช้ iphone ในยุคแรกๆเลย ไม่ใช่มันไม่ดี แต่มันไม่เหมาะบางอย่างกับผมเช่น…

1. ขนาดใหญ่
  2. แบตตหมดไว้ ใช้งานจริงๆ 1 วันก็หมดเวลาเดินทางไปไหนสัก 2 วันก็ไม่รอด
  3. เปิด msn ก็เสียค่าเนท จะ grps หรือ 3g ก็แล้วแต่ๆมันต้องเสียและอย่างเราๆก็ออนไลน์กันแทบทั้งวัน ค่าเนทโดนแดกบาน
  4. ต่อเป็นโมเด็มไม่ได้ (ปัจจุบันอาจจะได้แล้วมั้งไม่รู้อันนี้)
  5. ขวัญเสียตอนมีโทรเข้ามาตอนขับรถ มันไม่ถนัดในการควักออกมาแล้วกดปุ่มไหนสักปุ่ม
  6. ใช้งานมือเดียวไม่ค่อยได้ บางทีนอนเล่นๆบนเก้าอี้โซฟาอยากจะ chat กับบางคนเล็กๆน้อยๆก็ไม่ถนัดต้องใช้สองมือ

ผมใช้ iphone แค่ 2-3 เดือนก็วางทิ้งไว้เฉยๆไปใช้ 8800 มือถือโง่ๆสบายใจกว่า พกง่ายกว่า ใช้มือเดียวใช้งานตลอด ไม่ขวัญเสียตอนขับรถแล้วมีสายเข้ามา

แต่ผมยังไม่เคยใช้ BB จึงยังตอบข้อเสีย…ที่ไม่เข้ากับผมได้ แต่เคยใช้ O2 มานาน มาก่อนๆจะมี iphone เจ้าตัวนั้นก็เหมือนกัน ยิ่งติ๋งต๋องกว่า iphone

ส่วนเรื่องงาน admin จะเอาไว้ remote ไม่ว่าจะมือถือค่ายไหนๆก็คงไม่ work กับผมเท่าไร
เพราะ config และตั้งค่าอะไรต่างๆเกี่ยวกับงาน remote server มันมากมาย หลายตู้ ทั้ง unix/linux/windows
และโดยเฉพาะงาน vps products

[quote author=Armuay.net

ตัวนี้แหละๆ

ตอนนี้มันลดเหลือ 8200

เมื่อวานเย็นแวะไปขำค่ามือถือ DTAC ดูและจับ BB 9700 แล้วยังทำใจไม่ได้กับบอดี้…ที่จับแล้วมัน Feeling แตกต่างไปจาก 8800
เลยยังไม่ได้คว้ามา

อยากได้บอดี้อลู…

ลองเข้าไปดูนี่ครับ http://www.preorder4dtac.com/

บอดี้เป็นพลาสติกหรือเปล่าครับ เท่าที่มองๆตอนนี้ BB ยังไม่มีบอดี้อลูมิเนียม หรือ อัลลอย
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะหาข้อมูลเพิ่มต่ออีกหน่อย

ลองดูพวก android ดีกว่าไม๊ครับ จอใหญ่กว่า iphone อีก

อลูมีเพียบ ของ 3rd party เล่นสีได้ด้วย อยากเห็นของจริงไปดูที่มาบุญครองเพียบ

[quote author=FSH & RST & HGI link=topic=26789.msg254199#msg254199 date=1270179848]
ลองดูพวก android ดีกว่าไม๊ครับ จอใหญ่กว่า iphone อีก

หมายถึง รุ่น 9700 แล้วไปหาของแต่งเพิ่มใช่ไหม หากแบบนั้นก็แจ๋วเลย :slight_smile:

แม่นครับ ของแต่งเพียบครับ ที่แต่งไม่ค่อยได้มีชิ้นเดียวคือแป้นไทยเท่านั้นเพราะมีแค่สองสีคือขาวกะดำ(แป้นอังกฤษมีให้เลือกเพียบ) นอกนั้นของแต่งมีหมด

ถ้ามาบุญครองไม่ถูกใจ หรือขี้เกียจเดิน เดินหาแล้วไม่เจอ ก็ ebay หรือไม่ก็หาในเน็ตเอาเลย มีให้เลือกจนตาลาย

ใช้ android อยู่จ้า อีกเสียง

แต่เพื่อนผมใช้ bb หมด (bb เว็บกากมาก ทำงานลำบาก มีดีตรง chat)

Android ได้ลองจับของเพื่อนเมื่อกลางวันแล้ว พอดีแวะมาเยี่ยมผมพอดี เขาทำงานอยู่ SIS เลยมีรุ่นใหม่ๆใช้งานเล่น
มันก็…โอเค ในระดับหนึ่งเลยนะครับ หากมี service BB ใช้งานได้ผมว่าไปโลดดเลย

อย่างน้อย Android ก็เปิดตัวมาได้สวยงามครับ เท่าที่ใช้ ผมประทับใจนะ… หากเทียบกับ Windows Mobile แล้วดีกว่ามากมายครับ
อย่างน้อย ก็มีสามค่ายตระกูลมาให้ผู้บริโภคได้เลือกใช้ นับว่าเป็นที่น่ายินดีเลยล่ะ

สอบถามน้องตี๋หน่อยครับ…

เปิด WIFI และ Connect WIFI ได้แล้ว… แต่ยังกำหนดสร้าง Mail องค์กรไม่ได้ ( BB Service ใช้งานได้พรุ่งนี้) สอบถามว่า… เราใช้งาน Mail ผ่าน WIFI ที่ทำงานไม่ได้หรอครับ และ BBM ก็ Avaliable แล้ว… แต่เหมือนว่า Pending Invite หมดเลย ( add pin ไปหลายคนแล้ว) มัน waiting auten หมด

ตอนนี้ยังกำหนดให้ BB เป็น Modem ไม่ถูก งง มากมาย Paire ยังไงก็ Connect Internet ผ่าน gprs ไม่ได้ ช่วยหน่อยแร้วว :slight_smile: