ถามคนที่ใช้ bb

ควรแยกเบอร์ครับ เพราะบางครั้งเล่น เน็ตหรือทำอะไรที่เกี่ยวกับเน็ต คนโทรหาเราจะไม่ติดครับ

เดิมก็ใช้ Multi SIM ไปๆมาๆก็ใช้มันอยู่ SIM เดียว
คิดว่าไม่แยกเบอร์ครับ การที่เราจะ Access Internet ใน Mode Modem ก็ทำเฉพาะเวลา Urgent Case
ช่วงเวลานั้นโทรไม่ติดอ่ะ ดีแล้ว… เพราะช่วงเวลานั้นผมก็น่าจะ Busy ก็ปล่อยให้ผม Busy แก้ปัญหางานให้เสร็จแล้วโทรคุยกันจะดีกว่าไหม lol lol lol
เพราะเบื้อมากพวกโทรจิกๆ ไม่ให้เวลาทำงาน โทรอยู่ได้ ได้ยังๆๆๆ หากยังจะโทรคุยอยู่ ตูไม่ได้ทำงานสักที

กำหนด mail ต้องเปิด bb ให้เรียบร้อยก่อนครับใช้ผ่าน wifi ไม่ได้ครับ wifi ไว้เล่นเน็ตอย่างเดียว

edge เป็นตัวใหญ่ยังครับ แล้วใช้ของเจ้าไหนครับ

คำถามเยอะเหมือนกัน… จริงๆผมก็พยามช่วยตัวเองจากโทรสอบถามบริการ Call Center DTAC แล้วเหมือนกันเมื่อคืน แต่ไม่ค่อยเครียร์เท่าไร… คุยกับสาวๆไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย

เรื่อง BB Service นี่ก็เรื่องหนึ่ง คนที่เปิดหรือไม่ได้เปิด จะใช้รับส่งเมล์ได้ไหม (ไม่ใช่ free mail อ่านผ่านเว็บนะ)
เรื่อง WiFi ใช้อะไรได้บ้างไม่ได้บ้าง
เรื่องจะเปิด MSN, BBM ผ่าน Wifi ได้ไหม (อันนี้เพื่อความสะดวกเวลาเรามี WiFi ใช้)
เรื่องเปิด Internet ผ่าน WiFi แทน…ในกรณีเราอยู่ที่มี Wifi เพราะไม่อยากใช้ผ่าน GPRS/EDGE

EDGE ของผมยังเป็นตัวเล็กอยู่ครับ

ปล. ผม Invite BB ตี๋ไปเมื่อคืนแล้ว…แต่มัน Wait

AIS เปิด BB Service 5 นาทีครับ

bbm wlm mail facebook ต่างๆต้องรอให้เปิด service เรียบร้อยก่อนครับ หากยังไม่เปิดเล่นไม่ได้ทุกอย่างครับ

edge เล๋กคือยังเล่นไม่ได้ครับ

หากต่อ wifi สามารถเปิดได้แต่ broswer ครับ

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=26789.msg254802#msg254802 date=1270620375]
เดิมก็ใช้ Multi SIM ไปๆมาๆก็ใช้มันอยู่ SIM เดียว
คิดว่าไม่แยกเบอร์ครับ การที่เราจะ Access Internet ใน Mode Modem ก็ทำเฉพาะเวลา Urgent Case
ช่วงเวลานั้นโทรไม่ติดอ่ะ ดีแล้ว… เพราะช่วงเวลานั้นผมก็น่าจะ Busy ก็ปล่อยให้ผม Busy แก้ปัญหางานให้เสร็จแล้วโทรคุยกันจะดีกว่าไหม lol lol lol
เพราะเบื้อมากพวกโทรจิกๆ ไม่ให้เวลาทำงาน โทรอยู่ได้ ได้ยังๆๆๆ หากยังจะโทรคุยอยู่ ตูไม่ได้ทำงานสักที

ไว้เป็นลูกค้าผมแล้วจะรู้ครับ สำหรับเรื่องนี้.

ขอบคุณน้องตี๋มากครับ…เที่ยงคืนๆนี้ BBM Service ถึง Active หากยังไม่ได้นอนคงได้พบกัน :slight_smile:

เพิ่มเติมนะครับ…น้องตี๋

ตรงที่ถามมาว่า edge เป็นตัวใหญ่ยัง… เป็นตัวใหญ่เมื่อพี่เข้า browser ครับ และมีรูปแม่กุลแจเปิดแสดง กดปุ่มยกเลืกโทรก็เป็น edge ตัวเล็ก
โดยปกติ เบอร์ของพีจะเปิด gprs/edge service อยู่แล้ว เดิมมันใช้เข้าเนทได้หมดด้วยโนเกีย 8800

แต่ตอนนี้ยังทำตัว BB เป็นโมเด้มผ่าน Bluth ไม่สำเร็จ Connect แล้วเด้ง Disconnect ทุกครั้ง (Paire สำเร็จนะครับ) และปกติ Config String ใน Modem ก็ปล่อยว่า user/pass ปล่อยว่างครับ

ทำ Connect กับ MBP นะครับ
ลงโปรแกรม BB DesktopManager แล้ว… Sync Phonebook ได้ปกติ
แต่ไม่เห็น Feature เรื่องใช้โปรแกรม BB DesktopManager ทำโหมด Modem
ซึ่ง Call Center บอกว่าทำผ่านโปรแกรมนี้ได้

มีอะไรแนะนำไหมครับ.

ผมไม่เคยต่อผ่านคอมอะครับ

edeg เล็ก คือหน้าจอตอนปรกติครับ edge เล็กแปลว่าเล่นไม่ได้ EDGE แปลว่าได้ครับ

1. edeg โชว์… หมายถึงมี edeg ในพื้นที่นั้นให้บริการใช่ไหม
  2. EDGE โชว์… หมายถึงโทรศัพท์พร้อมใช้ Internet ผ่าน EDGE Service ใช่ไหม

แล้วทำไมพี่ปิด WiFi แล้ว… แล้วมันยังเข้าเว็บได้หว่า งง หลายๆ

เข้าได้ผ่าน edge ไงครับ

แต่ EDGE ใหญ่ คือเปิด service สมบูรครับ

โอ้… Get ล่ะๆ หมดคำถาม… ขอให้ผ่านเที่ยงคืนนี้ไปก่อน… ขอบพระคุณอย่างสูงที่ช่วยแนะนำให้เข้าใจตั้งแต่แรกด้วยครับ

โห… เจ้าแบน กับเจ้าตี๋ คีย์ไทยเร็วฉิบ… ตอบไม่ทันวุย :smash:

ฮ่าๆ เดี่ยวพิมไปนานๆก็คุ้นแหละลุง

โกรธยันลูกบวช…ก็มาเรียกลุงเนี้ยแหละ :smash:
อุตสาห์ chat BBM เค้าออกจะวัยรุ่น lol lol lol

ฝากไว้ก่อน…อีก 1 เดือนกลับมา chat ไทยให้ปรื้อเลย :smash:

ปล. พอดีพึ่งใช้ได้ เดี๋ยว setting อื่นๆให้หมดก่อน แล้วเจอก่านน :dgrin:

bb นี้มันโทรเข้าไม่ได้เวลาเปิดเว็บ เหมือน iPhone มั้ยครับ

ตอบอย่างคนที่พึ่งใช้ BB ได้แค่ 2 วันนะครับว่า ได้ และ ไม่ได้
คือ หากเปิดผ่าน Hotspot จะสามารถโทรเข้าได้ หากเปิดผ่าน EDGE ไม่สามารถโทรเข้าได้ในขณะใช้ Internet Access
แต่… กำหนดได้ว่าหากมี