ถามเกี่ยว กับทำ website ให้ติดหน้าแรก google

เป็น website เกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ อยากให้ติดหน้าแรก

ถามว่า

• google คิดราคายังไงเหรอครับ แล้วต้องติดต่อกับใคร แนะนำ ผมหน่อย ขอราคาไม่แรง
  • google จะทำให้ติด ทุก keyword หรือมีเงื่อนไข อะไรบ้างครับ
    ผมมือใหม่ ฝากแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เอ่อถ้าจะทำ SEO ไม่ได้ทำกับ Google นะครับ

ถ้าจะทำ Adword มันก็อีกเรื่อง - -"

เกี่ยวกับ Adword ครับ

การทำให้เว็บติดหน้าแรก google ทำได้ 2 วิธี

แบบที่ 1.
การทำให้เว็บติดหน้าแรกของ google ด้วยตัวมันเอง เรียกว่า SEO หรือ search engine optimizatoin แบบนี้มีวิธีทำยาวเยียด สรุปก็คือทำอย่างไรให้คนเข้าเว็บเยอะๆ เอง จนขึ้นอับดับเว็บยอดนิยม การใส่คีย์เวิร์ด การใส่ descriptoin การแลกลิ้ง การทำ linkwheel การทำเนื้อหาให้น่าอ่าน การปรับปรุงเนื้อหาทุกๆ วันเพื่อให้คนและ bot เข้ามาอ่านบ่อยๆ เพื่อให้เว็บมี PR เพิ่มขึ้น เมื่อเว็บเรามี pr สูงกว่าเพื่อน เวลาคนพิมพ์คำค้นหาตรงกับที่เราใส่ keyword ไว้ในเว็บเรา google ก็จะแสดงชื่อเว็บเราก่อนใครอื่น โดยแสดงในส่วนของ “ผลการค้นหา”(อันนี้ทำเองก็ได้ไม่ต้องเสียตังส์ หรือจ้างคนอื่นทำให้ก็ได้เสียตังประมาณ 1500 บาทขึ้นไป)

แบบที่ 2.
google Adword แสดงในส่วนของ “ลิงก์ผู้สนับสนุน” (อันนี้ต้องเสียเงินจ้าง google ทำเองไม่ได้ ส่วนงบอยู่ที่เราว่าจะลงทุนเท่าไหร่ อาจจะลงทุน 1500 ก็ได้ หรือค้นหาคำว่า ฟรี free google adword credit 1500 จะมีลิ้งมาให้คลิ๊กเลือกสมัครค่ะ)

การทำ Adword คือการจ้างให้ google ลงโฆษณาของเราให้ เวลาคนค้นหาคำที่เราใช้เป็นคีย์เวิร์ด เช่น ใช้ keyword คำว่า “เครื่องเสียง” หรือ "เครื่องเสียงติดรถยนต์"
หรือคำใดๆ ก็ได้ที่เราต้องการให้เป็น keyword

สมัครเสร็จแล้วทำโฆษณาที่คิดจะดึงดูดใจคนให้คลิ๊กได้ เสร็จแล้ว submit ให้ google อนุมัติแล้วนำไปแปะที่หน้าค้นหาของ google

หลักการณ์คิดเงิน ก็คือ เมื่อเราสมัครใช้บริการกับ google แล้วให้ถ้าเลือกเป็นแบบ post paid โดยให้หักบัตรเครดิตอัตโนมัติ google จะสะสมค่าคลิ๊กของเราเรื่อยจนครบ 30, 50, หรือ 100 เหรียญแล้ว ค่อยส่งยอดมาตัด บัตรเครดิตเราค่ะ (โฆษณาก่อนแล้วค่อยจ่าย)

ค่าโฆษณาของ Adword คิดตามความสำคัญของ keyword เช่น สมุมัติท่านใช้คำว่า เครื่องเสียง เป็น keyword และใครๆ ก็ใช้คำนี้ ค่าแสดงโฆษณาหน้าหนึ่งก็จะแพง
google adword จะแจ้งให้เราทราบเองว่า ค่า bid ให้ติดหน้าหนึ่งกี่เหรียญ เช่น คำว่า เครื่องเสียง สมมุติ มีค่าบิตให้ติดหน้าแรก อยู่ที่ 1.50$ แปลว่า ถ้าท่านอยากให้คนพิมพ์คำว่า เครื่องเสียง แล้ว google แสดงโฆษณาของท่านในส่วนของ “ลิงก์ผู้สนับสนุน” ไว้ในหน้าแรก ท่านต้องตั้ง bid ไว้ที่ 1.50$ และเมื่อมีคนคลิ๊กโฆษณานั้น ท่านก็ต้องจ่ายเงินให้ google 1.50$ แต่หากท่านรู้สึกว่า 1.50$ มันแพงไป bid แค่ 0.12$ ดีกว่าอย่างนี้ google แสดงโฆษณาของท่านให้เหมือนกัน แต่จะไปอยู่หน้า 3, 4, 5 ไปเรื่อยๆ ถ้า bid ไว้ต่ำมากๆ google ก็ไม่แสดงเลย แต่จะเอาโฆษณาของท่านไปแสดงใน keyword ที่มีความนิยมต่ำรองลงมา และมีค่า bid ต่ำอยู่ที่ 0.12$ ตามที่ท่านได้ตั้งไว้ค่ะ

การใช้ Adword เพื่อให้ติดหน้าแรก จะเปลืองเงินมากๆ เพราะค่า bid หน้าหนึ่งแต่ละคำจะแพงๆ ทั้งนั้น ถ้าท่านใช้ adword เพื่อให้ติดหน้าหนึ่งท่านจะสูญเงินไปอย่างไวมาก และไม่ยั่งยืน เมื่อท่านเลิกทำ adword เว็บท่านก็จะกลับไปอยู่ในอันดับต่ำๆ เหมือนเดิม คือ หน้า 10 ขึ้นไป

ตรงข้ามกับการทำ SEO จะมีความยั่งยืนของอันดับมากกว่า และประหยัดเงินมากกว่าการลงโฆษณากับ adword ค่ะ
หรือถ้าท่านมีเงินมาก ก็ทำไปพร้อมๆ กันเลย ทั้ง SEO และ Adword ค่ะ ดีสองต่อค่ะ ติดหน้าหนึ่งไวและยั่งยืนค่ะ

น่าจะลองทำของ Yahoo search maketing ดูก่อนนะครับ
เพราะPPCของYahooราคาไม่แพง

เอ่อ ไปเอาข้อมูลนี้มาจากไหนอ่ะครับ อันนี้ผิดนะครับ
เราไม่สามารถรู้ได้ว่า คนที่ขึ้นที่ 1 นั้นเสียกี่บาทต่อ click เราตั้งได้แค่เพียง Max CPC คือ ราคาต่อคลิกสูงสุดที่เรารับได้เท่านั้นครับ
Google มีสูตรคำนวณอยู่ครับ ว่าแต่ละ click เราจะเสียเท่าใด โดยปัจจัยสำคัญไม่ใช่แต่ Max CPC อย่างเดียวนะครับ ที่สำคัญคือ Quality Score ต้องดี
ads ของคนที่อยู่อันดับ 1 ไม่จำเป็นต้องจ่ายมากกว่าคนที่อยู่ล่างๆ เสมอไปครับ แถมมีมากไปด้วยซ้ำที่ ad อันดับหนึ่งเสียค่าคลิ๊กน้อยกว่าอันดับต่ำกว่า

ประวัติการเงินดีๆ ไม่จําเป็นต้องจ่ายมากก็อันดับสูงได้ครับ

บางคน จ่าย 8 บาท/คลิ๊ก

ดิฉันต้องการสื่ออย่างนี้ค่ะ

[quote author=mikemorekean link=topic=29071.msg272294#msg272294 date=1280330546]
น่าจะลองทำของ Yahoo search maketing ดูก่อนนะครับ
เพราะPPCของYahooราคาไม่แพง

คุณ hosttook.com ตั้งใจตอบได้ดี +1 ครับ :slight_smile:

ยังไงคุณ hosttook ก็เข้าใจผิดอยู่ดีครับ
การเรียงลำดับอันดับ 1 2 3 … นั้น Google ไม่ได้ใช้การสุ่มนะครับ
มันมีสูตรการคำนวณหาอันดับที่แน่นอนอยู่แล้วโดยใช้ quality score และ max cpc และอื่นๆมาร่วมคำนวณครับ

ลงโฆษณาโดยตรงกับ google ก็ได้ครับ
(ถ้าอยากลองเทสลงโฆษณากับ google ดู ช่วงหลังผมเห็นมีคูปอง 1500 บาท ก็สามารถใช้ได้ครับ ถามว่าแบบนี้ดีไหม ก็ดีนะครับ แต่ถ้ามีการแข่งขันกันสูง ราคาต่อคลิกต่อ key ก็แพงพอสมควรครับ) (ตรงนี้ต้องทดลองใช้แล้ว เราก็จะมีทริกในการลงโฆษณาให้คุ้มค่าที่สุดได้ครับ)

หรือ

ให้บริษัทรับทำ seo ทำให้ครับ ราคาค่อนข้าง ไม่สูงมากนะครับ เพราะมีการแข่งขันกันพอสมควร

แวะมาเอาความรู้ อิอิ

อื้มปัจจุบันแค่ตัวอักษร 3 ตัวนี้ SEO ก็แข่งขันกันซะหนัก ผมว่าให้มันขายได้ ไม่จำเป็นต้องอยู่ link แรกหรอกครับ

ขออธิบายเฉพาะคำว่า สุ่ม bid ของดิฉัน ดิฉันใช้คำนี้เพราะตอนแรกไม่ได้ตั้งใจจะอธิบายแบบละเอียด

น้องใหม่เข้ามาเก็บความรู้ครับ …

Bid + CTR + QS(Landing+Relevance+Payment+Age) + History = Ranking

ปุ๊ก

น้องใหม่มาเก็บความรู้คับ
ไม่มีใครเล่นแบบ CPA เหรอ ดีกว่าหน่อยนะ
กำหนด lp แล้วติด code มี action เท่าไร conversion ได้เนื้อๆกว่า ไม่ต้องหว่านแห

เทพ Google Adwords มาเองเลย :slight_smile:

[quote author=Yourthaihost.coM link=topic=29071.msg272305#msg272305 date=1280334160]
ประวัติการเงินดีๆ ไม่จําเป็นต้องจ่ายมากก็อันดับสูงได้ครับ

บางคน จ่าย 8 บาท/คลิ๊ก

น้องใหม่เข้ามาเก็บความรู้เหมือนกัน[quote author=pook link=topic=29071.msg272449#msg272449 date=1280416471]
น้องใหม่เข้ามาเก็บความรู้ครับ …

Bid + CTR + QS(Landing+Relevance+Payment+Age) + History = Ranking

ปุ๊ก
[/quote]
:smash: :smash: :smash: :smash: