(น้องใหม่)ขอสอบถามเรื่องการทำ Web ในรูปแบบดังนี้ครับ

สวัสดีครับ เพิ่งเป็นน้องใหม่สดๆ ถ้าผมโพสผิดหัวข้อ หรือเขียนอะไรผิดพลาด ขออภัยไ้ว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ ยินดีรับคำแนะนำทุกท่านครับ

ก่อนที่จะถามผมขอแนะนำตัวนิดนะครับ เผื่อจะเป็นตัวช่วยในการแนะนำของทุกๆท่านครับ

• ผมชื่อ เต้ ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
  • ความสามารถ - จริงๆแล้วหลักผมก็เป็น programmer ธรรมดาๆคนนึงหล่ะครับ ทำงานด้านนี้มา 2-3 ปีแบบจริงๆจังครับ แต่จะเน้นไปทางด้านของ .NET Windows Base programming หรือ ASP.NET ซะส่วนใหญ่ครับ ไม่ได้เก่งอะไรแค่พอทำได้ครับ ความรู้ในเรื่องของ Network ผมยังมีความรู้ด้านนี้น้อยมากๆครับ ผมชอบอ่านหาความรู้ไปเรื่อยแต่บางครั้งมันก็ไม่ได้ทำให้เห็นภาพซักเท่าไหร่เพราะผมไม่มีโอกาสได้มีประสบการณ์ลงมือทำจริงๆครับ ผมก็เลยอยากเปิดโอกาสให้ตัวเองได้มีประสบการณ์ ใหม่ๆโดยการคิดโปรเจ็คดังนี้ครับ (จริงๆเคยรับทำเวปให้คนอื่นบ้างแล้ว แต่มันเป็นเพียงเวปง่ายๆธรรมดาๆ ก็เลยไม่ค่อยได้ความรู้และประสบการณ์เรื่องของ Network & Server ซักเท่าไหร่ครับผม)

[b]คือผมอยากปรึกษา ทุกท่านในกรณีดังนี้ครับ (เป้าหมายคือ เปิดบริการ Image Hosting, Webboard ของเพื่อนๆในกลุ่มของโรงเรียน, Web ขายของประมาณ 2-5 ร้านค้า) เป้าหมายดังกล่าว

1. ผมควรจะเช่าเป็นแบบไหนดีครับ
  1. ผมควรจะเช่าเป็นแบบไหนดีครับ

ตาม rep ด้านบนทุกข้อครับ

ขอบคุณท่าน smartnet.co.th มากๆครับผม

แปะๆ :smash:
Image Hosting ถ้าไม่ระวังดีๆก็โดนได้ครับ เพราะว่าเราห้ามคนอัพไม่ได้(ถ้าจะนั่งเซ็นต์เซอร์เองก็คงเสียเวลาน่าดู) :angryfire:

ถ้าผมเลือกเป็น MiniPC พอจะแนะนำ spec สำหรับที่พอจะรับ Image Hosting, Webboard เพื่อนๆ, ร้านค้า ซักหน่อยได้ไหมครับ

อีกอย่างคือผมก็มีความลังเลบ้างครับ ระหว่าง MiniPC กับ rack แบรนเนม ผมจำไม่ได้ว่าอ่านที่กระทู้ไหน แต่เห็นเค้าเขียนแนะนำไว้ว่า ถ้าจะเล่น MiniPC เพิ่มเงินอีกซัก ก้อนนึงเล่น Rack1U ดีกว่า ดีกว่าเยอะ เสถียรกว่าเยอะ อ่ะครับ ผมควรจะตัดสินใจประมาณไหนดีครับ ขอคำแนะนำทีครับผม

ปล. มีกรณีตัวอย่างที่เวป Image Hosting ถูกจับบ้างไหมครับ?

จะ spec ไหนขึ้นอยู่กับว่าคุณจะว่างเป้าหมายของ Image Hosting คุณไว้อย่างไร
แล้วคาดหวังว่าจะมีคนมาใช้เยอะแค่ไหน
ตรงจุดนี้จะสัมพันธ์กับขนาดของ Harddisk และการรองรับ Harddisk ของเครื่อง Server

คาดหวังว่า คนมาใช้ 100 หน่วย

มีครับ…ในตู้ผมเองก็มี ผมก็เบื่อๆที่ต้องไปนั่งกินกาแฟกับ ปดส. นะ
แนะนำหลีกได้ก็หลีกครับ รัฐบาล…ชุดนี้เอาจริงเอาจังและแรงด้วยครับ ถึงขนาดตั้งงบ 90 ล้านบาท…จัดการปราบปรามและเฝ้าระวัง

ขอบคุณท่าน maxlogic มากๆครับผม

ขอบคุณท่าน smartnet.co.th ด้วยครับ งั้นแสดงว่า Image Hosting นี่ไม่ค่อยน่าเสี่ยงที่จะทำเหรอครับ (แต่ทำไมเห็นมีกันเต็มไปหมดเลยแหะๆ) เอ…ว่าแต่ที่มีกรณีตัวอย่างอ่ะครับ เวลาเขาจับ ในแง่ของ Image Hosting นี่เค้า ยกเครื่องไปเหรอครับ หรือว่า เสียค่าปรับครับผม

ปัจจุบัน…จะไม่ยกเครื่องกันแล้ว (มันล้าสมัย) จะเด็ดหัวเจ้าของให้ได้ นั้นคือเป้าหมายของเจ้าหน้าที่ ระยะเวลาที่ผ่านมา…พอมีเวลาให้หน่วยงานเหล่านี้ปรับตัวปรับความสามารถ…ที่จะเข้าถึงผู้กระทำได้หมดแล้วครับ

ไม่พ้นหรอกครับ.

อืมมมมมม ส่วนใหญ่รูปเฉพาะ แนว xxx หรือเปล่าครับ ที่จะผิดกฏหมายและถูกจับครับ เพราะปัจจุบันผมก็เห็นมีตั้งหลายเวปที่เค้าำทำกันหน่ะครับ ก็เลยสงสัยนิดหน่อยครับผม

พอดีผม search เจอ link นี้ครับ http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=16295.0

CPU : E7300 2.6Mhz (4,100 บาท)
Mainboard : Intel DG31PR (2,200 บาท)
Ram : Kingston DDRII 800 2GBx2 (800x2 = 1,600 บาท)
Harddisk : Seagate 320GB (1,700 บาท)
Case : Delux DLC-B166 (1,300 บาท)

Spec ขนาดนี้ พอจะรับไหวไหมครับสำหรับ(ในกรณีถ้าจะทำนะครับ)

1. Image Hosting - ปริมาณคนใช้ คิดว่าน่าจะพอๆกับเวปฝากรูปทั่วๆไปครับผม
  2. Webboard - คนใช้แค่ไม่ถึง 30 คนครับ
  3. ร้านค้า ประมาณ 3-4 ร้าน -

เรื่องอยากลองทำระบบเซอร์ฟเวอร์เอง ปัจจุบันก็มีครู Google เป็นครูตลอด 24 ชม. อยู่แล้วครับ เพียงคุณนำเครื่องไปฝากวางเครื่องกับบริษัทที่รับบริการ Co-Location Server เท่านั้น…

ส่วนเรื่องรายละเอียดและความชำนาญต่างๆ คงเรียนรู้ต่างๆไปด้วยตนเองครับ การไปเรียนสอนการติดตั้งที่เสียเงิน… ผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ สู้เอาเงินนั้นไปเป็นค่าวางเครื่องแล้วดำดินทำๆไปดีกว่าครับ

การที่เราทำเองหมดแต่แรก…ถึงแม้ว่ามันจะติดๆขัดๆ แสนจะลำบาก แต่นั้นคือวิชาและเป็นพื้นฐานของงาน sysadmin ครับ
ความรู้หรือ how-to หาได้ด้วยเพียงปลายนิ้วสัมผัส… ความชำนาญหาด้วยมือของเราเองเท่านั้นครับ

ถ้าจะเริ่มต้น โดยที่ยังไม่มีความรู้มากนัก ทำไม่ไมลองใช้แค่ เช่าโฮสไปก่อนหรืออย่างมากก็รีเซลเลอร์ ต่อเดือนก็แค่ ไม่กี่ร้อย
ไม่สะใจ VPS ก็ยังไม่ถึงพัน
ทดลองทำ หัดศึกษาใช้เวลาซักระยะ 3-6 เดือนคุณก็ได้ทั้งข้อมูลและความรู้
ถึงวันนั้นจะมาคิดเรื่องตั้งเครื่องเอง จะใช้สเปคไหน เครื่องอะไรคงจะง่ายกว่านี้มากครับ

ลงทุนซื้อเครื่องวันนี้ อย่างน้อยก็หมื่นต้นๆ ค่าว่างอีกเดือนละ 2000-2500 ไหนจะค่าติดตั้งโปรแกรม ค่าดูแล (ถ้าทำเองไม่เป็น)
เครื่่องมีปัญหา แก้ไขได้ไหม ฯลฯ

ไหนจะวางเครื่องกับที่ไหนดี ดูแลดีไหม อีกสาระพัดคำถามและปัญหา
ผมว่า ค่อยๆทำ ค่อยๆคิด หาข้อมูลไป ศึกษาไป มั่นคงกว่าครับ

อย่างที่พี่ ICOM กล่าวแนะนำ…นั้นถูกต้องครับ

ปล. คนที่ยังไม่ได้เริ่มนับ 1 แล้วจะไปนับ 10 (คนๆนั้น Logic ไม่ดีครับ)

ขอบคุณครับ

ขอบคุณท่าน ICOM และท่าน Smartnet.co.th มากๆครับผม คอยตอบคำถามตลอดเลย ^^"

อืม ที่ผมไม่ค่อยสนใจในส่วนของ Host หรือ Reseller เพราะว่า ผมอยากเรียนรู้เบื้องหลังในส่วนของ system admin ที่ลึกกว่าการบริหารเวปหน่ะครับ

เรื่องศึกษาระบบเองหรือเรื่องอื่นๆก็ตาม ผมก็มี Google นี่แหละครับเป็นครูผมมาตลอด และก็สอบถาม รับแนะนำ จากผู้ที่มีประสบการณ์แบบตอนนี้นี่หล่ะครับ จริงๆผมก็เคยอบรมมาหลายครั้งแล้วครับเกี่ยวกับการบริหาน Server อ่าครับ(พอดีที่ทำงานเก่า ผมเป็นบริษัทสอบ Cert และรับอบรมในหลายวิชาหน่ะครับ) แต่ผมไม่มีโอกาสได้ลองทำจริงๆเลย ได้แต่นั่งเรียนๆ ทำตามที่ พี่วิทยากร สอน พอเรียนจบคอร์สออกมา ก็ไม่มี Server หรือไม่มีงานจริงๆให้สัมผัสหน่ะครับ มันเลยเหมือนว่าไม่ค่อยได้ฝึกอะไรเท่าไหร่ นอกจากลองทำ Server จำลองเองที่บ้านครับผม แต่ก็ลืมๆซะส่วนใหญ่เลยครับ…ซึ่งก็จิงอย่างที่ท่าน Smartnet.co.th บอกมาครับ เอาแต่เรียน สู้เดินหน้าทำเองหาประสบการณ์น่าจะได้ความรู้ที่ดีกว่าครับ

ถ้าลองคิดตามที่คุณ ICOM แนะนำ งั้นผมมองในส่วนของ VPS ดีไหมครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า ผู้ให้บริการที่ผมจะเช่า VPS เค้าจะจำกัด Traffic หรือเปล่าหน่ะครับ ถึงแม้เค้าจะเขียนบอกว่า Traffic Unlimit แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจริงๆแล้วเค้าจำกัดหรือไม่จำกัดหน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับผม

มีทั้งจำกัดและไม่จำกัดครับ ส่วนที่บอกว่า Traffice Unlimit จะ Unlimit จริงตามที่บอกหรือเปล่าคงต้องลองดูเอาแหละครับ

แต่สำหรับผมและในทางธุรกิจแล้ว ทุกอย่างมีต้นทุน มีค่าใช้จ่ายครับ

ขอบตอบในฐานะผู้จัดทำ vps reseller รายหนึ่งครับ

เรื่อง VPS ผมไม่ได้คิดหนักเรื่อง bw traffic ครับ คิดแค่สองเรื่องคือ cpu load traffic ว่ามันสูงหรือเปล่า กับใช้งานเกินหน่วยความจำที่สั่งซื้อหรือเปล่า เพราะทั้งสองเรื่องนี้เป็นผลกระทบโดยตรงกับความเร็วของ vps ที่จะตอบสนอง vps ตัวๆนั้นๆ ( vps แยก load ไม่กระทบกันเท่าไรครับ )

ลำดับก็มีเขียนไว้ในหน้าแรกของกระทู้อยู่แล้วครับ เรียงใหม่ได้ดังนี้
Share Hosting
Hosting Reseller
VPS/VDS
Dedicated
Co-Location

จะเห็นว่า vps อยู่ระหว่างกลางเลยครับ ซึ่งเป็นโมเดล…ทางธุรกิจที่เป็นบันไดไปสู่ Large site ได้ สามารถเพิ่ม/ลด ค่าใช้จ่ายต่อ cost ได้ หรืออีกนัยหนึ่ง…มีความยืดหยุ่นในการปรับ cost ของต้นทุนได้คล่องตัวที่สุดครับ

vps ลูกค้าไม่ต้องลงทุน server เอง
vps ไม่ต้องมาเก็บต้นทุนสูญเปล่า
vps เริ่มและยกเลิกจะไม่มีค่าใช้จ่ายสูญเปล่า
vps scaleable server model ได้อย่างแท้จริง

VPS ออกแบบดีๆ วางโครงสร้างๆดี มีความแน่นอน มีความยืดหยุ่นสูง ความคล่องตัวเหนือทุกกว่าทุกประเภท…อิสระอย่างไม่เคยมีมาก่อน freedom design.

แต่แน่นอนครับ…ที่ถามว่า unlimit traffic มีจริงๆไหม… ตอบแบบฟันธงตรงที่หัวใจ… ไม่มีคำว่า Unlimit ทุกๆอย่างในโลกนี้ครับ

และขอตอบ VPS/VDS ไว้ล่วงหน้า (คิดว่าจะมีคนถามอีกว่า VPS , VDS ต่างกันยังไง) ก็ขอใช้พื้นที่ตรงนีอธิบายไปในตัว…

VPS โครงสร้างมาจาก virtualization private server system.
VDS โครงสร้างมาจาก virtualization device server system.

ทั้งสองอย่างต่างมีข้อดีและข้อดสียแตกต่างกันไปครับ

xen, openvz เป็น operating virtualization system คือเป็น OS ที่เป็น kernel ออกแบบมาเฉพาะงาน vps เลยครับ (virtualization )

vmware , pararell เป็น software device ที่สร้าง virtualization private device ให้กับ operating system ครับ (คืออยู่สูงกว่า os) จัดเป็น software จำลองอุปกรณ์

ทั้งสองอย่างต่างมีข้อได้เปรียบและเสียเปรียบกันอยู่ครับ

ถ้ามองในระยะยาว Colocation คุ้มค่าที่สุดครับ
อย่าลืมนะครับว่า เมื่อไหร่ที่คุณก้าวเข้ามาทำแล้ว โอกาสที่จะเลิก มันยาก
งานของคุณจะใช้ Host , reseller คงไม่ไหว ถ้ารันงานจริง ๆ

คงแนะนำไว้ 2 แบบคือ Dedicated แบบได้เครื่อง
หรือซื้อเครื่องมาวาง Colo เลยครับ เดี๋ยวนี้เครื่องแบรนด์ราคาไม่แพง
:smash: