(น้องใหม่)ขอสอบถามเรื่องการทำ Web ในรูปแบบดังนี้ครับ

virtualization environment server technology…

ต่างประเทศเป็นที่นิยมและได้รับความนิยมอย่างสูงมาก สูงจนทำตู้ทั้งตู้เป็นระบบ virtualization environment management center
ยิ่งมองในมุมมอง Business Model… ยิ่งเห็นภาพชัดเจน…

small and medium site ที่ต้องการความเป็นส่วนตัว (Private System) เป็นคำตอบของ scale นี้ครับ

การที่เรามอง Co-Location ว่ามันยิ่งใหญ่… แล้วคิดคำนวนรายรับ/รายจ่าย virtualization เป็นตัวที่สร้างความยืดหยุ่นสูงสุด

ยืดได้หดได้ lol
ลู่ไปตามลม… :blush:

พร้อมหมดทุกด้านเมื่อไร…ก็ move system to server (นั้นหมายถึง…เค้ามีเงินในกระเป๋าที่สร้างตัวมาจาก virtualization นี้แล้ว)

ผมยังไม่ได้ตอบคำถามนี้ของคุณเลย… (ลืมไป)

เรื่องศึกษาระบบเองหรือเรื่องอื่นๆก็ตาม ผมก็มี Google นี่แหละครับเป็นครูผมมาตลอด และก็สอบถาม รับแนะนำ จากผู้ที่มีประสบการณ์แบบตอนนี้นี่หล่ะครับ จริงๆผมก็เคยอบรมมาหลายครั้งแล้วครับเกี่ยวกับการบริหาน Server อ่าครับ(พอดีที่ทำงานเก่า ผมเป็นบริษัทสอบ Cert และรับอบรมในหลายวิชาหน่ะครับ) แต่ผมไม่มีโอกาสได้ลองทำจริงๆเลย ได้แต่นั่งเรียนๆ ทำตามที่ พี่วิทยากร สอน พอเรียนจบคอร์สออกมา ก็ไม่มี Server หรือไม่มีงานจริงๆให้สัมผัสหน่ะครับ มันเลยเหมือนว่าไม่ค่อยได้ฝึกอะไรเท่าไหร่ นอกจากลองทำ Server จำลองเองที่บ้านครับผม แต่ก็ลืมๆซะส่วนใหญ่เลยครับ…ซึ่งก็จิงอย่างที่ท่าน Smartnet.co.th บอกมาครับ เอาแต่เรียน สู้เดินหน้าทำเองหาประสบการณ์น่าจะได้ความรู้ที่ดีกว่าครับ

ตอบง่ายๆ คุณตอบตัวคุณเองได้เลย… ก็ถามตัวเองว่า เริ่มต้นกับแนวความคิดนี้คุณพร้อมจะควักกระเป๋าเริ่มโปรเจคนี้เท่าไร

700/เดือน
2000 - 2500/เดือน (บวกค่าเครื่องอีก)
3000 - 5000 (สัก 1 ปีได้เครื่องๆนั้น)

ไปตอบเองครับ… ไม่มีใครเค้าออกเงินให้คุณในเรื่องนี้

เมื่อตอบคำถามตัวเองได้แล้ว… โจทย์ต่อมาก็คือ… คุณจะหารายได้ๆเดือนล่ะเท่าไร? ในการเลี้ยงดูโปรเจคของคุณ
ตอบโจทย์นี้ด้… นั้นหมายความว่า โปรเจคคุณจะมีอายุอันยาวนาน ไม่ล้มเหลวทางการเงินครับ.

ขอบคุณณณณณณท่าน Pantiphost และท่าน Smartnet.co.th มากกกกๆครับ คอยช่วยตอบเต็มที่เลย ขอบคุณจริงๆครับ แล้วจะเอาคำแนะนำไปตัดสินใจอีกทีนะครับ

ขอสอบถามต่ออีก ซักนิดครับผม

ถ้าเป็น VPS นี่ผู้ให้บริการจะคอยดูแล VPS ในเรื่องของ Security อะไรประมาณนี้ให้เราด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเสียเงินต่างหากเหมือนการวาง Co-lo ครับผม

ปล. double Reply ในช่วงเวลาที่ห่างกันมากๆแบบนี้ผิดหรือเปล่าอ่าครับ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะครับ

เจ้าอื่นผมไม่ทราบเรื่องนี้นะครับ…ขอพูดของผมล่ะกันครับ

ผมทำ Co-Location มาหลายปี…และเป็นโพรดักแรกที่ผมจับตั้งแต่เข้าวงการนี้ครับ จากผู้อยู่เบื้องหลัง (เป็นมือปืนให้ชาวบ้าน) ก็มาอยู่เบื้องหน้าบ้าง (เมื่อปี 2544)

เครื่องในตู้… ผมจะเข้าสิทธิ root หรือ administrator ได้หมดทุกเครื่อง… และเครื่องเกือบ 100% จะผ่านการติดตั้งระบบต่างๆจากทางเราทั้งหมด และมีกฎกติกาในการใช้งานร่วมกันอยู่บ้างครับ

จากจำนวน 4 ตู้ทั้งหมด…จะมีการวางรูปแบบเหมือนๆกันเป็นแพลตฟอร์มเดียวกัน… ผมทำตู้ตามความฝันที่ผมเคยอยากจะทำตอนสมัยยังทำงานประจำอยู่ครับ
เรื่องการดูแล…จะไล่ดูไปเรื่อยๆทุกคืน อย่างน้อยๆใน week หนึ่ง…ผมก็ต้องเข้าไปเช็ค log ต่างๆ ไล่ไปเรื่อยๆ นั่งดูเล่นบ้าง…

ฉะนั้น…หากใครตัดสินใจใช้บริการจากตู้ผม ต้องเข้าใจตรงนี้ก่อนว่า… ทางเราต้องเข้าสิทธิ root ตรวจสอบได้หมดครับ เรียกได้ว่า…แอบมาทำโน่นทำนี่…อันนี้คงไม่อนุญาตเลยครับ

จากที่ทำมาตลอดจะ 9 ปี… มีความนิ่งมาโดยตลอด ไม่มีใครเข้าไปที่หน้าตู้โดยภาระการได้ครับ แบบประเภทว่า…เดี๋ยวโน่นมาเสียบเดี๋ยวเอา HD มาเสียบ…แนวนี้ผมไม่รับเลยครับ เดี๋ยววุ่นวายทำให้เครื่องข้างๆมีปัญหาไปด้วย

ก็มีประมานนี้ครับ การวางเครื่อง…ต้องดูนโยบายเจ้าของตู้เป็นส่วนประกอบด้วยครับ สำหรับผม…ลูกค้าผมทราบดีในเรื่องกฎเหล็กครับ.

ขอสอบถามต่ออีกหน่อยนะครับ

คือ สมมติว่า เครื่องผมต่อเน็ต ADSL แล้วได้ IP เป็น 54.84.129.83 แล้วถ้าผมจำลองเครื่องผมเป็น Server เองอ่ะครับ และผมสร้างเวปมาซักเวปนึง โดยไว้ที่ Root เลยครับ ดังนั้นถ้าผมจะเข้าเวปผมเองหรือคนอื่นต้องการดูเวปผม ก็ต้องพิมพ์

http://54.84.129.83/mywebsite.html

แต่ัปัญหาคือ ถ้าผมต่อเน็ตใหม่ IP มันก็จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เช่น 54.80.100.103 ซึ่งวิธีแก้ไขแบบแรกคือใช้บริการ No-IP.com

ยังตัดสินใจไม่ได้ทีเหรอครับเนี้ยะ…

[quote author=SIAMiweb link=topic=16882.msg158606#msg158606 date=1232435728]
ยังตัดสินใจไม่ได้ทีเหรอครับเนี้ยะ…

ที่ใช้อยู่นะคะ

ออ ตอนนี้อยู่ในระหว่างวางแผนหน่ะครับ อีกอย่างผมจะถนัดในด้านของ Window Server มากกว่าบน Linux หน่ะครับ เพราะผมเขียนแต่ .NET ซะมากครับ ก็เลยกำลังหา Solution ต่างๆตามที่ทุกท่านแนะนำมาอยู่ครับ ว่า แบบไหนที่เหมาะผมกับสิ่งที่จะทำมากที่สุดครับ

แสดงว่าปกติ การจด Domain เช่น learningcenter.com ก็จะถูก fix กับ IP ไปเลยใช่ไหมครับ (ยกเว้นว่าเราไปแก้ไขเอง เปลี่ยนแปลงเอง) แต่ไม่มีการ Auto Sync กันใช่ไหมครับ

ปล. แล้วถ้าถามเฉพาะการจด Domain อ่าครับ ถ้าตัดเรื่องราคาออกเนี่ย แต่จะอะไรที่ต้องคำนึงถึงอีกหรือเปล่าครับในการที่เราจะเช่า Domain จากผู้ให้บริการในแต่ละรายครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ

ตอบคุณ hidden ครับ

• ปัญหาคือเรื่องของการ Manual Update IP นี่หล่ะครับ ถึงแม้ IP จะไม่ได้เปลี่ยนบ่อย แต่ถ้าสมมติว่า ผมไม่ได้ monitor เครื่องผมซักอาทิตย์นึงเนี่ย แล้วเกิดไฟตก หรือ ฯลฯ ในช่วงกลางๆอาทิตย์ ทำให้ router ต่อเน็ตใหม่เอง IP ก็จะเปลี่ยนไป อาจจะทำให้่ช่วงนั้นคนอื่นๆก็จะเข้ามาดูเวปผมไม่ได้หน่ะครับ ยกเว้นว่าผมกลับมาแล้วค่อยทำการ manual Update IP ใหม่ครับ

client มันมีอยู่ค่ะ ใช้ยากก็มี shareware ก็มี ต้องลองดู

http://freedns.afraid.org/scripts/freedns.clients.php

http://www.zoneedit.com/doc/dynamic.html#faq3

*ความเห็นส่วนตัว zoneedit update ip เร็วดีค่ะ ที่ไม่ได้ใช้เพราะว่าลืมรหัส … reset รหัสยากเพราะตอนสมัครใส่ที่อยู่มั่ว ต้องรอจนกว่าdomain จะหลุดจาก zoneedit