มีขั้นตอนการทำ web server ด้วย linux แบบสำเร็จรูปหรือเปล่าครับ

:smash: :smash: :smash:

ไม่กล้าออกความคิดละครับ เซียนหลายๆ ท่านยังโดนดุ

รู้สึกประเด็นกระทู้มันเริ่มกระจายนะ

การตอบกระทู้ก็เป็นทางหนึ่งในการตอบแทนสังคม ผมก็ตอบในเรื่องที่ผมรู้

[quote author=WebHostDD link=topic=3636.msg28215#msg28215 date=1153454898]

:smash: :smash: :smash:

ไม่กล้าออกความคิดละครับ เซียนหลายๆ ท่านยังโดนดุ

ต้องดูก่อนว่าต้องการอะไร ถ้าต้องการทำโฮสขายละก็ จ้างเลยครับถ้ามีงบ จ้างผมก็ได้ผมรับ ลงให้ ลงให้ฟรีเลยครับ แต่ค่า support ผมคิดแพงหน่อยนะครับ

ถ้าต้องการฝึกที่จะเป้น admin ก็ไปเรียนเลยดีกว่าไหมครับระหว่างนั้น ก็ลองๆ กันไป ถ้าไม่ลองก็เหมือนกับได้แค่ดูทำไม่เป็น

ส่วนจะฟันธง os ตัวไหน มันไม่สำคัญครับ มันก็เหมือน มาม่า นี่แหละ จะรสไหนๆ ยี่ห้อไหน ล้วนแต่คุณค่าเหมือนกันกินอ่มเหมือนกัน อยู่ที่การเสริมแต่งมันจะใส่เนื้อใส่ผัก หรือจะปรุงให้สะอาดอร่อยปลอดภัย อยู่ที่ฝีมือคนทำ

สุดท้ายก็ยึดคำดัง สุนทรภู่กล่าวไว้ ว่า มีความรู้ รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล

[quote author=nutrsu link=topic=3636.msg28220#msg28220 date=1153456301]
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมไม่ได้หมายถึงเฉพาะการลง os ผมพูดในภาพกว้าง ทำอะไรก็ตามมันต้องรู้จักการวางแผนก่อน อย่างลง os ถ้าเราลงไปเสร็จเรียบร้อยแล้ว ใช้เวลาศึกษา คอนฟิกอยู่นาน แต่มารู้ทีหลังว่าตัวนี้ไม่เหมาะกับงาน แล้วต้องมาเปลี่ยน ต้องมาเริ่มศึกษาใหม่มันเสียเวลาหรือเปล่าล่ะครับ ตรงนี้มันก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างรอบตัว ถ้าเราไม่มีเวลาเป็นข้อจำกัด ก็ถือว่าการทดลองนั้นเป็นการได้ความรู้ไป แต่ถ้าเราจำเป็นต้องรีบ เวลาที่เสียไปก็ถือเป็นความเสียหายที่ยิ่งใหญ่ได้ครับ หรืออย่างซื้อเครื่องถ้าไม่ถามก่อน ไปซื้อมาเลย แต่มันดันไม่ตรงกับที่ต้องใช้ มันก็เสียเงินฟรีครับ เรื่องเวลาในการศึกษาก็แน่นอนครับว่าถ้านานไปเราก็ไม่ได้ทำ มันก็เป็นเรื่องของความสมดุลความเหมาะสม ถ้าเราลุยโดยไม่รุ้อะไรเลย โอกาศพลาดก็สูงมาก ถ้าเราใช้เวลาวางแผนนานไปเราก็ไม่ได้เริ่มงานซักที และนี่คือเหตุผลที่ผมพยายามหาทางที่สั้นที่สุดในการที่จะรู้ จะได้ลงมือได้เร็ว

ส่วนเรื่องสูตรสำเร็จนั้น คำว่าสูตรสำเร็จมันไม่ได้หมายความว่าเราจะปรับแต่งอะไรไม่ได้ ถ้าตรงไหนติดก็มาถามได้อีก ผมเห็นเว็บที่สอนลง os ก็มีตั้งเยอะนี่ครับ เขาก็ยังทำวิธีสอนออกมาได้ ทำไมคุณถึงว่าไม่มีล่ะครับ

os ที่เหมาะกะการทำ host ก็ไอ้ 5 ตัวที่เคยบอกไปนั่นแหละครับ เลือกๆ เอาซักตัว
ลงดูแล้วค่อยถาม

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการหาช่องทางที่สั้นที่สุดอยู่ครับ ถ้าหาที่เป็นสูตรสำเร็จไม่ได้ ก็จะเข้าสู้ขั้นตอนการเลือกเองครับ โดยก่อนจะเลือกอันไหนเราก็ต้องรู้ก่อนว่าแต่ละตัวมีจุดเด่นอะไร มันมีอะไรที่ต่างกัน และอะไรเหมาะกับผม ซึ่งแน่นอนว่าผมก็ต้องไปตั้งคำถามอีกกระทู้ หลังจากเลือกแล้วลองลงดูถ้าติดก็ค่อยมาถาม มันก็จะเป็นขั้นตอนเป็นลำดับๆ ไปแบบนี้ครับ

เอาเป็นฟันธงให้ละกันครับ os ที่ผมใช้อยู่ ผมชอบใช้ตัวที่มันใหม่ๆ ณ เวลานั้นแล้วก็ reslese แล้ว
Redhat 9,Fedora 2, Fedora 3, Fedora 4, FreebSD 5.4, CentOS3, CentOS 4 x86_64

ทั้งหมด นี่ไม่เคยต้องมาคิดว่าไม่เหมาะกับงานเลย แกนหลักมันตัวเดียวกันครับ จะงานไหนๆก็อยู่ที่แพคเกจ ส่วน แกน linux ก้ไม่ได้ต่างจาก BSD เท่าไหร่ อันนี้ต้องไปทำถามคุณ lynus ว่าทำใม 555 (ไม่รู้เขียนชื่อถูกไหม)

ถ้ายังลังเล อยู่อีกผมใคแนะนำ ว่า เลิกล้มไปดีกว่า 555

คำตอบนี้ ผมคิดแล้วว่าตรงประเด็นสุดๆ แต่อาจจะแรงไปหน่อย น้องๆช่วยและนำได้ครับ หากแรงไป…
เหมาะสำหรับคำถามที่ไม่ได้หวังคำตอบ…

หากอยากได้ความรู้อย่ากลัวที่จะโง่ จงถามโง่ๆต่อไป
หากอยากได้ความรู้อย่ากลัวที่จะโง่ จงถามโง่ๆต่อไป แต่อย่าถามประเด็นโง่ๆ

ตัดคำดูถูกทิ้งแล้วเลือกเก็บแต่ความรู้ใส่สมอง
แต่อย่าตัดความรู้สึกดีๆและให้เกียรติต่อผู้ตอบทิ้งไป เพราะมัวสนใจแต่อีโก้และเอาความหลงตนเองใส่สมอง

แล้วซักวันเราจะเป็นคนโง่ที่ฉลาดที่สุด
ไม่งั้นแล้วซักวันคนถามจะกลายเป็นคนโง่ที่คิดว่าตนฉลาดที่สุด…

การกระทำบอกเจตนา…ไม่ใช่คำพูดที่เป็นแค่ลมปาก…

ประเด็นนี้ กระทุ้นี้ร้อนแรงมากมายครับ ชอบๆ
หลายคนตอบกันจนท้อไปเลย… น่าจะบอกชื่อเว็บ
หรือชื่อโฮสที่ใช้อยู่ หรือแพลนขนาดที่ใช้หน่อยนะครับ
จะได้ประเมินกันได้ครัว่าตอนนี้ใช้เท่าไหร่ แล้วต้องการ
เติบโตอีกเท่าไหร่ กี่%, งบประมาณตอนนี้, ค่าใช้จ่ายต่อเดือนที่รับได้
วนกลับมาเรื่องเดิมๆ แต่พวกนี้คือพื้นฐานเลยที่จะทำให้เลือกและตัดสินใจได้
ตลอดจนถึง หลายๆ คนจะได้แนะนำคุณได้ครับ

ปล. SMF ไม่มี Feature Ignore กระทุ้เหรอครับ แบบนี้ผมเปลี่ยนใจใช้บอร์ดอื่นดีกว่า

คุณมีสิทธิถาม แต่คนอื่นก็มีสิทธิไม่ตอบ
ถ้าถามแล้วไม่ได้คำตอบ ก็อย่าไปโทษคนอื่น
ถ้ามีคนมาช่วยตอบ คุณก็ควรจะขอบคุณ ไม่ว่าเขาจะตอบตรงประเด็นหรือไม่

ผมคงไม่ขออกความเห็นเพิ่มเติมในกระทู้นี้แล้วครับ

กระทู้นี้ ผมว่าได้ประโยชย์มากๆ เลยครับ ถ้าคุณคิดให้ดีๆ และเข้าใจความคิดของที่เขาตอบคุณทุกๆ คน

ทุกคน มาแนวทางเดียวกันหมด ว่ามันไม่สามารถทำแบบที่คุณตั้งใจหาคำตอบได้ เพราะมันไม่มีสูตรตายตัว

แต่ทุกคนก็พยายามที่จะเข้ามาตอบ และให้แง่คิดต่างๆ มากมาย ถ้าคุณคิดดีๆ คุณน่าจะได้คำตอบแล้วละครับ

" มื้อไหนที่นั่งกินข้าวกับคนอื่น ลองช่วยวานให้เขาเคี้ยวให้ด้วยนะครับ จะได้มีหน้าที่ “ย่อย” อย่างเดียว " คุณคงไม่อยากทำอย่างนั้น

ได้เพียงแค่ไกด์ไลน์ ก็เหมือน มีแนวทาง มีแสงสว่าง ให้แล้วละครับ คุณก็ต้องหาทางเดินต่อเอง ดีกว่าเดินไปมืดๆ

คุณลองซื้อหนังสือมาสักเล่ม ที่เป็นพวก Step By Step ทั้งหลาย แล้วลองเอามาทำตาม ถ้าคุณทำตามเขาได้ 100% ผมให้เตะเลย

มันจะต้องมีปัญหา เพราะคอมคุณ โปรแกรมคุณ ต่างกับเขา ไม่มากก็น้อย ฉันใดก็ฉันนั้น เรื่องนี้ก็เหมือนกัน…

ผมขอใช้คำของคุณ kke หน่อยนะครับ

คุณมีสิทธิถาม แต่คนอื่นก็มีสิทธิไม่ตอบ
ถ้าถามแล้วไม่ได้คำตอบ ก็อย่าไปโทษคนอื่น
ถ้ามีคนมาช่วยตอบ คุณก็ควรจะขอบคุณ ไม่ว่าเขาจะตอบตรงประเด็นหรือไม่

คุณน่าจะดีใจ ที่มีคนให้ความสนใจกับคำถามของคุณมากขนาดนี้ ลองนึกดู ว่าถ้าคุณเปิดกว้าง ที่นี่ จะให้ความรู้คุณได้มากมายขนาดไหน

[quote author=pook link=topic=3636.msg28239#msg28239 date=1153464025]
ประเด็นนี้ กระทุ้นี้ร้อนแรงมากมายครับ ชอบๆ
หลายคนตอบกันจนท้อไปเลย… น่าจะบอกชื่อเว็บ
หรือชื่อโฮสที่ใช้อยู่ หรือแพลนขนาดที่ใช้หน่อยนะครับ
จะได้ประเมินกันได้ครัว่าตอนนี้ใช้เท่าไหร่ แล้วต้องการ
เติบโตอีกเท่าไหร่ กี่%, งบประมาณตอนนี้, ค่าใช้จ่ายต่อเดือนที่รับได้
วนกลับมาเรื่องเดิมๆ แต่พวกนี้คือพื้นฐานเลยที่จะทำให้เลือกและตัดสินใจได้
ตลอดจนถึง หลายๆ คนจะได้แนะนำคุณได้ครับ

ปล. SMF ไม่มี Feature Ignore กระทุ้เหรอครับ แบบนี้ผมเปลี่ยนใจใช้บอร์ดอื่นดีกว่า

ผมมีสิทธิถาม และไม่เคยบังคับให้ใครตอบ
ถ้าไม่มีคนตอบผมก็จะเลือกถามวิธีใหม่
ถ้าคนตอบไม่เข้าใจคำถาม สิ่งที่เราควรทำคือปรับจูนให้เข้าใจตรงกัน
ถ้ามีคนช่วยตอบผมมักจะขอบคุณไปทุกครัง
และถ้ามีคนตอบไม่ตรงประเด็นผมก็มักจะชี้แจงไปทุกครังเช่นกัน
ทั้งหมดมันเป็นสิ่งที่ควรทำครับ

ถ้าเราไม่เข้าใจ และไม่พยายามปรับให้เข้าใจตรงกัน ประโยชน์ที่ได้จากการถามและการตอบมันจะลดลงเยอะครับ

ผมก็เห็นด้วยครับ กระทู้นี้ผมก็ได้ประโยชน์เยอะ และอย่างที่บอกไป ผมมีความสามารถแยกแยะข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับที่ไม่เป็นประโยชน์ออกจากกันได้ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ผมก็เก็บไว้ ถ้าแค่เข้ามาด่าๆอย่างเดียวก็อ่านข้ามไป ถ้ามีใครไม่เข้าใจประเด็นก็อธิบายไป

ส่วนที่คำตอบของหลายคนคนมาแนวทางเดียวกันหมด เพราะส่วนใหญ่ไม่เข้าใจคำถาม ซึ่งจริงๆผมก็คาดไว้แล้วตั้งแต่ตั้งคำถาม

เรื่องหนังสือ step by step ผมว่าผมได้เตะคุณแน่เลย เพราะผมรู้หลายเรื่องจากหนังสือพวกนั้น แต่ไม่ใช่เรื่องทำ server นะ อย่างตอนศึกษา photoshop ผมก็ทำตามเป๊ะๆทุกขั้นตอน ออกมาเหมือนเลย หลังจากทำได้แล้ว จากนั้นผมก็สามารถเอามันไปประยุคกับรูปแบบอื่นได้อีกมากมาย

และผมก็ใจครับที่มีคนมาตอบกระทูมากขนาดนี้ ผมว่าผมเป็นคนเปิดกว้างที่สุดแล้วครับ

ไม่ได้มาตอบ และผมจะโดนด่าเจ้าของกระทู้ด่าหรือเปล่านะ

[quote author=cha link=topic=3636.msg28267#msg28267 date=1153477066]
ไม่ได้มาตอบ และผมจะโดนด่าเจ้าของกระทู้ด่าหรือเปล่านะ

[quote author=nutrsu link=topic=3636.msg28276#msg28276 date=1153479105]
ผมไม่ค่อยด่าใครนะ ส่วนใหญ่จะโดนด่าซะมากกว่า

เหตุที่ไม่เปลี่ยนคำถามเพราะ

1. เพราะถ้าเปลี่ยน มันก็จะไม่ได้คำตอบอย่างที่ต้องการ
  2. คาดว่าส่วนใหญ่ไม่เข้าใจ แปลว่า อาจมีส่วนน้อยที่เข้าใจ ความรู้จากส่วนน้อยนั้นก็อาจคุ่มค่าที่จะถาม
  3. ถึงไม่มีใครเข้าใจเลย แต่ก็ยังได้ประโยชน์อยู่ ในกระทู้นี้ผมก็ได้ประโยชน์หลายอย่าง อย่างที่บอกไปแล้ว เวลาเราตั้งคำถาม บางที่เราไม่ได้ต้องการแค่คำตอบ เราต้องการความคิดเห็นด้วย
    [/quote]คิดว่าผมไม่เข้าใจคำถามหรอครับ

ไอ้ 3 ข้อที่ผมบอกไปว่าคุณต้องการอะไร คุณเองก็บอกว่าตรงหมดทุกอย่าง
ผมก็ตอบตามความเป็นจริงไปแล้วว่ามันเป็นยังไง

คุณเองยังไม่ได้เข้ามาสัมผัส
ตอนนี้คุณก็เปรียบเสมือนคนที่มองอยู่จากนอกกำแพง
ยังไม่รู้ว่าข้างในกำแพงมีอะไรที่มันลึกลับซับซ้อนกว่านั้นบ้าง

ผมเอง รวมไปถึงคนอื่นๆ ที่เค้าเข้ามาในกำแพงแล้ว
เค้าก็พยายามบอกคุณอยู่ ว่าที่คุณถามมันเป็นยังไง

ผมอ่านคำตอบทุกอันแล้วผมว่าผมเข้าใจตรงกันกับทุกคน รวมไปถึงคุณด้วยนะครับ
มีแต่คุณที่ยังไม่เข้าใจ ว่าพวกผมพยายามสื่ออะไรให้คุณ

ลองเปิดใจอีกนิด ปรับวิธีถามอีกหน่อย
อย่าทำให้คนอื่นหมั่นไส้โดยการถามแบบนี้
ถามดีๆ ตรงๆ ที่นี่ยินดีต้อนรับเสมอ

นี่เหมือนคุณถาม แล้วพอเค้าตอบคุณก็เถียงว่าไม่ใช่แบบนี้ ทั้งๆ ที่คุณยังไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง
คุณไม่ควรเถียงในเรื่องที่คุณรู้ไม่จริง ในขณะที่คนตอบรู้จริงกว่าคุณ

จำตัวหนาไว้ ท่องให้ขึ้นใจ
นำไปใช้ด้วย แล้วคุณจะได้รับคำตอบที่ดีขึ้นเยอะ

ปล.ที่นี่ไม่ต้องหลอกถาม ไม่ต้องหลอกใช้ บอกข้อมูลมาตรงๆ
คุณมีอะไรในมือแล้วบ้าง คุณต้องการอะไร ที่นี่มีคำตอบเสมอครับ
ขอบคุณครับ
icez

ต้องแยกแยะให้ถูกนะครับ ผมไม่เคยเถียงในเรื่องเทคนิคของ server นะครับ ทุกคำที่อธิบายไป คือการอธิบายคำถาม เป็นการอธิบายว่าผมต้องการอะไร ไม่เคยเถียงเลยว่า โปรแกรมตัวนั้นไม่ดี ตัวนี้ไม่สมบูรณ์ ลงตัวนั้นดีกว่าตัวนี้ คอนฟิกแบบนี้ดีกว่าแบบนั้น ลองกลับไปอ่านดีๆครับ อ่านแล้วคิดตามด้วยนะครับ ไม่ใช่อ่านเฉยๆ

มันแปลกตรงที่คุณบอก คุณเข้าใจความต้องการของผมมากกว่าตัวผมเอง

ท่องคำนี้ไว้ให้ขึ้นใจครับ

ผู้ตั้งคำถาม ย่อมเข้าใจสิ่งที่ต้องการถามมากกว่าผู้ตอบ

ขอบคุณครับ