มีขั้นตอนการทำ web server ด้วย linux แบบสำเร็จรูปหรือเปล่าครับ

ไว้สำหรับคนที่ไม่ต้องการความรู้มาก ไม่ต้องการอะไรที่ซับซ้อนล้ำลึก ไม่ต้องการรู้ลึกรู้จริงเป็นเซียน แค่ต้องการให้ใช้งานได้

แบบบอกเป็นขั้นเป็นตอน 1 2 3 ทำตามได้เลยเลย ตัดคำว่า “แล้วแต่ชอบ” ออกไปแล้วฟันธงมาเลย เพราะส่วนใหญ่เวลาถามว่าจะใช่ตัวไหน ก็จะบอกว่า “แล้วแต่ชอบ” แล้วตูจารู้ได้ไงว่าชอบตัวไหน จะต้องให้ลองใช้ทุกตัวให้หมดก่อนหรือไร 10 ปี ยังลองไม่ครบเลย

บอกแบบเป็นสเต็ปแบบนี้อะไร เช่น

1. ใช้ linux ตัวนี้ ลงแบบนี้ อย่างงั้นอย่างงี้
  2. ลง cp ตัวนี้ ลงแบบนี้ๆๆ
  3. ลง ไอ้นั้น ลงไอ้โน่น ลงไอ้นี่
  4. เซ็ตไอ้นั้นแบบโน้น เซ็ตไอ้โน่นแบบนี้ เซ็ตไอ้นี้แบบนั้น
  5. เอาเว็บขึ้นพร้อมเปิดเว็บได้เลย
  6. วิธีดูแลเบื่องต้น

อะไรแบบเนี๊ย ไม่มีบ้างเหรอครับ

อยากรู้แบบนี้น่าจะไปจ่ายเงินเรียนนะ

google ครับ วิธีที่คุณถาม ทั้งหมด มีคนทำไว้แล้ว แต่เป็นภาษาอังกฤษนะ
พยายามเองก่อนนะครับค่อยมาด่าคนอื่น

ผมก็แนะนำไปแล้วว่ามือใหม่ให้เล่นตระกูล redhat ไป แล้วจะลง cp ตัวไหนก็มีวิธีลงอีกเป็นสิบวิธี
แล้วก็ไม่ได้เป็นวิธีที่ตายตัวซะด้วย สามารถเปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ แล้วแต่ความพอใจและความต้องการของแต่ละคน

เพราะฉะนั้น กรุณา ใช้ search engine ให้เป็นประโยชน์ครับ
อย่ามาทำัตัวแบบว่าให้คนอื่นป้อนข้าวให้ถึงปากแถวนี้ เสียเวลาเปล่า

ถูกใจจริงๆครับ

ถ้าคุณต้องการสูตรสำเร็จมันไม่มีหรอกครับ ต่างคนต่างเทคนิค หลายๆคนถึงบอกให้เลือกเอาตามความชอบ ไม่ต้องไปนั่งลองเล่นทุกตัวก็ได้ครับ เข้าไปดูในเว็บต่างๆเขาก็มัวิจารณ์อยู่แล้วว่า distribution ไหนเวอร์ชั่นไหน มีข้อดีข้อเสียอย่างไร เอามาเปรียบเทียบแล้วเอามาลองเล่นดูครับ ไม่ใช้เวลาขนาด 10 ปีหรอก ถ้าอยากเร็วไม่เช่า dedicated server ล่ะครับง่ายเร็วไม่เสียเวลาคุณด้วย

ผมว่าไปเรียนไม่น่าจะเหมาะกับความต้องการแบบนี้นะ
แบบเป็นขั้นตอนเพื่อเอาไปใช้จริงเลย แบบนี้น่าจะมาจากผู้ใช้ที่มีประสบการณ์ลองผิดลองถูกมากกว่า ถ้าไปเรียนจะเหมาะกับแนวทฤษฎี เรียนเอาความรู้ ไม่ได้เรียนเอาใช้จริง

เหมือนตอนเรียนประกอบคอมหนะ ถ้าไปเรียนตามโรงเรียนที่เปิดสอนนะ เริ่มวันแรกมาก่อนเลย CPU คืออะไร HardDisk คืออะไรมีกี่แบบแต่ละแบบเป็นยังไง ทฤษฎีมาเพียบ กว่าจะได้จับเครื่องรอเป็นชาติ แค่จะประกอบคอมเอาให้แม่ไปพิมพ์เล่นซัดไปเป็นเดือน แต่ถ้าให้เพื่อนสอน มันเอาเครื่องมาเสียบให้ดู แกเสียบไอ้นี่ตรงนั้น แล้วแกเอาไอ้นั่นไปเสียบตรงนี้ วันเดียวเป็นเลย

ว่าแล้วต้องมีคนเข้ามาตอบประมาณนี้ ถ้ายังไม่เข้าใจประเด็นลองไปอ่านใหม่อีกทีครับ

1. ก่อนจะเริ่มคำถามเราต้องมีความรู้มากพอที่จะถามก่อน ดังนั้นขั้นตอนเริ่มต้นจึงมาก่อนคำถามเสมอ หรือถ้าจะมองว่าควรเริ่มด้วยคำถาม กระทู้นี้ก็ถือเป็นหนึ่งคำถาม ไม่เห็นมีคำตอบที่ชัดเจนอย่างที่ว่าเลยนี่
  2. ถ้าจะตอบคำถามด้วยการบอกว่า ไปอ่านเว็บอังกฤษสิ แล้วเราจะมีเว็บนี้มาทำไม ในเมื่อเว็บต่างประเทศมีข้อมูลเยอะกว่านี้ละเอียดกว่านี้เยอะ ถ้าตอบแบบนั้นเราสามารถตอบทุกคำถามทุกกระทู้ได้ด้วยคำตอบเดียวกันคือ “ไปเปิด google เอาสิ ไปอ่าน eng เอาสิ”
  3. ถ้ามันมีหลายวิธีก็แนะนำมาซักวิธีก็ได้ ถ้ามันได้ผล เพราะคนที่เขาจะทำตามขั้นตอน เข้าไม่รู้วิธีอะไรเลย ดังนั้นวิธีเดียวที่ใช้ได้ก็เพียงพอสำหรับเขา
  4. กรุณาไปศึกษาการใช้ search engine ซะใหม่ ว่าเราจะใช้เมื่อเวลาไหนครับ ต้องมีปัจจัยอะไรบ้าง

เวลาคุณจะเดินไปทางไปไหนมาไหน คุณเดินทาง ทางนั้นๆ ทางเดียวเสมอๆ หรือเปล่าครับ

• สูตรสำเร็จมันไม่มีเพราะไม่ทำครับ ถ้าทำมันก็มีได้ แต่ไม่ได้บอกว่าต้องมีใครทำ ตั้งกระทู้มาถามเฉยๆว่ามีใครทำหรือยัง
  • ไม่ต้องกลัวว่ามันจะมีกี่เทคนิก เราก็แค่แนะนำตามเทคนิกของเราก็พอ ถ้าหากเทคนิคนั้นมันใช้ได้
  • “เว็บต่างๆเขาก็มัวิจารณ์อยู่แล้วว่า distribution ไหนเวอร์ชั่นไหน มีข้อดีข้อเสียอย่างไร” นั่นก็แปลว่ามันมีรูปแบบของมันอยู่แล้วว่าแบบไหนเหมาะกับแบบไหน ยิ่งทำเป็นขั้นตอนง่ายเข้าไปใหญ่
  • เลข 10 ปี เป็นตัวเลขเปรียเทียบครับ ความหมาย น่าจะคล้ายๆ ขี่ช้างจับตักแตนหนะ
  • dedicated server ง่ายเร็วไม่เสียเวลา แต่แพงครับ มีคนแนะนำว่าทำเว็บใหญ่ๆ ซื้อ server ลงทุนต่ำกว่า

[quote author=WebHostDD link=topic=3636.msg28122#msg28122 date=1153395470]
เวลาคุณจะเดินไปทางไปไหนมาไหน คุณเดินทาง ทางนั้นๆ ทางเดียวเสมอๆ หรือเปล่าครับ

งั้นลองไปที่นี่ดูครับ
http://www.hostinghacks.net/

มีทั้งหมดจริงๆ <<< ผมหมายถึงมีที่คุณต้องการทั้งหมดนะครับ คิดว่าคุณ iCez ก็หมายความเช่นนั้น lol

ผมเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยละกันครับ

ลองดูอันนี้ครับ แต่เป็น FreeBSD : Thaibsd.com
อื่นๆ ก็ลองดูที่นี่แหล่ะครับ น่าจะพอสนองความต้องการได้บ้าง http://www.thaibsd.com

Edit : นิดหน่อย

น่าจะมีอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ก็ต้อง search หาเอาว่าอยู่ที่ใหน แล้วก็อาจจะไม่ฟรี

ถ้าจะหาที่มันรวมไว้ครบ มันก็มีคือ “หนังสือ” เล่มที่หัวข้อตรงกับความต้องการเรา มันจะบอกเป็นขั้นเป็นตอน ในเรื่องที่เราอยากรู้

ผมก็มีโครงการจะเขียนหนังสือเกี่ยวกับการทำ WebServer อยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้เริ่ม

ผมขอตอบในฐานะคนที่เคยทำหนังสือนะครับ

แนะนำ

http://www.howtoforge.com/

[quote author=STANDHOST.COM link=topic=3636.msg28133#msg28133 date=1153398471]
ผมขอตอบในฐานะคนที่เคยทำหนังสือนะครับ

ที่หลายๆ คนมาแนะนำแล้วบอกว่าแล้วแต่ชอบนั้น มันเป็นเรื่องปกตินะครับ
แล้วคุณบอกว่า จะรู้ได้อย่างไรว่าจะชอบตัวไหน…
จริงๆ มันก็เหมือนขนมนั่นแหละครับ มีมาวางไว้ตรงหน้า ถ้าไม่รองชิม ก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าจะชอบชิ้นไหน

ให้เจาะจงเหรอครับ… ทุกคนในนี้เก่งไม่เหมือนกันนะครับ และก็ชอบไม่เหมือนกันด้วย
สุดท้ายแล้ว ก็จะได้คำตอบว่า ให้ใช้ตัวนั้นเพราะผมชอบ ให้ใช้ตัวนี้ผมใช้อยู่ แล้วคุณก็ไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหนอยู่ดี
เริ่มจากทำตามคำแนะนำของทุกคนนั่นแหละครับ ลองชิมทีละตัว แล้วจะรู้เองว่าชอบตัวไหน ก็ตัดสินใจใช้ตัวนั้นครับ

[glow=red,2,300]อ้อรู้กำหนดอบรมแล้วครับ[/glow]

ปล. ไปลงชื่อเรียนไว้ก่อนมั้ยครับ เผื่อได้ไปนั่งเรียนด้วยกัน http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=3499.30

[quote author=bunpot link=topic=3636.msg28142#msg28142 date=1153404090]
ที่หลายๆ คนมาแนะนำแล้วบอกว่าแล้วแต่ชอบนั้น มันเป็นเรื่องปกตินะครับ
แล้วคุณบอกว่า จะรู้ได้อย่างไรว่าจะชอบตัวไหน…
จริงๆ มันก็เหมือนขนมนั่นแหละครับ มีมาวางไว้ตรงหน้า ถ้าไม่รองชิม ก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าจะชอบชิ้นไหน

ให้เจาะจงเหรอครับ… ทุกคนในนี้เก่งไม่เหมือนกันนะครับ และก็ชอบไม่เหมือนกันด้วย
สุดท้ายแล้ว ก็จะได้คำตอบว่า ให้ใช้ตัวนั้นเพราะผมชอบ ให้ใช้ตัวนี้ผมใช้อยู่ แล้วคุณก็ไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหนอยู่ดี
เริ่มจากทำตามคำแนะนำของทุกคนนั่นแหละครับ ลองชิมทีละตัว แล้วจะรู้เองว่าชอบตัวไหน ก็ตัดสินใจใช้ตัวนั้นครับ

[glow=red,2,300]แล้วเมื่อไหร่ คุณ ทอง จะจัดอบรมซักทีล่ะครับ รออยู่นะครับ[/glow]

ผมมีสูตรสำเร็จครับ

OS + CP

1. เลือก OS ฟันธงเป็น Redhat Enterprise ตัวละ 3 หมื่นครับ Support เยี่ยม
  2. เลือก CP เป็น Cpanel ครับ ตัวละ 5 หมื่นกว่าดีสุดๆ

Install

• ใส่แผ่น Redhat Enterprise แผ่นที่ 1
  • ทำตามที่มันบอกจนเสร็จ reboot เครื่อง
  • Install Cpanel
  • อันไหนไม่รู้ทำไง อ่าน Readme ครับ

สูตรนี้สำเร็จมาตลอดครับ

อ้าวทำไมไม่ทำตามละครับ

ก็ให้ฟันธงไม่ใช่เหรอครับ เลือกไปเลยครับ Redhat Enterprise กับ Cpanel ผมว่าเจ๋งนะ Support ดีด้วย

หรือไม่อยากเสียตังค์แพงๆครับ

นั่นไงสูตรสำเร็จผมคุณก็ไม่ใช่

สูตรสำเร็จของใครมันขึ้นอยู่กับความจำเป็น ความรู้ เงินในกระเป๋าด้วย ถึงไม่มีใครบอกสูตรสำเร็จคุณได้ไงครับ

คุณเท่านั้นละครับจะกำหนดสูตรสำเร็จให้ตัวคุณได้ เพราะคุณเป็นคนเดียวที่รู้ว่าคุณต้องใช้อะไร มีเงินในกระเป๋าแค่ไหน มีข้อจำกัดอะไรบ้าง

แล้วถ้าเขียนสูตรสำเร็จออกมาได้แล้วก็เอามาแบ่งปันคนอื่นก็ได้ครับ

การเป็นผู้รับมันง่ายครับ การเป็นผู้ให้มันยากกว่า

แค่นับ 1 - 10 ให้ได้ก่อนครับ ค่อยเรียนบวกลบเลข ถึงตอนนั้นก็คงมีคนอยากแนะนำละครับ

ตั้งแต่อ่านมาคุณนี่แหละเข้าใจประเด็นที่สุด ผมต้องการแบบนี้แหละครับ บอกชัดๆไปเลยว่าควรจะต้องใช้ตัวไหน แต่อยากได้ที่ละเอียดกว่านี้ครับ มีบอกวิธีลงว่าลงยังไง อะไรก่อนหลัง ลงอะไรอีกบ้าง แต่ละอย่างใช้ทำอะไร ข้อดีข้อเสีย ข้อจำกัดมันมีอะไรบ้าง รวมถึงค่าใช้จ่าย และรายละเอียดอื่นๆ ด้วย

แบบนี้แหละครับตรงประเด็นแล้ว ทำไมคุณถึงคิดว่าผมจะไม่ทำตามล่ะครับ

ยกตัวอย่างอีกที

วิทีติดตั้ง server ที่เหมาะสำหรับ… เขียนโดย …

1. ในการทำ server เพื่อ… ควรจะใช้ Redhat เพราะว่ามัน… แต่มันมีข้อจำกัดตรง… ซึ่งแก้ได้โดย…
  2. โดยโปรแกรมหาได้จาก … หลังจากได้แผ่นแล้วให้ทำการลงโดยใส่แผ่นเข้าแล้วก็…
  3. หลังจากลงตามขั้นตอนแล้ว ต่อด้วยการลง cp โดย cp ที่แนะนำได้แก่ Cpanel เพราะ… แต่มันมีข้อจำกัดตรง…
  4. โดยวิธีลงก็…
  5. หลงัจากลงตามขั้นตอนที่ได้อธิบายไว้แล้ว ก็มาต่อด้วย…

อะไรแบบเนี๊ยอะครับ คือบอกเป็นขั้นตอน บอกข้อดีข้อเสีย ข้อจำกัด แต่ไอ้ตรงที่บอกว่า “อันไหนไม่รู้ทำไง อ่าน Readme ครับ” อันนี้ไม่ใช่ step by step นะครับ

น่าจะมีใครเคยทำนะครับ ถ้าผมมีความรู้ มีประสบการณ์ ผมทำแน่ครับ และแน่นอนว่าถ้าทำแล้วก็จะต้องเอามาแบ่งปัน แต่พอดีผมทำไม่ได้ กว่าจะเก่งขนาดนั้นคงอีกนานมาก และที่สคัญผมไม่ต้องการจะเก่งด้านนี้