มีขั้นตอนการทำ web server ด้วย linux แบบสำเร็จรูปหรือเปล่าครับ

ผมว่า เวลาสัปดาห์นึง ถ้ามีพื้นฐาน linux มาก่อนนี่ไม่ยากครับ แต่ท่าทาง…

ยังไม่จบเหรอครับเรื่องนี้ ผมว่าหากรีบหรือเร่งด่วนจริงๆ
ลองหาผู้ให้บริการที่ติดตั้งฟรีก็ได้นะครับ แล้วนั่งประชิดถามเลย

๑. ได้ลงเครื่องฟรี
๒. ได้ความรู้
๓. รวดเร็ว

แล้วค่อยถามเค้าว่าทำไมถึงเลือก dist นี้ให้ แล้วทำไมไม่ใช้ dist นั้น
หรือคำถามที่อาจจะเกิดขึ้นครับ…

อันนี้ความเห็นส่วนตัว เพราะเท่าที่ผมอ่านมาคนที่อาจจะไม่เปิดรับเลย
คือคุณเจ้าของกระทู้ต่างหากล่ะครับ คุณลองอ่านแล้วทบทวนดูนะครับ
ทุกๆ คนที่ตอบในกระทู้นี้ กำลังพยายามช่วยคุณ และคุณเป็นคนขอความช่วยเหลือ
การรับฟังและปรับทัศนคติจะช่วยให้ทั้งผู้ตั้งคำถาม และผู้ตอบ มองไปในทางเดียวกัน
หรือปรับจูนกันได้

แต่เท่าที่ผมอ่านมาคุณ… จะพูดทุก Reply ว่า "ทำไมไม่ตอบอย่างที่กูอยากรู้"
เพราะอะไรครับ…??? (ทบทวน)

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่สาระดีมากครับ หากสามารถ LOCK ไว้ได้จะเป็นแหล่งข้อมูลที่ดี
แต่บางส่วนที่ไม่น่าสนใจก็ลดๆ กันไป

การอยู่ร่วมกันควรจุนเจือ เอิ้กอำนวยกันครับ … ผมมีเพื่อนบ้านใหม่คนนึงเพิ่งย้ายมา
อาศัยช่วยเหลือกันเราก็อยู่ร่วมกันได้ปกติสุขดี…

ที่ผมตอบมาอาจจะไม่ตรงในส่วนไหนเลย แต่ที่ต้องต่อส่วนท้าย และ comment ว่า
ความคิดเห็นส่วนตัวไม่เกี่ยวกับสถาณะใดๆ… ผมขอบอกว่าเริ่มหงุดหงิดกับอาการแบบนี้ครับ

หากผมผิดพลาดประการใด หรือไม่พบใจผมในส่วนไหนให้ด่าที่ผม หรือโทรมาพูดคุยกันได้ที่
018715609 ปุ๊กครับ

ขอแสดงความนับถือ
ปุ๊ก

จริงก็กะใช้วิธีนั้นอยู่เหมือนกันครับ แต่เราควรจะต้องมีความรู้อยู่บ้าง ไม่งั้นดูไปก็งง บางที่เขาก็ถามว่าจะให้ลงอะไร เรายังไม่รู้เลยว่าต้องลงอะไรบ้างและจะไปตอบเขายังไง

ส่วนเรื่องเปิดรับ อันนี้อาจเป็นการเข้าใจผิดของคุณเอง สิ่งที่ผมพยายามทำอยู่คือการปรับจูนให้เข้าใจตรงกันก่อน เพราะถ้ายังเข้าใจไม่ตรงกัน มันก็คุยกันยาก ตราบใดที่ผู้ตอบยังไม่เข้าใจคำถาม มันยากที่จะตอบให้ตรงคำถาม แต่ถึงตอบไม่ตรงคำถาม ผมก็ได้หลายอย่างที่เป็นประโยชน์มา ผมถนัดเรื่องแยกแยะข้อมูลที่เป็นประโยชน์ใส่หัว และตัดส่วนไม่เป็นประโยชน์ทิ้ง

เรื่องโทรศัพ เว็บคุณ ปุ๊ก ผมก็โทรไปเมื่อวานซืน ไม่เห็นมีคนรับเลย จะโทรไปถามเรื่อง server นี่แหละ อย่าให้รู้ว่าใครเก่ง ผมไปดูดความรู้หมดแหละ

ต้องขออภัยด้วยครับ เมื่อวานติดงานสมาคมฯ และชมรมที่ทำงานร่วมกันอยู่ครับ
ส่วนเรื่องโทรศัพท์น้องที่บริษัทคงไม่ได้รับ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ส่วนคำแนะนำ
ยินดีอยู่แล้วครับ…

ตอบให้ DROP และเย็นๆ ลงกันอีกนิดครับ … ส่วนวิธีที่ผมว่าอาจจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดตอนนี้
เพราะข้อจำกัดหลายๆ อยางมันจะบีบคุณเอง และท้ายที่สุดคุณอาจจะไม่มีโอกาสได้เลือก

แต่ผมเชื่อว่าผู้ให้บริการทุกคนไม่มีใครอยาก config ให้ server มีปัญหาหรอก
เพราะนั่นหมายถึงเค้าจะต้องเสียเวลาเพิ่มในส่วนอื่นๆ… ทุกคนล้วนอยากเซ็ตทีเดียว
แล้วลืมกันไปเลย แต่ไม่ลืมจ่ายเงิน…

หากเป้นไปได้ลองสรุปดูว่าคุณมีข้อจำกัดเรื่องอะไรบ้าง หลักแล้วคือเรื่อง เวลา
ซึ่งแน่นอนทุกคนมีข้อจำกัดเรื่องนี้เฉพาะในเวลาเร่งด่วนฮ่ะๆๆๆๆ ฉะนั้น คุณเท่านั้น
ที่จะหาข้อสรุปได้ดีที่สุดครับ

แล้วขอให้อ่านโดยละเอียดอีกครั้งนะครับ บางคนอาจจะตอบแบบผม หรือบางคนอาจจะตรง
บางคนไม่ตรง แต่นั่นคือที่สาธารณะ ซึ่งคุณก็แจ้งแล้วว่าสามารถแยกแยะได้ หวังว่าคง
ได้ข้อสรุปในเร็ววันนี้ครับ เพราะผมเองก็แอบติดตามอยู่ ว่ามันจะออกมายังไง
ไอ้ที่เสนอไปคุณจะใช้อะไร สรุปยังไง… ได้เรื่องแล้วรบกวนรายงานผลด้วยนะครับ
อย่างน้อยเพื่อขอบคุณเพื่อนๆ ทุกๆ คนที่ช่วยตอบในกระทู้นี้ครับ ผมจะได้ทราบด้วยว่าอะไรดีที่สุด

ปุ๊ก

ข้อมูลเป็นสิ่งสำคัญครับ การถามคำถามโดยให้ข้อมูลไม่ครบ ถามลอยๆ มันก็จะได้คำตอบไม่ค่อยตรงที่ต้องการเป็นธรรมดา

หากบอกแต่แรกว่า มีเวลาจำกัดเนื่องจากจะต้องออกจากโฮสเก่า
โดยจะวางเครื่องเองโดยใช้แค่ 1 เวบ จะเลือกใช้ OS และ CP อะไรดี
โดยเวบมีคนเข้าประมาณ xxx หน้าต่อวัน เลือกเครื่อง spec ใหนดี ประมาณกี่บาท

ถามแบบนี้ผมว่าได้คำตอบตรงความต้องการกว่านะครับ

ถ้าใช้แค่เวบเดียวทั้งเครื่อง และงบจำกัด ขอแนะนำให้ใช้ CP ฟรี แนะนำ VHCS ครับ หรือเอาแค่ Webmin ก็ยังได้
ถ้าให้ฟันธงก็
Ubuntu 5.x + VHCS – http://vhcs.hostinghacks.net/debian/
อันนี้ผมนั่งทำตามมาแล้ว ใช้งานได้จริง ลอง Debian ทำตามแล้วติดปัญหาจุกจิก แต่ Ubuntu 5.10 ผ่านฉลุย

หรือ
CentOS 4.x + VHCS http://vhcs.net/new/modules/phpwiki/index.php/Installation%20CentOS%204.x%20(en)
เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้จะลองทำดู

ว่าแต่ลองหาที่วาง colo ไว้บ้างหรือยังครับ บางที่เขาก็ช่วยแนะนำหรือช่วยติดตั้งให้ฟรีหรือไม่แพงอย่างที่คิด
แต่ถ้ามันสุดวิสัยจริงๆ ก็อาจจะต้องจ้างคนลงให้ (500-3000บ แล้วแต่จะหาใครเจอ)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เท่าที่หาอ่านจาก ubuntuguru.com ดูมันน่าใช้ดี ก็กะจะใช้ตัวนี้ แต่ดันมีคนบอกมันเหมาะกับ desktop มากกว่า server เลยชักลังเล

เรื่อง colo นี่ผมยังไม่ได้ซื้อเครื่องเลยครับ ลองมองหาดูหลายที่แล้วครับ จริงๆมันก็ 2 จิต 2 ใจอยู่ว่าจะ dedicated หรื colo ดี

วิธีนั้นเหมาะกับการใช้ชั่วครั้งชั่วคราว และไม่เหมาะที่จะใช้กับคนที่คิดว่า
จะยังพูดคุยกันในเรื่องอื่นๆ ต่อไป เพราะอย่างน้อยที่สุดทุกคนไม่มีใคร
ชอบที่จะรู้สึกเหมือนถูกหลอกใช้หรอกครับ แต่ก็น่าสนใจดีครับ เพราะ
การคบกันในระยะยาว ความจริงใจสำคัญกว่าคำตอบสั้นๆ แค่คุณต้องการรู้

“ไม่ได้ด้วยเล่ห์ ก็ต้องเอาด้วยกล”

วันนี้พวกเราโดนกันทั้งบอร์ดเลยเหรอเนี้ย ฮะๆๆ โจ๊กรอบดึก

ปุ๊ก

ยาวเป็นมหากาพเลยแฮะ

ไม่เชิ่งอย่างนั้นหรอกครับ ถ้าอย่างที่พันทิปอันนั้นใช่ ก็คือตั้งใจหลอกถามน่ะแหละ
แต่อย่างที่ผมถามในกระทู้นี้มันไม่เชิงนะครับ ผมถามเพราะก็อยากได้จริงๆ วิธีแบบสำเร็จรูปอ่ะ
และที่พยายามอธิบายประเด็นของคำถาม ก็อธิบายเพราะอยากให้เข้าใจตรงกันจริงๆ
แต่ก็พอเดาคนที่จะมาตอบกระทู้ออกอยู่แต่แรกเหมือนกันว่าจะมาตอบกันแบบไหน
จะว่าหลอกมันก็ไม่ใช่นะ มันเป็นวิธีการถามมากกว่า มันก็เหมือนคนเราเวลาพูด
เราสามารถพูดความหมายเดียวกันได้หลากหลายรูปแบบ พอเวลาเราจะถามอะไรใคร
เราก็ต้องรู้จักเรียบเรียงคำถามก่อน

แล้วผมไม่ได้บอกว่าวิธีนั้นมันดี หรือควรเอาตามนะ ผมก็ไม่ได้ใช้มันบ่อยๆ ปกติก็ถามธรรมดาแหละ
และก่อนที่ผมจะใช้วิธีแบบนั้น ผมจะถามด้วยวิธีปกติก่อนเสมอนะ แต่มันมักไม่มีคนตอบ

ปล. วกกลับมาเรื่อง server ต่อดีกว่า ผมยังรออยู่นะครับ วิธีแบบสำเร็จรูปอ่ะ น่าจะมีใครเคยทำบ้างนะ ไม่ต้องละเอียดมากก็ได้

ขอให้โชคดีครับ

ปุ๊ก

ลองเช่า dedicated server ที่เขาลง OS + CP ให้ฟรี ราคาไม่แพงไปก่อน ให้ เว็บสามารถทำงานได้ก่อน
ลูกค้าจะได้ไม่เดือดร้อน อาจจะเช่า 1-3 เดือน

[quote author=kke link=topic=3636.msg28131#msg28131 date=1153396798]

ผมก็มีโครงการจะเขียนหนังสือเกี่ยวกับการทำ WebServer อยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้เริ่ม
[/quote]เตรียมสนับสนุน 1 เล่มครับ

เทคนิคดีครับ…

เอาเป็นว่า คุณใช้เวลาที่จะมาตอบกระทู้โต้ไปโต้มาแบบนี้ ไปหาคำตอบคร่าวๆ ก่อนนะครับ

1. ตัดสินใจซื้อเครื่อง รุ่นไหน ยี่ห้อไหน สเปคอะไร ให้เรียบร้อบ

2. เลือก OS ที่คิดว่า “ใช่”

3. เลือก CP สักตัวนึง จากที่คุณมีตัวเลือก ในทุกๆ คำตอบ ที่เขาตอบคุณ

4. เลือกสถานที่ CO-Location ให้เรียบร้อย

แล้วค่อยมาถามต่อ ว่าจะทำอย่างไรต่อ ผมรับลอง ทุกคนที่นี่ จะเข้ามาตอบคุณกันเพียบเลย

ผมรู้ว่าเชียงใหม่ ไปได้หลายวิธี ซึ่งคุณก็รู้ว่ามีหลายวิธี แต่ผมจะแนะนำได้ยังไงว่าคุณจะต้องไปซื้อตั๋วที่ไหน ไปขึ้นรถ ขึ้นเครื่อง ที่ไหน
ถ้าคุณเองก็ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าคุณ “จะไปด้วยวิธีไหน”

เพราะถ้าผมบอกให้ไปเครื่องบิน เพราะผมเคยไปแล้ว คุณก็อาจจะบอกว่า มันแพงไปสำหรับคุณ ถ้าบอกให้นั่งรถทัวร์ ก็อาจจะแย้งมาว่าเมารถอีก…
ผมอยู่เมืองเลย ผมบอกว่าขับรถไปสิ ง่ายกว่าใกล้ดี คุณก็อาจแย้งอีกว่าคุณอยู่กรุงเทพ คุณไม่มีรถ หรือ มันไกล ขับไม่ไหว เป็นต้น

อย่างที่คุณ iCeZ บอกว่ามันมีข้อมูลพื้นฐานที่ต่างกัน มันไม่มีสูตรสำเร็จหรอกครับ คุณเคยมั๊ย ติดตั้ง Windows 2 ครั้ง ได้ผลลัพธ์ออกมาไม่เหมือนกัน เพราะแผ่นอาจเสีย

ถ้าคุณเรียนรู้แบบ Step By Step ในเวลาอันสั้นมากๆ โดยคุณไม่มีความรู้พื้นฐานเลย หากมีการผิดพลาดแม้แต่นิดเดียว หรือเขาบอกไม่ละเอียด คุณก็เสร็จ…

เอาใจช่วยอยู่นะครับ ถ้าได้คำตอบแล้ว รีบมาโพสเลย รับลอง มาช่วยกันตอบเพียบครับ ถ้าคุณใช้ Enterprise 4 + Ensim ผมช่วยได้ครับ

ลองเข้าไปใช้งาน Ensim ได้ที่ http://www.ensim.com/products/pro/demo.html

ดูราคาได้ที่ https://buy.ensim.com/items.asp?skus=linux

ดูราคาที่ตัวแทนได้ที่ http://directory.ensim.com/resellers/ เพราะราคาถูกกว่า

อ้อ… เพิ่มเติมอีกนิดนึง สูตรที่ง่ายที่สุด น่าจะเป็น Dedicade นั่นแหละครับ ลงทุนต่ำ ไม่ต้องหาความรู้อะไรมาก มีที่ปรึกษาด้วย

อยู่สัก 3-6 เดือน ในระหว่างนั้น ก็ศึกษา เอ๊ย… หาสูตรสำเร็จแบบ Step By Step ของคุณไป ทางนี้น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดในระยะสั้นครับ

“ฟันธง”

แบบว่ามีเวลาน้อยไม่ได้อ่านทั้งหมดสายๆจะมาอ่าน ง่วงนอนแล้ว
เลย ตอบสั้นๆได้ใจความว่า

• การเรียนรู้คือการลงทุน จะเรียนที่สถานบันหรือ internet ก็แล้วแต่ ไม่มีฟรี เพราะไงต้องจ่ายค่าไฟฟ้า ค่าอิเตอร์เน็ตอยู่ดี
  • ไม่มีใครรู้ทุกอย่างตั้งแต่เกิดหากไม่เรียนรู้
  • ประสบกาณ์คือบทเรียนที่ทำให้เราแข็งเกร็ง

ขอบคุณ

ถามตรงๆคนไม่ค่อยตอบหรอกครับ เหมือนที่ผมถามว่า "server 1 เครื่องรับเว็บได้มากน้อยแค่ไหน "
http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=3592.0
ผมว่าหลายคนก็เคยทำเว็บใหญ่ๆ หรือมีลูกค้ารายใหญ่มาใช้โฮส น่าจะแนะนำได้ แต่มีคุณมาตอบแค่คนเดียวเอง

คำถามนี้ ผมก็อ่านแล้ว แล้วก็เห็นว่าคุณ kke ตอบได้อย่างชัดเจนแล้วครับ

คุณมีคนเข้าเว็บ 4000 คนต่อวัน ถ้าเว็บเป็น HTML อย่างเดียว คุณมีเครื่องใช้ Celeron 800 MHz HDD เป็น ATA 7200 rpm คุณก็รับได้สบายๆ

แต่ถ้าเว็บคุณใช้ทั้ง Database, PHP, JAVA, Flash, และ Graphic มหาศาล แถมมี Streaming อีก HDD SCSI 15000 rpm RAID5 Xeon 3 GHz คุณก็อาจจะไปไม่รอดแค่เว็บเดียว

ผมเคยใช้เครื่อง SUN RAQ550 มาก่อน แค่ PIII 1 GHz, RAM 512 MB, HDD 40 GB IDE รับได้เกือบร้อยเว็บ

อยากได้ข้อมูลละเอียดๆ คุณก็ต้องศึกษาคำถามก่อน ว่าให้ข้อมูลละเอียดหรือยัง แล้วก็เอาคำตอบของเขาทบทบทวนแล้วคิดเองด้วย

ไม่ใช่ “คำตอบนี้ ตอบไม่เห็นโดนใจตูเลยเฟ้ย”

ที่ไม่ค่อยมีใครอยากตอบเพราะคำถามมันห้วนไปครับ ก็เรื่องข้อมูลไม่ครบอีกนั่นแหละ
เหมือนคุณถามว่าโรงเรียนรับนักเรียนได้มากสุดกี่คน แล้วโรงเรียนใหนล่ะ พื้นที่เท่าไหร่ มีครูกี่คน ห้องเรียนกี่ห้อง …
ถ้ามี spec เครื่องบอกมาด้วย และปรับคำถามเล็กน้อย ก็น่าจะมีคนตอบมากกว่านั้นครับ

มันวนกลับมาอีกแล้ว รอบที่เท่าไหร่แล้วเนี่ย ก็ขออธิบายกลับไปเหมือนเดิม คุณไม่ต้องสนใจว่าผมใช่วิธีไหน คุณแค่บอกขั้นตอนในวิธีของคุณมา ผมจะเป็นคนเลือกเอกว่าผมจะไปใช้วิธีไหน วิธีของคุณมันอาจจะไม่ตรงกับผม ผมก็ไม่เลือกทำตามวิธีคุณ ผมก็ไปเลือกเลือกอันที่ตรงก็แค่นั้นเอง

ผมจะตัดสินใจได้อย่างไรว่า จะไปด้วยวิธีไหน ถ้าหากผมยังไม่มีข้อมูลว่าแต่ละวิธีมัน มีข้อดีข้อเสียและขั้นตอนอะไรบ้าง

ขอบคุณสำหรับ link และคำแนะนำด้วยครับ

แล้วผมจะรู้ได้อย่างไรว่า จะต้องใช้อะไรในคำถามบ้าง นอกจากจะมีคนบอก
มันก็เลยต้องตั้งไปก่อน แล้วรอให้คนมาบอกว่าต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้าง
อย่างที่คุณ kke ตอบมาก็ตรงประเด็น ผมก็ใช้ข้อมูลส่วนนั้นเป็นประโยชน์ในการไปถามที่อื่นๆ
บางทีเวลาเราตั้งคำถาม เราไม่ได้ต้องการเพียงคำตอบหรอกครับ แต่เราต้องการความคิดเห็นด้วย
ส่วนเรื่อง ปรับคำถามเล็กน้อย ก็น่าจะมีคนตอบมากกว่านั้น จริงๆผมก็พอมีอยู่เหมือนกัน
วิธีถามที่จะทำให้ได้คำตอบ แต่ไม่ค่อยอยากจะใช้ครับ

:blink:

ผมถามเผื่อไว้นะ หากได้คำตอบแล้ว จะทำอะไรกลับคืนสังคมบ้าง