มือใหม่ค่ะ อยากถามเรื่องการจดโดเมนและเรนจ์ เอ้ย web hosting น่ะค่ะ

• ฟรีโฮสติ้งมีหลายที่ หลายรูปแบบ หลายคุณภาพ หลายการบริการ

หนุ่มๆ ในนี้ใจดีกันทุกคนเลย … น่าจะมีใครสักคนช่วย เป็น “ติวเตอร์ส่วนตัว” ให้น้องเขาสักหน่อยแล้ว แบบนี้ เพราะน้องเขาไม่รู้อะไรเลย จริงๆ … เพราะหากจะ ถามมา-ตอบไป แบบนี้ มีหวังกระทู้ยาว เป็นกิโลๆ เลย

ปล. ห้ามเพื่อนๆ โยนหน้าที่ ติวเตอร์ นี้มาให้ผมนะครับ เพราะผมแก่แล้ว อีกอย่าง กลัวน้อง cat จะดุเอา อิๆ

[quote author=siamwebhost link=topic=7999.msg75823#msg75823 date=1190983236]

ปล. ห้ามเพื่อนๆ โยนหน้าที่ ติวเตอร์ นี้มาให้ผมนะครับ เพราะผมแก่แล้ว อีกอย่าง กลัวน้อง cat จะดุเอา อิๆ

[quote author=siamwebhost link=topic=7999.msg75823#msg75823 date=1190983236]

มีหรอพี่เค้าจะกล้า… มีแต่ ครับกระผม! รับทราบรับปฎิบัติคับ

เอิกกๆๆๆ ขำไปวันละนิดทำเว็บวันละหน่อยงั้บ :pimp:

โห คุณหนึ่ง … ขำกลิ้งเลยครับ มุข นี้ แถมมีภาพประกอบ ซะด้วย

Invision Power Board หรือ IPB -> http://www.ipbthailand.in.th
SMF -> SMF Thailand. - หน้าแรก หรือ

ผมไม่รู้มีคนตอบไปยั้งนะไม่ได้ย้อนอ่านหนะครับ

ที่ปัจจุบันบอร์ดแฟนคลับ นำไปใช้กันมากก็บรรดา IPB นี่หละครับ มี

[quote author=mean link=topic=7999.msg75847#msg75847 date=1190994277]
ผมไม่รู้มีคนตอบไปยั้งนะไม่ได้ย้อนอ่านหนะครับ

ที่ปัจจุบันบอร์ดแฟนคลับ นำไปใช้กันมากก็บรรดา IPB นี่หละครับ มี

ถ้าเจ้าของกระทู้อยากจะจ่ายเงินไป แล้วหัดไปเลย คือยอมเสียเงินก็ได้นะคะ
ก็เริ่มต้นหาโฮสต์กันเลย แล้วก็มาถามๆ เอาว่าเอาอะไรดี หัดอะไรดี

แต่ถ้าคิดว่าหัดกับโฮสต์ฟรีให้เป็นก่อนค่อยเสียเงิน ก็ได้ ประหยัดเงินดีมากค่ะ

ก็แล้วแต่ใจค่ะ ต้องการแบบไหน

lol

แต่ไม่ว่าแบบไหน หนุ่มๆ ที่นี่ยินดีช่วยเหลือกันเต็มที่ อิอิ

ปล. ผู้หญิงก็ไม่ได้รังเกียจนะคะ แต่ที่วิ่งเล่นประจำอยู่ที่นี่ มีน้อยเหลือเกิน

เข้ามาอ่านก็อ่านไปขำไป ชอบภาพแมวถือปืนอ่ะค่ะ 555

บอร์ดนี้มีแต่พี่ๆ ใจดีจริงๆ เลยอ่ะค่ะ ขอบคุณมากๆ อีกครั้งจากใจจริงๆ เลย

:slight_smile: ไม่ว่าคุณหนิงจะได้ประโยชน์หรือไม่ได้จากเว็บนี้ แต่อย่างน้อยผมก็มั่นใจว่าคุณหนิงเปิดเนทแล้วต้องรีบแวะมาบอร์ดนี้ล่ะนะ…

แต่ถามจริงๆเถอะ “เรนจ์” นี่คืออะไรครับ ผมไม่ทราบจริงๆ (เหมือนถามโง่ๆเลยเน๊อะ)

เออ…ไม่หรอกค่ะ ถ้าเกิดว่าไม่ได้เรียนสายวิทย์-คณิตก็อาจจะไม่รู้เลยก็ได้ ไม่ผิดนี่คะ
ก็ถ้าให้พูดจริงๆ ก็คือว่าโดเมน และเรนจ์ เป็นส่วนหนึ่งของเรื่องฟังก์ชันทางคณิตอ่ะค่ะ
โดเมนคือ เซตของจำนวนจริง
เรนจ์ก็คือเซตของค่า y ทั้งหมดของฟังก์ชัน

ปล.ขนาดคนเคยเรียนยังอธิบายไม่ค่อยถูกเลยค่ะ คืนอาจารย์ไปหมดละ ก็คณิตมันยากนี่นา…

นั่งรอเผื่อจะมีผู้รู้อย่างแท้จริงมาตอบอย่างถูกต้องที่สุดค่ะ อิอิ

ผมแนะนำ จูมล่าลายไทยอีกตัวครับ ตัวนี้จะมีช้อปป้งด้วยครับ
http://www.joomlalaithai.com/th/

ด้วยส่วนตัวผมจะเอา souce จากต้นฉบับ www.joomla.org และ component ของต้นฉบ้บเช่นกันครับนำมาติดตั้ง
และผมก็เอา จูมล่าลายไทย…นำบางส่วนที่เป็น thai มาลงเพิ่มลงไปครับ ผมต้องการแค่ text include ที่เป็นภายเท่านั้นครับ
ซึ่งเราเพิ่มได้เมื่อเราใส่ lang add-on ลงไปแล้ว…

ไม่รู้ว่าผมทำซ้ำซ้อนเกินไปหรือเปล่านะครับ…แต่สบายใจเวลาอัพเดท patch ต่างๆในเวลาต่อมาครับ
คงแนะนำได้เพียงว่า…เราต้องเริ่มก้าวแรกก่อนครับ ด้วยตัวไหนก็ได้…เราเพียงก้าวแรกให้ได้แล้วจะก้าวต่อๆไปได้ไปเองครับ

[quote author=iamorn304 link=topic=7999.msg75878#msg75878 date=1191008048]

นั่งรอเผื่อจะมีผู้รู้อย่างแท้จริงมาตอบอย่างถูกต้องที่สุดค่ะ อิอิ

อุ๊บ…โทษทีค่ะ หมายถึงว่านั่งรอเรื่องที่ไม่เข้าใจเกี่ยวกับคำว่าโดเมนแล้วก็เรนจ์น่ะค่ะ (ที่มาของชื่อกระทู้)
แฮ่ะๆ ส่วนเรื่องพวก domain หรือ hosting แล้วก็เว็บบอร์ดก็พอตัดสินใจได้แล้วค่ะ พี่ๆ แนะนำกันไว้ดีมากๆ
ตอนนี้ก็เลยวางแพลนไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ ไว้สอบเสร็จแล้วจะลุยแน่นอนค่ะ

โดยส่วนตัวนะครับ ถ้าต้องการทำแค่ community สำหรับพูดคุย เหมือนกับ THT แห่งนี้ละก็ ใช้ SMF ตัวนี้แหละครับ ติดตั้งง่ายที่สุดแล้ว ที่สำคัญคือสามารถ d/l ได้ฟรี และ ถ้าอยากได้รูปแบบที่สวยงาม กว่านี้ก็ติดตั้ง ธีม เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย

ส่วน IPB นี่ก็สวยดีเหมือนกันนะครับ ดูตัวอย่างได้ที่ www.thaiz.org ดูแล้วถ้าชอบ เขาก็ใจดีให้ d/l ธีม ไปใช้ได้ด้วยนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่า IPB นี่จะฟรี หรือเปล่า เพราะไม่เคยใช้

เอาเป็นว่า ตอนนี้ยังไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ถ้ายังหาโฮสต์ ไม่ได้ มาอยู่กับผมก็ได้ครับ ที่ www.siamwebhost.com จะคิดราคาพิเศษสุดให้เลย (ตามงบประมาณที่คุณมีอยู่) แถมฟรีโดเมนเนม พร้อมติดตั้ง SMF เวอร์ชั่นล่าสุด 1.1.4 (ภาษาไทย) ให้ด้วย พร้อมใช้งานได้ทันที … ปกติผมไม่ค่อยชอบเสนอบริการ ของผมใน THT แห่งนี้ เพราะลำพังลูกค้านอก THT ก็เยอะอยู่แล้ว ยิ่งถ้าจะเสนอให้ใช้ฟรี ด้วย เกรงว่าจะดูไม่งาม … ดังนั้นจึงต้องขอเก็บค่าบริการบ้างเล็กน้อย เพื่อเป็นค่าขนมให้กับพนักงาน

ถ้าสนใจ เรื่อง ราคาคุยกันหลังไมค์ นะครับ (ส่ง PM มา… ส่งเป็นหรือเปล่าครับ)

อืม…ลองศึกษาเรื่องการทำเว็บไซต์เพิ่มนิดนึงดีมั้ยครับ

ทุกวันนี้สามารถศึกษาได้เองไม่ยากครับ
หนังสือที่มีขายตามท้องตลาด ก็มีไม่ต่ำกว่า 10 เล่ม

หรือจะศึกษาจากเว็บไซต์ต่างๆ ก็เยอะไปหมดครับ

เรื่องการเลือกใช้โฮสก็เหมือนกันครับ
สามารถค้นหาข้อมูลได้จากกระทู้เก่าๆ ในเว็บไซต์แห่งนี้ละครับ

อ้อ…มีหนังสืออยู่เล่ม อยากจะแนะนำให้ซื้อมาอ่านครับ

ชื่อหนังสือ: "เทคนิคการจด และ การสร้างชื่อ DomainName"
เขียนโดย: ดร.ศุภชัย สุขะนินทร์
พิมพ์และจำหน่ายโดย: บริษัท ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด(มหาชน)

หนังสือเล่มนี้ออกมานานพอควรครับ อาจหาซื้อยากสักหน่อย
ไม่แน่ใจว่ามีการพิมพ์ใหม่หรือเปล่านะครับยังไงก็ลองหามาอ่านดูครับ
คิดว่าน่าจะช่วยให้เข้าใจเรื่องโดเมนได้ดียิ่งขึ้นครับ

หนังสือเล่มดังกล่าวยังพอหาซื้อได้ที่ร้านซีเอ็ดบุ๊กค์ ครับ แต่ข้อมูลส่วนใหญ่จะค่อนข้างเก่าไปสักหน่อย โดยเฉพาะหัวข้อขั้นตอนการจดทะเบียนโดเมนเนม ซึ่งสอนจดกับ Networksolutions เท่านั้น

แง้ว คือเหมือนกับว่าจะเข้าใจผิดกันใหญ่แล้ว แฮ่ะๆ จริงๆ แล้วเรื่องการจดโดเมน แล้วก็ hosting ก็โอเคแล้วนะคะ
พี่ๆ แนะนำให้อ่าน หรือว่าแนะนำแบบใดก็ได้ลองเข้าไปศึกษาแล้วค่ะ ไม่ต้องห่วงเรื่องการจดโดเมน แล้วก็ hosting
แล้วนะคะ ขั้นต่อไปอาจจะปรึกษาเรื่องการติดตั้งพวกเว็บบอร์ดหรือว่า ChatBox ต่างๆ ใน freehost มากกว่าอ่ะค่ะ

ปล.เรนจ์ที่พี่ devone ไม่เข้าใจ มันเป็นเกี่ยวกับวิชาคณิตศาสตร์น่ะค่ะ ไม่ใช่คอมง่ะ มันเป็นมุขเฉยๆ แต่สงสัยจะแป่ว อิอิ

พอจะทราบมั้ยครับพี่ ว่ามีที่ใหม่กว่านี้มั้ย?
ผมมีอีกเล่มนึง เป็นของ