มือใหม่ค่ะ อยากถามเรื่องการจดโดเมนและเรนจ์ เอ้ย web hosting น่ะค่ะ

อีกเรื่องนึงค่ะ อย่างตอนนี้เว็บ mthai.com เค้าให้สามารถ upload file ได้ 100MB อ่ะค่ะ
ไม่ทราบว่าแบบนี้สามารถใช้แทนเว็บ Hosting ได้มั้ยอ่ะคะ แล้วไปเจอ Domain เอาอ่ะค่ะ

อืม…คืออย่างนี้นะครับ
คุณต้องดูว่าสคริป Webboard กับ ChatBox ที่คุณจะใช้นั้น เขียนด้วยภาษาอะไรนะครับ
ถ้าเขียนด้วย php ทั้ง 2 ตัว ก็เลือกใช้โฮส Unix หรือ Linux ได้เลยครับ
แต่ถ้าสคริปตัวใดตัวหนึ่ง เขียนด้วยภาษา ASP อันนี้คุณต้องใช้โฮส Windows ครับ
ซึ่งโฮส Windows ในปัจจุบันนี้ ก็สามารถรองรับได้ทั้งภาษา PHP และ ASP ครับ

[quote author=iamorn304 link=topic=7999.msg75729#msg75729 date=1190926206]
อีกเรื่องนึงค่ะ อย่างตอนนี้เว็บ mthai.com เค้าให้สามารถ upload file ได้ 100MB อ่ะค่ะ
ไม่ทราบว่าแบบนี้สามารถใช้แทนเว็บ Hosting ได้มั้ยอ่ะคะ แล้วไปเจอ Domain เอาอ่ะค่ะ

อ่ะแฮ่มๆ:

ไม่เจอโฮสดีๆก็เจอคนหน้าตาดีๆ(แทน) :unsure:

กระทู้พุ่งดีจริงๆ

เข้ามาดูนึกว่าใครตีกัน

ผมว่าคุณมือใหม่ คงจะเกือบกระอักข้อมูลตายไปแล้ว ล่ะครับ แต่ละท่านมาด้วยคำศัพท์ และคำแนะนำมากมาย ผมคิดว่าควรจะมีอาจารย์นะงานนี้ อาจารย์ที่ดีอันดับแรกคือหนังสือการเป็น webmaster ครับ จากนั้นก็ไปหาเว็บต้นแบบและขอคำแนะนำเขาจะดีไหม? และค่อยไปทีละอย่าง

ถามเรื่องบริการหลังการขายด้วยนะครับ

หาคอมเมนต์จากคนแถวๆนี้ก็ได้ครับ ใจเย็นๆ เลือกแล้วกันครับ ลงเรือแล้ว ออกไปกลางทะเลจะย้ายเรือนี่ต้องว่ายน้ำหน่อยนะครับ

ย้ายโฮสต์ง่ายจริงแต่ใช่ว่าจะไม่มปัญหา ผมเคยย้ายให้ลูกค้า เข้ากันไม่ได้แค่นาทีเดียว สมาชิกบ่นอุบ…

หัดทำทำไมไม่ลองใช้โฮสฟรี ไปก่อนละครับ

[quote author=LaZieR link=topic=7999.msg75731#msg75731 date=1190930947]
อ่ะแฮ่มๆ:

[quote author=devone link=topic=7999.msg75732#msg75732 date=1190933111]
ไม่เจอโฮสดีๆก็เจอคนหน้าตาดีๆ(แทน) :unsure:

ยกมือท่วมหัวแล้วพูดดังๆ ว่า สาธุ สาธุ สาธุ อิอิ

[quote author=LaZieR link=topic=7999.msg75731#msg75731 date=1190930947]
อ่ะแฮ่มๆ:

ขอถามนอกเรื่องได้มั้ยอ่า คือแบบว่าไม่รู้ว่าจะใช้โปรแกรมอะไรเขียนดีอ่ะค่ะ
อยากได้คำแนะนำนิดนึง ขอแบบที่เขียนง่ายๆ นะ

อ้อ…แล้วอยากทราบว่า Mambo กับ Joomla มันต่างกันยังไงหรอคะ
แล้วถ้าให้เลือกตัวไหนดีกว่ากันคะ

Joomla คือ Mambo ที่ คนไทยเอามาพัฒนาต่อ เพื่อให้คนไทยใช้ง่ายขึ้น

โปรแกรมในการจัดการเว็บไซต์ที่ง่ายและเป็นมิตรกับเราก็น่าจะ Dreamwever นะครับ

สำหรับ Mambo & Joomla เป็น Content Management System (CMS) ความหมายคือ…
ระบบบริการการจัดการข้อมูลเว็บไซต์… ซึ่ง CMS จะเป็นเครื่องมือในการบริการเว็บหลังบ้านและหน้าได้อย่างดีง่ายและรวดเร็ว
หากได้รับการแนะนำการใช้งานที่ดี อย่างมีขั้นมีตอน CMS อย่าง Joomla น่าพิตารณานำมาใช้งานมากที่สุดครับ
อย่างเว็บตัวนี้ www.2bshop.com ผมก็สร้างเล่นๆ (แก้เหงา) เพียงเราลง Component & Template ตามที่ต้องการ ใช้เวลาไม่เท่าไรก็ได้เว็บกึ่งสำเร็จรูปใช้งานได้ทันทีครับ

การเริ่มต้นด้วย CMS เป็นการเริ่มต้นอย่างมีคุณค่านะครับ… หากจะถามว่ามันง่ายไหมยากไหม จากที่ผ่านมือมามันไม่ยากครับ แต่ทุกอย่างเราก็ต้องลงไปนั่งศึกษาโครงสร้างและคอนเซปของมันให้ได้ก่อนเสมอครับ หากเราได้เข้าใจเนื้อหาและคอนเซปแล้ว… สิ่งต่อไปเราก็นำความเข้าใจนั้นมาก่อสร้างจัดทำเว็บครับ

หากสนใจ Joomla หรือจะทำเว็บด้วย Joomla ปรึกษาได้ครับ…เพราะผมก็ยังอยู่ในช่วง Leaning มันเช่นกันครับ

เอ่อ…ทั้ง joomla และ mambo เป็นของฝรั่งนะครับ
มีคนไทยเอามาพัฒนาใส่ภาษาไทยเข้าไป อย่างเช่น http://www.joomlasiam.com

ผมก็เป็นอีกคนที่แนะนำให้เริ่มต้นจากโฮสต์ฟรีนะครับ ปรับแต่งเรียบร้อยลงตัว มีคนเล่น มีคนรู้จักมากขึ้น ค่อยจดโดเมนเนมและเช่าโฮสต์ จากนั้นก็ย้ายข้อมูลไปใส่โฮสต์ที่เช่าครับ

เว็บบอร์ดที่จะทำเว็บแฟนคลับก็มีหลายแบบครับ เช่น Invision Power Board หรือ IPB / PHPBB / SMF / VBulettin

ถามต่อนะคะว่า…
ตอนนี้คิดว่าจะตัดสินใจที่จะจด thaifreehost.net กับจดโดเมนของ hostingdynamo
ไม่ทราบว่าท่านๆ มีความเห็นกันว่ายังไงบ้างคะ ถ้าไม่สะดวกตอบตรงนี้ก็ pm มาแนะนำได้ค่ะ

แล้วอยากจะทราบอีกว่า ในกรณีที่ฝาก host แบบของ thaifreehost แล้ว เรื่องการติดตั้ง
เว็บบอร์ดรวมถึงพวก Joomla จะยากมั้ยอ่ะคะ?

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

[quote author=Memoryprice link=topic=7999.msg75786#msg75786 date=1190965363]
ผมก็เป็นอีกคนที่แนะนำให้เริ่มต้นจากโฮสต์ฟรีนะครับ ปรับแต่งเรียบร้อยลงตัว มีคนเล่น มีคนรู้จักมากขึ้น ค่อยจดโดเมนเนมและเช่าโฮสต์ จากนั้นก็ย้ายข้อมูลไปใส่โฮสต์ที่เช่าครับ

เว็บบอร์ดที่จะทำเว็บแฟนคลับก็มีหลายแบบครับ เช่น Invision Power Board หรือ IPB / PHPBB / SMF / VBulettin