มือใหม่ค่ะ อยากถามเรื่องการจดโดเมนและเรนจ์ เอ้ย web hosting น่ะค่ะ

[quote author=iamorn304 link=topic=7999.msg75888#msg75888 date=1191013111]
แง้ว คือเหมือนกับว่าจะเข้าใจผิดกันใหญ่แล้ว แฮ่ะๆ จริงๆ แล้วเรื่องการจดโดเมน แล้วก็ hosting ก็โอเคแล้วนะคะ
พี่ๆ แนะนำให้อ่าน หรือว่าแนะนำแบบใดก็ได้ลองเข้าไปศึกษาแล้วค่ะ ไม่ต้องห่วงเรื่องการจดโดเมน แล้วก็ hosting
แล้วนะคะ ขั้นต่อไปอาจจะปรึกษาเรื่องการติดตั้งพวกเว็บบอร์ดหรือว่า ChatBox ต่างๆ ใน freehost มากกว่าอ่ะค่ะ

ปล.เรนจ์ที่พี่ devone ไม่เข้าใจ มันเป็นเกี่ยวกับวิชาคณิตศาสตร์น่ะค่ะ ไม่ใช่คอมง่ะ มันเป็นมุขเฉยๆ แต่สงสัยจะแป่ว อิอิ

แนะนำครับ…พี่เค้าใจดีมากครับ น้องแกล้งทำเป็นเบลอๆจำเลขที่บัญชีไม่ได้ (พี่เค้าไม่กล้าทวงสาวๆหรอก) ส่วนตัวเองนั้น…รับแต่งานด้าน Co-Location Server นี่คือหน้าเว็บผม www.therackspace.com หากเป็น Hosting ก็ให้บริการเฉพาะทางไปครับส่วนใหญ่รับแต่งานบริษัท ก็เลยเกรงใจจึงไม่ได้เสนอตัวไปครับ…

หากจะเริ่มต้นทำเว็บจริงๆ อยากจะแนะนำให้เราเริ่ม install (ติดตั้งเอง) แล้วมีที่ปรึกษาในการทำครับ ไม่อยากจะแนะนำให้ใครมาติดตั้งให้เอง ให้เค้าสอนดีกว่าครับ แล้วเราก็ลงมือทำ ติดขัดก็สอบถาม จิกๆ

และแล้ว…ก็โยนให้คุณกริชรับๆน้องสักที ฮ่าฮ่า

[quote author=iamorn304 link=topic=7999.msg75888#msg75888 date=1191013111]

ปล.เรนจ์ที่พี่ devone ไม่เข้าใจ มันเป็นเกี่ยวกับวิชาคณิตศาสตร์น่ะค่ะ ไม่ใช่คอมง่ะ มันเป็นมุขเฉยๆ แต่สงสัยจะแป่ว อิอิ

ลืมเหมือนกัน คืนไปนานแล้วเช่นกันค่ะ หุหุ
ตอนเรียนไอ้เซตนี่ยังโอนะ

แฮ่ะๆ เป็นคำแนะนำที่ดีสุดๆ เลยอ่ะค่ะ สงสัยต้องแกล้งทำเป็นเบอลแระมั๊งเนี่ย 555 (ล้อเล่นนะคะ)

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ ใครพอจะทราบเว็บสำหรับเรียนรู้ หรือเป็นบอร์ดคุยแบบนี้ที่เกี่ยวกับโปรแกรม Dreamweawer บ้างคะ

แล้วก็อีกอย่างค่ะ อยากจะถามว่าจำเป็นมั้ยที่การทำเว็บต้องมี CMS แล้วถ้ามีหรือไม่มีจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างคะ

http://dwthai.com/

แจ่มทีเดียวเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

[quote author=iamorn304 link=topic=7999.msg76570#msg76570 date=1191487996]
สอบถามเพิ่มเติมค่ะ ใครพอจะทราบเว็บสำหรับเรียนรู้ หรือเป็นบอร์ดคุยแบบนี้ที่เกี่ยวกับโปรแกรม Dreamweawer บ้างคะ

แล้วก็อีกอย่างค่ะ อยากจะถามว่าจำเป็นมั้ยที่การทำเว็บต้องมี CMS แล้วถ้ามีหรือไม่มีจะมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างคะ

[quote author=iamorn304 link=topic=7999.msg76570#msg76570 date=1191487996]