ผู้รู้ช่วยทีครับ นี้คือvps ใช่ไหมคับ

ผม dedicated เครื่องนะคับ แต่ว่า เน็ตมันเหมือนมีคนกำลังอัพโหลตหรือดาวโหลตอะไรอยู่เป็นช่วงๆ ทั้งๆที่ผมเช่าแบบสายตรง 1g

แล้วจากในรูป cpu ก็ไม่ตรงกัน ใน device manager cpu ก็ไม่บอก รุ่นแล้วความเร็ว ขอผู้รู้ช่วยดูทีคับ ขอบพระคุณคับ

edit: ขออนุญาติลบรูปออกนะคับ

ขอดุ Lan หน่อย

Dedicated ครับไม่น่าใช่ VPS เท่าที่ดู เพราะสังเกตุเห็นแรม 8GB เพราะถ้า VPS คงไม่น่าให้แรมถึง 8GB และ CPU ครับถ้า Qxxxx หลังๆใส่บอร์ดเก่าๆมันจะโชว์ใน Windows 2003 Server ว่าเป็น Pentium 3
ส่วน B/W ผมว่าลองโหลดไฟล์หนะครับ ว่าได้เต็ม B/W หรือป่าว ถ้าไม่เต็ม ก็คิดว่าเป็นสายแชร์มากกว่าครับ

เน็ตตอนนี้แย่มากๆ ผมลองping ไปที่อื่นก็แบบที่เห็นอะคับผม

เอ่อ อยู่ sheeplink เอง

ที่ ตกลงตอนเช่าครั้งแรกก็คือ Q9400 แล้วเพิ่มแรมจาก4g เป็น 8 gคับ

จากนั้น เดือนที่2 ก็เปลี่ยนจากแชร์เป็นสายตรง 1G คับ แต่ผลออกมาแบบที่เห็นตามรูปอะคับผม

แล้วเมื่อตอนหัวค่ำเน็ตแย่มาก ผมก็โทรไปถามว่า ไอพีผมเป็น vps ใช่ไหม เขาตอบว่าใช่

ผมก็ถามว่า ผมเช่าเป็น Dedicated ทำไมทำแบบนี้ เขาตอบว่าเป้นเครื่อง u ใช่ไหม

ผมก็ตอบไปว่าผมก็ไม่ทราบคับ เขาบอกว่า เขาก็ไม่รู้เหมือนกัน ช่างไม่อยู่ คับ

บอร์ดบางตัวเห็น CPU รุ่นใหม่ๆ เป็นยังงั้นนะครับ
ต้องลอง update bios ดูครับ

คนเริ่มหลอน vps กันใหญ่ 555

ไม่ใช่ vps หรอกครับ เพราะ vps window

กดดูตรง
Disk Drives
Display adapter
Network Adapter ครับ

ทำไมไม่ลอง traceroute จากข้างนอกดู ง่ายกว่าไม๊์?

แต่ผมลองละ มันไม่ใช่ vps นะ

ผมโทรไปถามพี่ช่างของที่นั้นแล้วพี่เขาบอกว่า เป็นที่กาดแลน จะเปลี่ยนให้ใหม่พรุ่งนี้คับ

เครื่องจริงครับ

ผมว่าเป็นที่แบนวิทมากกว่านะครับ สายตรง 1g

ขอบพระคุณพี่ๆทุกคนนะคับ ที่ช่วยดูให้คับ

พรุ่งนี้พี่ช่างจะเปลี่ยนกาดแรนให้ไม่รู้ว่าเน็ตจะหายเน่าหรือเปล่าคับ

พี่ช่างบอกว่าถ้าไม่หายคงต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ

ที่ผมใช้คือ ไม่แชร์ใครเลยคับ พี่เขาบอกว่า สายตรง คนเดียวคับผม

การ์ด Lan ผมว่ามันออนบอร์ด Intel สุดยอดอยู่แล้วนะครับ ผมแนะนำ ลองให้เขาเปลี่ยนสายหนะครับ หรือให้ทาง Noc ช่วยเทสให้ก็ได้ครับ ลอง Ping ออกไปที่ Gateway จากเครื่องก็ได้ครับว่าเป็นที่ระบบส่วนไหน ส่วนเครื่อง หรือส่วน Network ของ IDC

สายตรงกับ sheeplink หรือว่าตรงจาก hub อีกทีครับ - - ’

ถ้าอยากรู้ว่าเป็นปัญหาที่เครือข่าย หรือ ที่ เครื่องท่าน ก็ลองเอาเครื่องข้างนอก ปิงเข้ามาทั้งเครื่องท่าน ทั้งเกตุเวย์

อีกอัน ก็เอาเครื่องท่านปิงไปเกตเวย์ กับเว็บนอก

จะได้รุ้ว่าปัญหาอยู่ตรงไหน ได้แก้ถูกจุด

ไม่ใช่ VPS ครับ…ฟันธง :smash:

อีกเรื่องนึงนะคับ คือว่าเวลา กดรีสตาร์ทเครื่อง ใช่เวลาแค่ 20-30 วินาทีอะคับ ก็รีโมทไปได้พร้อมใช้งาน มันเป็นไปได้เหรอคับ