ขอถามเพิ่ม อิๆๆ หจก ถ้าไม่ได้จด vat นะครับ หุๆๆ ต้องทำไรมั้ง

สมมติว่าผมไม่ได้ จด vat 7% นะครับ

1. ผมไม่สามารถออกใบกำกับภาษีได้ ออกได้แต่ ใบเสร็จรับเงิน ถูกไหมครับ
  2. การที่ผมถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ผมต้องยื่นทุก 6 เดือน ใช่ไหมครับ
  3. ถ้าไม่ได้จด vat สามารถ หักภาษี ณ ที่จ่าย คนอื่นได้ไหม หรือ ไม่ได้ ในเมื่อเราเป็นนิติบุคคล
  4. ต้องรายงานภาษีซื้อไหม และภาษีขายทุกเดือนเหมือนคนที่จด vat ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รักคนมอง จองคนอ่านนะคร๊าฟ แต่ชอบคนตอบ อิๆๆ

ถามเยอะแบบนี้
ผมว่าจ้างบริษัททำบัญชีจะให้คุณสบายใจมากกว่านี้นะครับ

เขาให้คำปรึกษาได้ดีพอสมควร ราคาไม่แพงมากหรอกครับ ถ้าเทียบกับค่าปรับที่โดนเก็บน่ะครับ

ผมก็เป็น หจก. ครับ ไม่ได้จด vat เพราะรายรวมได้ไม่ถึงครับ

[quote author=wizmag link=topic=4463.msg35805#msg35805 date=1161143947]
ผมก็เป็น หจก. ครับ ไม่ได้จด vat เพราะรายรวมได้ไม่ถึงครับ

1. ผมไม่สามารถออกใบกำกับภาษีได้ ออกได้แต่ ใบเสร็จรับเงิน ถูกไหมครับ
ตอบ.

กะช่วย ตอบซะหน่อย เจอ porjaihost เข้าไป
ไม่มีอะไรให้ตอบเลย

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
แล้วหากเป็นบุคคลธรรมดาที่จดทะเบียน แบบผู้ประกอบการพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ เท่านั้นไม่ได้เป็น หจก หรือบริษัท
สามารถออกใบเสร็จรับเงินได้ไหมครับ?
หากรายได้ไม่ถึงแสนต่อปี ต้องเสียภาษีไหมครับ
…/ และหากออกใบเสร็จ เราจะโดนเรียกเก็บภาษีไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ

[quote author=mean link=topic=4463.msg35829#msg35829 date=1161159350]
ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
แล้วหากเป็นบุคคลธรรมดาที่จดทะเบียน แบบผู้ประกอบการพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ เท่านั้นไม่ได้เป็น หจก หรือบริษัท
สามารถออกใบเสร็จรับเงินได้ไหมครับ?
หากรายได้ไม่ถึงแสนต่อปี ต้องเสียภาษีไหมครับ
…/ และหากออกใบเสร็จ เราจะโดนเรียกเก็บภาษีไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ

ขอบคุณ porjaihost.com

+1 เพื่อคาราวะครับ คุณ porjaihost.com

คุณ mean ไปติดต่อที่ สรรพากรข้างๆอำเภอน่ะครับ ไปเสียภาษีซะดีๆ ขึ้นไปชั้นสอง หาพี่ผู้หญิงที่นั่งอยู่โต๊ะตรงกับประตู หลังห้อง (ขอโทษที จำชื่อไม่ได้ครับ) อย่างผมทำอยู่ 6 เดือนแรกของปี ไม่เสียเลย พอสิ้นปีไปยื่นอีกรอบ ก็ไม่เสียอีกแหละ เพราะมีหัก ณ.ที่จ่ายมากกว่า ภาษีที่คำนวณได้ครับ (ไม่เคยขอคืน)

[quote author=porjaihost.com link=topic=4463.msg35824#msg35824 date=1161158178]
ตอบ.

• ออกใบเสร็จรับเงินได้
  • ไม่ถึงแสนกว่า (จำยอดแม่นๆ ไม่ได้แล้ว) ไม่ต้องเสียภาษีแล้วค่ะ ยิ่งถ้ามีลดหย่อนเยอะๆ ยิ่งดี
  • ออกใบเสร็จ ไม่เกี่ยวกับการเรียกเก็บภาษี ทุกคนต้องยื่นภาษี ถ้ารายได้ไม่ถึง ก็ยื่นไปแต่ไม่ต้องเสียภาษีเพิ่ม (ถ้าไม่ยื่น เกิดสรรพากรสุ่มตรวจเจอ จะโดนเรียกตรวจย้อนหลังได้ แม้อาจจะไม่เสียภาษีเพิ่ม แต่ยุ่งยาก เสียเวลา เสียจริตไปได้) ถ้ายอดเงินเกินอัตรากำหนด ก็ต้องเสียภาษี ตามเกณฑ์ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา

ขอบคุณมากๆ เลยครับ มีความรู้เรื่องพวกนี้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว

• ให้กับทุกท่านในนี้เลยครับ

lol

น่าปักหมุดไว้นะคัรบ เพราะเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวเอามาก

ขอบคุณครับ พี่ poomjit

โบราณว่า คุยเรื่องผี จะเจอผี วันนี้คุยเรื่องภาษี สักพักสรรพากร มาที่ office เลย ตกใจหมดมาถามว่าไปเสียภาษีหรือยัง ขอดูใบเสร็จด้วย

พอๆ กันค่ะ สรรพากรโทรมาขอเอกสารกระทบยอด vat กับ ภงด.30 เพิ่ม (ของปี 48) เซ็งเลยข้าพเจ้า

[quote author=mean link=topic=4463.msg35880#msg35880 date=1161179991]
ขอบคุณครับ พี่ poomjit

ตอนผมไปยื่นเสียภาษี ร้านผมอ่ะ มันไม่ตรวจสอบอ่ะครับ เรียกเก็บเลย