[มาแล้ว UTF-8] คืนนี้อาจจะปิดปรับปรุงฐานข้อมูลนะครับ

ใครรัน SMF แบบนี้แล้วเคยลอว convert DB --> UTF-8 ไหมครับ
ในหน้า admin จะมีให้ convert ได้เลย คืนนี้เลยกะจะลองเสียหน่อยครับ
หลังทำเสร็จจะได้สามารถใช้ mod pretty_url ได้อย่างถูกต้อง :slight_smile:

edit:

UTF-8 version มาแล้วครับ หน้าบ้านเรียบร้อย แต่หลังบ้านพังไปหลายอย่าง
เพราะโมเยอะ กำลังไล่เคลียร์ครับ แต่คงไม่กระทบอะไรด้านหน้าครับ
ถ้าใครเจออะไรแปลกๆ แจ้งไว้ในกระทู้นี้นะครับ ขอบคุณครับ

อย่าเสี่ยงครับลูกพี่ ลูกค้าผมเคยทำแล้ว เหอะๆ ได้ restore เอาของเดิมกลับมาใช้งาน :smiley:

เกิดอะไรขึ้นอ่ะครับ หน้าเว็บแสดงผลผิด (ได้แก้ไข template เป็น utf-8 หรือเปล่า)
หรือว่าอะไรครับ

มี backup ไว้ก่อนซะอย่าง ไม่เล่นก็ไม่รู้ครับ ลุยโลด

ผมไม่เคย convert กับ tool ซะด้วย
เหอๆๆๆ
ิbackup แบบ copy file มาเลยครับ
ถ้ามันพัง อย่างมากก็ copy ทับลงไป

^
อะคิ อะคิ มาแรงเหมือนกันนะท่าน แนวเดียวกันเลย พวกชอบเหนื่อยฟรี

ทำได้ครับ หลังจาก convert แล้วต้องอับภาษาไทย utf-8 ด้วยครับ

backup ก่อนดีกว่าครับ บางทีอัพเกรด version smf ยังเกิดปัญหาเลย

ยังไม่เคยลอง แต่ขอดู THT เป็นตัวอย่างก่อนดีกว่า ^-^

^ ขอบคุณครับ ต้อง backup แน่นอนอยู่แล้วครับ :slight_smile:

สำหรับผู้สนใจ http://docs.simplemachines.org/index.php?topic=865

ผมเคยลองครับ มันเน่า เป็นภาษาที่อ่านไม่ออก
แก้ไงก็ไม่ได้ ต้องลบฐานข้อมูลออกสร้างใหม่ ลง smf ใหม่ เซ็งจริงๆ

ูู^^

หลังจาก convert แล้วต้องอับภาษาไทย utf-8 ด้วยครับ

อย่าลืม tar DB ไว้กันเหนียวอีกชั้นนะครับ

แล้วคืนนี้ จะไปเข้าเว็บไหนดีละ

^ โห แป๊บเดียวเอง กำลังดูอีกแนวทาง อาจไม่ต้องปิดเว็บก็ได้ คริๆ

ทำเลยครับ มาเชียร์ แต่อย่าแบคอัพกันเหนียว

^ อ้าว … อย่าแบคอัพ เลยเหรอครับ :slight_smile:

สงสัยจะพิมพ์คำว่า ลืม ตกไป

กำลังใจเพียบเลย แต่… ง่วงนอนชะมัด

สงสัยขอเลื่อนไปก่อนนะครับ

ทำได้สบายมากครับ ผมเคยทำให้เว็บของลูกค้ามาแล้ว

convert จาก tis-620 มาเป็น utf8

แล้วอัปไฟล์ภาษาไทยที่เป็น utf8 ขึ้นไป

แล้วแก้เทมเพลตให้รองรับ utf8 ครับ