ขอปรึกษาหน่อยครับ ลูกค้าแจ้งว่าโดนขโมยโดเมนเนม

godaddy ที่ thaiseoboard ยกให้มันเป็นเทพ ยกยอปอปั้นเป็นพ่อเป็นแม่เลย

พูดไม่ออก บอกไม่ถูก ไม่เคยคิดว่าจะเกิดเหตุการณ์นี้กับผม ไม่คิดว่าจะได้โดเมนเนมคืน อยากคิดว่าเหตุการณ์นี้เป็นแค่ฝันร้าย

[size=14pt]รบกวนสอบถามผู้เชี่ยวชาญทุกท่านด้วยความนับถือ
เพื่อเป็นความรู้และป้องกันแก้ไข สำหรับตนเอง และ ผู้ที่สนในในเรื่อง Security นี้

หาก ในกรณีที่มี Spyware หรือ อื่นใด ที่ทำงานคล้ายคลึงกัน
อันจะก่อให้เกิดปัญหาดังกล่าว เช่นเดียวกัน หรือ คล้ายคลึง กับในกระทู้นี้
จะมีข้อแนะนำในการสังเกตุ ตรวจสอบ ป้องกัน หรือ แก้ไข อย่างไรบ้างครับ
และ โปรแกรมตรวจสอบ ป้องกัน และ แก้ไข ที่แนะนำ มีตัวใดบ้างครับ

ด้วยความขอบคุณที่ยิ่งใหญ่ครับ.[/size]

เริ่มต้นจาก งดพฤติกรรมเสี่ยง

เช่น เข้าเว๊บโป๊ อันนี้ต้องห้ามใจห้ามเม้าส์ให้ดี ,
เข้าเว็บ แคร็กแต่ถ้าจะเข้า ต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัว ไม่ accept โดยไม่รู้เรื่อง หรือแม้กระทั่งไฟล์แคร็กเองก็ตาม ผมเคยเปิดมาแล้ว และก็ติดมาต่อหน้าต่อตาทันทีทันใดเลย ,
อย่าล็อกอินทั่วไป เช่นร้านเน็ต คอมสาธารณะ

Update

[quote author=phairat link=topic=10012.msg100021#msg100021 date=1205046287]
Update

เก่งมากๆ ครับทุกท่าน

ดีใจด้วยครับ

ปล.พ่อใจดีจัง

ยินดีกับเจ้าของโดเมนตัวจริงด้วยนะครับ

ปล. ถ้า ใช้ MAC จะปลอดไวรัส/spyware ไหมครับ วอนผู้รู้ช่วยแนะนำ

[quote author=thaidhost link=topic=10012.msg100042#msg100042 date=1205050398]
ยินดีกับเจ้าของโดเมนตัวจริงด้วยนะครับ

ปล. ถ้า ใช้ MAC จะปลอดไวรัส/spyware ไหมครับ วอนผู้รู้ช่วยแนะนำ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ

lol lol lol :blink: :blink: lol lol lol

ทุก registra ล้วนมีปัญหาได้เหมือนกันหมด

หากเราไม่ป้องกันตัว ไม่ระมัดระวัง ก็เกิด เหตุการณ์แบบนี้ได้เช่นกันครับ

ปล. ว่า่แล้วก็ scan เครื่องตัวเอง พบ risk spyware 1 ตัว

ขออนุญาตแยกเฉพาะความเห็นทะเลาะเบาะแว้งไปไว้ในสุสานค่ะ

สุดท้าย อยากให้สรุป ขั้นตอนทั้ง ตั้งเป็นอีกกระทู้แล้วปักหมุดได้ไหมครับ

เว็บ bcoms.net กลับมาแล้วค่ะ

กะว่าจะทำสรุปเล่าเรื่องเหมือนกัน และคุยๆ ไปกับทุกฝ่ายว่า เราน่าจะจัดงานแถลงข่าวเรื่องนี้
ให้ทุกคนตระหนักถึงความเสียหาย และความยุ่งยากจากการตามชื่อกลับคืนมาค่ะ

คุณเพ็ญศรี MD ดอทอะไร เล่าว่า เคสนี้ตามกลับได้เร็วมาก เพราะเอกสารค่อนข้างครบซึ่งโชคดีมาก
เคสก่อน ที่เคยเอาชื่อกลับมาให้สถาบันการเงินเนี่ย ยังใช้เวลาหลายเดือน กว่าจะได้ชื่อกลับมา

เฝ้าติดตามและเป็นกำลังใจอยู่เหมือนกันครับ
ยินดีด้วยจริงๆ ที่ bcoms.net กลับมา ผมเองเป็นคนๆ นึงที่ได้มีโอกาสเข้า bcoms.net ไม่ต่ำกว่า 3-4 ปีแล้วมั้งครับถ้าจำไม่ผิด
ผ่านไปบ้าง แวะไปบ้าง ได้ความรู้บ้าง ไปตอบบอร์ดบ้าง สู้ๆ ต่อไปครับ อีกหนึ่งเว็บดีดีอยากให้อยู่คู่สังคมไทยไปนานๆ :slight_smile:

นึกว่าจะได้เป็นผลงานของชมรมฯ กลายเป็นผลงานของสมาคมฯ ซ่ะงั้น

[quote author=ICOM link=topic=10012.msg100105#msg100105 date=1205120559]
นึกว่าจะได้เป็นผลงานของชมรมฯ กลายเป็นผลงานของสมาคมฯ ซ่ะงั้น

[quote author=poomjit link=topic=10012.msg100183#msg100183 date=1205154604]
คุณไพรัตน์ปรับแก้ให้เรียบร้อยแล้วค่ะ