ขอปรึกษาหน่อยครับ ลูกค้าแจ้งว่าโดนขโมยโดเมนเนม

สวัสดีครับ
ผมขอปรึกษาหน่อยครับ ลูกค้าผมแจ้งว่าโดนขโมยโดเมนเนม ชื่อโดเมน bcoms.net ไปอยู่กับ GoDaddy
http://www.bcoms.net
bcoms.net transferred away to GoDaddy.com
ซึ่งเป็นโดเมนที่ดังพอสมควร มีคนเข้าเยอะ ลูกค้าแจ้งมาว่า ไม่เคยคลิกยินยอมการย้ายโดเมนเนม ผมอยากทราบว่ามันมีทางใดที่ขโมยไปได้ไหมครับ แล้วเรามีวิธีการดำเนินการอย่างไรเพื่อให้ได้โดเมนเนมคืนมาครับ
ขอบคุณครับ

เดิมจดอยู่ที่ไหน
ใครเป็นคนจด
ชื่อ Adminและชื่อ Registrant ยังเป็นชื่อเดิมอยู่ไหม

เพราะตอนนี้ดูจาก domaintools ชื่อ Admin กับ Registrant เป็นชื่อเดียวกัน
Last Updated on: 24-Feb-08

Go Daddy = ไปกับพ่อ (เอาอีกแล้ว)

Registrant:

ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมได้ไหมคะ เผื่อจะช่วยได้บ้าง
จะให้เบอร์ทาง PM นะคะ

ตอนนี้ข้อมูลถูกเปลี่ยนไปหมดแล้วครับ

ติดต่อพี่poomjit เลยครับคงพอช่วยได้

เอ๊ะ งง มีสมาชิกส่ง pm มาว่า ตั้งกระทู้ผิด ตกลงจะให้ลบกระทู้นี้ไหมคะ
สืบเนื่องจาก ผู้ตั้งกระทู้ และ ผู้แจ้งว่ากระทู้ตั้งผิด นั้น เป็นคนละคนกันค่ะ
ถ้าเจ้าของกระทู้ขอให้ลบ จะได้ย้ายกระทู้ไปในสุสานค่ะ

ีupdate : ได้รับการติดต่อจากผู้แจ้งลบกระทู้ว่า กระทู้นี้ถูกที่แล้วน่ะค่ะ จึงไม่ต้องลบแล้วค่ะ

ได้รับการติดต่อจากเจ้าของกระทู้แล้วค่ะ

เหงื่อตกกีบ

เอาเป็นว่า เราช่วยกัน ในนามสมาชิกชมรมผู้ประกอบการโฮสติ้ง (และประเทศไทย) นะคะ

ขอบคุณพี่ภูมิจิตมากครับ

ได้ติดต่อกับทาง ดอทอะไร แล้วค่ะ พี่ๆ ที่ดอทอะไร จะช่วยประสานงานต่อถึง ICANN และ Verisign ให้
ตอนนี้กำลังเตรียมเอกสารต่างๆ เพื่อให้พี่เขาเตรียมเขียน case ส่ง ICANN และ Verisign ค่ะ
จะว่าไปแล้ว ทางคุณ Marine Corp. มีเก็บเอกสารไว้ครบระดับหนึ่ง เสียแต่ทางเจ้าของโดเมน
ไม่ได้เก็บเอกสารชำระเงินไว้ตอนที่ต่ออายุกับ Marine Corp. เลยต้องหาเอกสารยืนยันเยอะขึ้น

update ล่าสุดท่าทางจะแย่เข้าไปอีกแล้ว … เล่าไม่ออกแล้ว สงสารเจ้าของโดเมน

โอ๊ เว็บนี้ดังซะด้วย โดนซะแล้ว แบบนี้เราจะป้องกันได้ยังไงหล่ะครับ เห็นบอกแต่ว่าไปล็อกโดเมนไว้ แบบนี้กันได้แค่ไหนครับ แล้วอย่างพี่ที่โดนนี้ ได้ล็อกโดเมนไหมครับ สงสัยครับ แฮะๆ

เมื่อก่อนผมก็คิดงี้แต่ตอนนี้ไม่ใช่แหละล็อคไปแก้ได้แค่นิดเดียวคนแฮกมันรู้รหัสหมดเราก็จบ
คนไทยส่วนใหญ่passwordเดียวเข้าได้ทุกเวบเลย

เสียไปละแย่เลยครับเวบนี้เป็นเวบที่ผมหาความรู้ประจําเลยเมื่อก่อนนะ
ไหงโชคร้ายจังเพิ่งเจอปัญหาเรื่องดาราฮ่องกงไปหมาดๆไม่ใช่หรือนี่ถ้าผมจําไม่ผิด
ฝากพี่poomjitกับดอทอะไรด้วยนะครับ เสียไปนี่แย่เลย เด็กไทยขาดเว็บดีๆไปเวบนึงเลย

เกี่ยวโยงกับเรื่องเก่าไหมเนี่ย

ที่เล่าว่าตอนนี้ท่าจะแย่คือ อีเมลที่เจ้าของเว็บจดโดเมนเนี่ยค่ะ มันเข้าไม่ได้แล้ว
ข้อสันนิษฐานของดิฉันคือ (กรุณาอย่าเชื่อมาก เพราะหาหลักฐานไม่ได้)
เครื่องคอมพิวเตอร์ของเจ้าของโดเมนน่าจะโดนของแล้ว คุณเขาส่งอีเมลหลักฐานต่างๆ
มาถึงดิฉันเมลสุดท้าย ณ เวลาประมาณ 1 ทุ่มครึ่ง จากนั้นคุณเขาก็กลับบ้าน
เมื่อครู่โทรมาว่า อีเมลตัวเองเข้าไม่ได้แล้ว …

ที่ว่าซวยคือ มีโดเมนอีกร่วมๆ 20 โดเมน ที่จดด้วยอีเมลที่เข้าไม่ได้แล้ว

สงสารจริงๆ

แล้วแบบนี้ ถ้าใครจดโดเมน ก็ต้องสำรวจอีเมล์ตัวเองบ่อยๆ ใช่ไหมครับ เพราะว่าถ้ามีปัญหาไรเกิดขึ้น จะติดต่อหรือยืนยันตัวทางเมล์นั้นๆอ่ะครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น เราจะควรใช้อีเมล์ของใครดีหล่ะครับ ที่ไม่โดนเจาะพาส หรือ ล่มเข้าไม่ได้ อืดๆ ค้างๆ นานๆ แล้วพี่ๆส่วนใหญ่ใช้อีเมล์ที่ไหน จดโดเมนครับ อย่างพวก hotmail yahoo นี้จะปลอดภัยหรือครับ หรือว่า ใช้อีเมล์ตัวเอง จากโฮสติ้ง ดีที่สุดครับ เช่น abc@bcoms.net ไรแบบนี้เปล่าครับ แฮะๆ

พอดีสงสัยครับ ความรู้ไม่พอเลยสอบถามต่อครับ ไงก็ให้ได้คืนเร็วๆนะครับ

edit แล้วถ้าจดด้วยอีเมล์หนึ่ง แล้วจะไปเปลี่ยนเป็นเมล์ใหม่ นี้ คงไม่เกี่ยวเปล่าครับ ชักไม่แน่ใจซะแล้ว

ทำไมจดโดเมนไม่ใช้โดเมน ของตัวเองละ ไปใช้อีเมล์ฟรีทำไม :angryfire:

ก็ตอนแรกยังไม่มีโดเมนของตัวเองนี่ครับ ก็ต้องใช้โดเมนฟรีก่อน ส่วนเรื่องเปลี่ยนผมไม่เห็นด้วยเพราะถ้าโดเมนเสียตังมีปัญหา
คิดว่าเมลจะใช้ได้ไหมครับ :wub: :wub:

ถ้าจดโดเมนมากๆ หรือมีหลายเว้บ ผมใช้โดเมนตัวเองที่จดในไทย เช่น .in.th ครับ

น่าจะเป็น ถ้าโฮสเสียตังค์มีปัญหา คิดว่าเมล์ไม่น่าจะใช้ได้ครับ และก่อนจดโดเมน ต้องเสียค่าจด in.th อีกหรือครับ งงครับ จดหลายอันจัง อิอิ

ผมหมายถึง ถ้าเราคิดจะจดชื่อหลายๆ ชื่อ ควรจะรอบครอบ ไม่ควรใช้เมล์ฟรี