ขอปรึกษาหน่อยครับ ลูกค้าแจ้งว่าโดนขโมยโดเมนเนม

ในเรื่องการใช้อีเมลฟรีจดโดเมนนั้น มีข้อแนะนำว่า

1. จดกรอกข้อมูลถูกต้องในอีเมลด้วย (เช่น ชื่อ ที่อยู่จริง)

2. ถ้ามีบริการให้กรอกอีเมลทางเลือก (alternative email) ให้กรอกด้วย
    เพราะเผื่ออีเมลหลักเข้าไม่ได้ เนื่องจากมีการแก้ไข password ก็จะได้ request กลับมาได้

3. คำถามช่วยจำ ก็ต้องกรอกให้ครบ คำแนะนำที่ให้ (เหมือนกับที่ให้กับลูกศิษย์) ก็คือ
    คำถามจะตั้งอะไรก็ได้บ้าบอ ตั้งไป แต่คำตอบนั้น ให้จำให้ได้ เช่น
    คำถาม : Where is your place of birth?
    คำตอบ : Yellow

ประเด็นคือ คอมพิวเตอร์ไม่รู้หรอกว่า คำถามคำตอบมีความสัมพันธ์กันไหม
แต่รู้ว่า คำถามที่มีอยู่ match กับคำตอบที่เคยกำหนดไว้แล้วในระบบหรือเปล่า

วิธีนี้ ดิฉันใช้กับ internet banking ด้วย ลองประยุกต์ใช้ดูนะคะ

update

ตอนนี้โดเมนนี้ น่าจะถูก investigate แล้วค่ะ เพราะถ้าเรา ping หรือ trace ไป
มันจะเข้าที่ localhost แทนแล้ว ซึ่งน่าจะบอกได้ว่า godaddy คงจะต้องให้คำตอบในเร็ววันนี้

แอบหวังว่ามากๆ ว่า จะได้ชื่อคืน … ลุ้นสุดตัวค่ะ

เอ…

สำหรับ page ของโดเมนนี้

หน้าจริง --> หน้าฝากขายที่ sedo (เป็นภาพโป๊) --> access ไม่ได้
–> หน้าว่างๆ (เหมือนมี index page แล้ว) --> access ไม่ได้ (อีกที)

จากหน้าที่เป็นภาพโป๊ ถึงหน้าปัจจุบัน ระยะเวลา 1-2 วันค่ะ

ได้เอกสารจาก ตร. ไปยืนยันแล้วหรือครับ

เขาส่งไปสัก 5 วันก่อนแล้วค่ะ ตอนนี้ใกล้ความจริงแล้ว
ทางดอทอะไร แจ้งว่า ICANN ติดต่อกลับมา ระบุว่า godaddy จะติดต่อเจ้าของโดเมนโดยตรง
คงต้องรอลุ้นล่ะค่ะ

ผมเข้าเว็บ www.bcoms.net แล้วตกใจ เพราะมันวิ่งเข้า localhost 127.0.0.1 ซะงั้น

เอาใจช่วยครับ

อยากให้คนทำผิดโดนลงโทษ จะได้เอามาเสียบหัวประจานกัน

ต่างชาติจะได้เลิกจ้องแฮ้บคนไทยสักที เพราะว่าทำทีไรก็ได้ใจตลอดเลย

update

เกือบๆ จะข่าวดีแล้วค่ะ godaddy ส่งแบบฟอร์มมาให้เจ้าของโดเมนกรอก
และขอเอกสารยืนยันความเป็นเจ้าของอีกที และรับปากว่า จะดำเนินติดตามผลทันที
แต่ขอเวลาอย่างน้อย 3 วันทำการ เพื่อตรวจสอบ และถ้าไม่ส่งเอกสารกลับไป
ภายใน 10 วัน เขาจะถือว่า เจ้าของโดเมนไม่สนใจจะติดตามเรื่องค่ะ

ลุ้นระทึก

update ล่าสุด

ข่าวดีค่า

godaddy ติดต่อเจ้าของโดเมน bcoms.net ให้ไปสร้าง user account ที่ godaddy ใหม่
แล้วจะทำการโอนโดเมนที่ว่านี้ คืนสู่เจ้าของค่ะ

้home sweet home เสียที
วู้… ดีใจจังงานสำเร็จแล้ว

เนื้อหาจดหมายค่ะ

Dear XXX XXXXXX,

We will be reinstating the domain BCOMS.NET to you. Please create a new account with a secure password. Please reply back to this email with your account number and we will move the domain name in to your new account.

Thank you,

ค่าใช้จ่ายในครั้งนี้หมดเท่าไหร่พอบอกได้ไหมครับ

ยินดีด้วยกับทุกฝ่ายครับ

ถือเป็นผลงานชิ้นโบว์แดงของชมรมฯครับ

[quote author=clubmusicza link=topic=10012.msg99957#msg99957 date=1204989763]
ค่าใช้จ่ายในครั้งนี้หมดเท่าไหร่พอบอกได้ไหมครับ

พี่poomjitเป็นฮีโร่อย่างงี้น้องๆเกิดปัญหาคงไม่ต้องกลัวว่าไม่มีคนช่วยแล้ว

ขอบคุณแทนเจ้าของค่ะพี่หมวย

โอย ต้องตอบว่า เพราะ ดอทอะไร ยินดีที่จะประสานงานให้ค่ะ ไม่งั้นไม่ได้มาถึงตรงนี้
เพราะเมลแรกที่ออกจาก ดอทอะไร ไปถึง ICANN ก็เป็นเมลที่อธิบายไปว่า
ลูกค้า (คือเจ้าของโดเมนนี้) ติดต่อมาที่ ดอทอะไร เพื่อจะขอให้ช่วยติดตามเคสนี้ค่ะ
ดอทอะไร อีเมลคุยกับเจ้าหน้าที่ระดับสูง ICANN หลายคน และติดต่อไปถึง godaddy ให้ด้วย
(แต่ godaddy ไม่สนใจ registrar ด้วยกัน) จึงต้องใช้กำลังภายในเล็กน้อย
ให้ ICANN บังคับให้ godaddy take action (ไม่งั้นมันก็เงียบเข้ากลีบเมฆ)
ซึ่งเมื่อ ICANN ติดต่อไป godaddy ก็ติดต่อกลับมายังเจ้าของโดเมนค่ะ

มีความโชคดีอีกประการคือ เจ้าของโดเมนเก็บใบเสร็จรับเงินไว้ด้วยเมื่อจดโดเมนครั้งแรกสุด (หลายปีก่อน)
และเมื่อ transfer มา ก็ได้ reseller ยินดีส่งสำเนาเอกสารการจ่ายเงินต่ออายุโดเมนมาให้ด้วย
ประกอบกับ โดเมนนี้ตำรวจรู้จัก (เพราะดันเป็นข่าวเรื่องอาเฉิน) ตำรวจก็ยินดีออกหนังสือรับรองว่า
ผู้เสียหายคือเจ้าของโดเมนเนมนี้จริง เมื่อมีเอกสารครบถ้วน จึงเหลือเพียงการประสานงาน
เร่งรัดให้เคสมันมาถึงปลายทาง

เป็นความพยายามของทุกคนค่ะ ชมรมโฮสติ้ง, ดอทอะไร, ตำรวจ, ICANN

ไอ้ผู้ร้ายตัวเลวดิ น่าเอามาประจานนัก มันเป็นใครฟะ

ส่วน godaddy แหล่งรวมของโจรเนี่ย อยากบอกเลยว่า แม้มันจะราคาถูก ก็อย่าไปสนับสนุนมันเลย
ไม่ค่อยยอมให้ความร่วมมือใดๆ เซ็งน่ะ

เยี่ยมเลยครับ

คิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าอยากจะเปิด account ไว้ที่ ดอทอะไร ไว้สำหรับลูกค้าที่มี Domain พิเศษ
ไม่ต้องกลัวโดน Hack ง่าย ๆ เพราะ ดอทอะไร ช่วยได้

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ส่วนตัวแล้วได้ติดตามข่าวจากพี่หมวย
เป็นระยะและค่อนข้างมีความเชื่อมั่น แบบนี้เพื่อนๆ และท่านอื่นๆ
คงเชื่อมั่นกับระบบการตรวจสอบและความสำคัญของเอกสารมากขึ้น
ทั้งยังเป็นผู้ดีกับทุกฝ่าย ยกเว้นเจ้าหัวขโมยคงอารมณ์เสียน่าดู ฮ่ะๆๆ

ขอขอบคุณทุกฝ่ายที่ได้ร่วมมือกันจนประสบความสำเร็จในครั้งนี้ครับ

ปุ๊ก

งานนี้ยก เครดิต ให้ dotarai เต็มที่เลยครับ ผู้ประสานงานหลัก lol

เห็นที domain เราบางอัน ย้ายเข้า dotarai ดีกว่า lol