ได้รับติดต่อขอลงโฆษณาในเว็บค่ะ เขาคิดค่าโฆษณายังไงกันคะ

ตั้งแต่ดูแลระบบ ดูแลลูกค้ามาเป็นสิบปีเนี่ย นี่เป็นครั้งแรกนะ ที่มีคนอีเมลมาเพื่อขอถามราคาแปะโฆษณาในหน้าเว็บค่ะ (แต่เป็นเว็บลูกค้า ไม่ใช่เว็บดิฉันนะ - ฮ่าๆๆๆ)

เล่านิดนึง ลูกค้ารายนี้ เป็นลูกค้าที่น่ารักอีกรายหนึ่ง เป็นลูกค้าเก่าแก่นานแล้ว และเขาทำเว็บเพราะอยากทำ พอดี ลูกสาวเขาเลี้ยงหนูเป็นสัตว์เลี้ยง เขาก็เลยให้ลูกหัดถ่ายวีดีโอ แล้วตัวเขาก็ตัดต่อภาพทั้งหลาย เอาขึ้นเว็บให้ลูกค่ะ เขาทำเว็บนี้มานาน ก็ประมาณ 4 ปีเห็นจะได้ ทำแบบสนุกๆ จริงๆ (แต่อย่างว่า คนมีฝีมือนน่ะนะ ทำเล่นๆ มันก็ดูโปรฯ อยู่ดี) ทีนี้ เพราะความที่ไว้ใจกันน่ะค่ะ เขาก็ให้ดูแลโดเมนเนมให้เขาด้วย ดิฉันจดโดเมนแล้วก็ใส่อีเมลตัวเองไป ทำไว้แล้วก็กะว่าเดี๋ยวจะเปลี่ยนคืน แต่แล้วก็ลืมน่ะค่ะ

จนเมื่อสักครู่ใหญ่นี่เอง มีฝรั่งอีเมลมาว่า ขอติดต่อซื้อที่ฝากโฆษณา ตื่นเต้นแทนลูกค้าเต็มประดา พรุ่งนี้จะโทรไปเล่าให้ลูกค้าฟังน่ะค่ะ (ฝรั่งอีเมลมา เพราะเขาหาเมลลูกค้าจากหน้าเว็บไม่ได้ แล้วเว็บลูกค้าก็เป็นภาษาไทยทั้งหมด แต่ฝรั่งมาเจออีเมลดิฉันเพราะค้นจาก whois นั่นเอง) ทีนี้ จะมาขอคำแนะนำว่า ถ้าเป็นโฆษณาเนี่ย เขาคิดเงินกันเท่าไหร่คะ (จะได้ไปแนะนำลูกค้าได้)

จากประสบการณ์ คือเคยรับงานโฆษณามาจากลูกค้า
แล้วไปซื้อโฆษณาตามเว็บของคนอื่นอีกที

เท่ี่าที่เคยเก็บๆ ข้อมูลมานะครับ

1.ดูจำนวนคนเข้าเว็บและเพจวิวเป็นหลัก
2.ขนาดของแบนเนอร์ และจุดที่วาง ราคาก็จะแตกต่างกันออกไปครับ
3.แบนเนอร์เป็นแบบ สุ่มหรือฟิค
4.จำนวนครั้งในการแสดงผล (ในกรณีที่สุ่มแสดง) มากน้อยแค่ไหนในแต่ละเดือน มีผลต่อราคาด้วยครับ

ตัวอย่างราคาโดยทั่วไปแบบเฉลี่ย

1.เว็บขนาดเล็ก คนเข้าเฉลี่ย 10 - 100 คน ต่อวัน เพจวิวไำม่เยอะ
banner ขนาด 120x60, 125x125 ราคาอยู่ระหว่าง 500 - 1,000 ต่อเดือน แสดงหน้าแรก หรือทุกหน้า(ฟิคหรือสุ่มแล้วแต่)
text link แสดงหน้าแรก 300 ตัวอักษร เดือนละ 100 - 200 ต่อเดือน โดยประมาณ

2.เว็บขนาดกลาง คนเข้าเฉลี่ย 200 up ไม่เกิน 500 เพจวิวเยอะพอสมควร
banner ขนาด 120x60, 125x125 ราคาอยูระหว่าง 1,000 - 3,500 ต่อเดือน แสดงหน้าแรก หรือทุกหน้า (ฟิคหรือสุ่มแล้วแต่)
text link แสดงหน้าแรก 300 ตัวอัีกษร เดือนละ 500 - 1,000 ต่อเดือน โดยประมาณ

3.เว็บขนาดใหญ่
ดูตัวอย่างจากเว็บ kapook.com, sanook.com หรือ tarad.com ได้เลยครับ

lol

ต้องประเมิน 2 เงื่อนไขครับพี่หมวย

1. ค่า CRM ที่มาจาก IP/Pageview

2. เช็คย้อนไปที่คนมาขอลงโฆษณา ว่า rate เว็บไซต์ประเภทนี้ ที่เค้าลงอยู่ราคาเท่าไหร่ (เช็คเอง โดยไม่ถามเจ้าตัวน่ะครับ)

แต่ถ้าตั้มประเมินคร่าวๆสำหรับการลงโฆษณาเฉพาะทาง

1. text link on homepage only : 20 $us / month
  2. text link on all pages : 50 $us / month
  3. banner ad 120x60, 125x125 on homepage : 130 $us / month
  4. banner ad 120x60, 125x125 on all pages : 180 $us / month

เล่าเพิ่มอีกนิด ลูกค้ารายนี้ เขามีเว็บหลายเว็บที่ฝากให้ดูแลค่ะ แต่เว็บที่มีฝรั่งมาติดต่อเนี่ย เป็นเว็บที่เขาทำให้ลูกสาว (เรียกได้ว่าเป็นเว็บส่วนตัวจริงๆ) ทำให้ทั้งเว็บ มีแต่เรื่องเจ้าหนูนี่ล่ะ ตะกี้เข้าไปนั่ง check เว็บให้เขาทั้งเว็บ ไม่มีตรงไหนที่เป็นอีเมลของโดเมนนี้เลย เขาไม่แปะอีเมลตัวเองไว้เลย (ฝรั่งมันเลยต้องติดต่อผ่านเรามาแทน แฮะๆๆๆ)

ดังนั้น เว็บลูกค้ารายนี้ ไม่เคยมีรายได้จากการขายโฆษณาใดๆ (ไม่มีแม้กระทั่ง adsense) เขาไม่ได้ใช้ CMS ตัวไหนๆ ทำเว็บด้วย (เลยมีเสน่ห์แบบเด็กๆ ใสๆ ด้วยมั้ง) ถ้าจะให้นับ CRM หรือ ให้คำนวนการสุ่มเห็น banner สงสัยจะเป็นเรื่องลำบากมากสำหรับลูกค้า เพราะเขาเก่งงาน graphic ไม่ใช่งาน programming (เราก็ไม่เก่งพอจะแนะนำเขาด้วยสิ งึมงำ)

ขอบคุณทั้งน้าพต และ น้องตั้มค่ะ พรุ่งนี้จะเอาไปเล่าให้ลูกค้าฟัง เขาจะได้มีเงินเลี้ยงดูเว็บแล้ว โย่วๆ

ตัวอย่างราคาโฆษณาบนเว็บสัตว์เลี้ยงครับ
http://www.auinter.com/hamsteronline.php

ขอบคุณหลายค่า ฮี่ๆ ปลื้มซะ

ขอดูเว็บหน่อยซิครับ

อยากเข้าไปเยี่ยมชม

lol

เว็บเขาค่ะ http://www.hamstergang.com

น่ารักดี เดี๋ยวขอแลกลิงค์ดีกว่า

lol

ฮ่าๆๆๆๆ เอางั้นเลยนะน้าพต

แต่เว็บแรกของเขาน่ะค่ะ ได้รับหลายรางวัลเลยขอบอก icon ทั้งหมดเขาทำเอง เนื้อหาหลายส่วนเขาเขียนเอง แต่งเอง เป็นศิลปินมาก เจ้าของเว็บท่านนี้

ใช้คำค้น แฮมสเตอร์ เว็บติดหน้าแรกอันดับ 2
น่าแลกลิงค์มากๆ ฮุๆ

lol

เว็บน่ารักดีครับ ผมชอบเข้าเว็บแบบนี้เหมือนกัน

ถ้าเป็นผม คงให้ทางนั้นเสนอมาก่อน แล้วเราตีค่าสุงต่ำอีกทีก็น่าจะดีนะครับ จำนวนเงินเป็นดอลไม่ใช่บาท ยังไงราคาก็ไม่น่าจะเป็นหลักสิบบาท การที่เค้าให้ความสนใจเป็นการเปิดตลาด เปิดโอกาสรายได้ของเรา ถ้าเราเรียกสูง อาจจะเข้าทำนองเรียกค่าไถ่ แล้วเค้าหายไป อดอีก (นานๆมีมาทีแบบนี้อย่าให้พลาดครับ เป็นผม เค้าให้มาเดือนละ 10-20$ ดีใจตายเลย เพราะปกติที่เราอยู่ๆกันอยู่คือ 0 บาทต่อเดือน) ฝรั่งใจดีจะตาย เดี๋ยวก็ให้ทิปเพิ่ม ^^ ถ้าขูดรีดแต่แรก คงจะกินครั้งเดียวแล้วเลิกกัน

ตรง Copyright © hamstergang 2007 ถ้าเปิดมา 4 ปีลองแก้เป็น Copyright © hamstergang 2003-2007 นะครับ

เท่าที่ได้รู้จักกับเขาน่ะค่ะ คิดว่าเขาต้องดีใจมากๆ ที่มีคนมาสอบถามราคาค่าโฆษณา ถึงแม้อาจจะ deal กันไม่สำเร็จ แต่เขาต้องภูมิใจเพิ่มขึ้นอีกแน่เลย เขาเป็นคนน่ารักน่ะค่ะ

เว็บแบบนี้อ่านแล้วได้ความบันเทิงทางสมองได้ผ่อนคลายครับ เวลาเลิกงานมักจะนั่งดูเว็บเกี่ยวกับดารา แฟนคลับ สัตว์เลี้ยง เค้าคุยกันกระหนุงกระหนิง ครอบครัวอบอุ่น โดยเฉพาะเว็บเกี่ยวกับหมา แมว นก

เข้าบอร์ดที่ให้ความรู้ ส่วนมากเจอคนบ่นกัน ทะเลาะ ชิงดีชิงเด่น จะผ่อนคลายดันเครียดกว่าเก่าอีก

เท่าที่ผมทำเว็บมา ครับพี่หมวย หลักการคิดราคา จะขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของเจ้าของเว็บอันดับแรก
โดยจะอิงราคาจาก จำนวน page view / วัน และ UIP/วัน (UIP นับ IP ต่อวัน) นั้นเองครับ
และดูจำนวน ที่ติด ว่ามีการสุ่มไหม
ประกอบกับ ส่วนหน้า Page ที่เราติดครับ บน กลาง ล่าง ข้างๆ มองเห็นชัดแค่ไหน

ลักษณะป้าย เพื่อโฆษณาสิ่งใด เช่นหากค้าขาย เราก็คิดอีกราคานึง การกุศลก็อีกราคานึง และหากจะให้ดีเราสามารถแสดงสถิติการคลิก
การแสดงให้กับผู้ติดด้วยจะดีมากเลยครับพี่หมวย ส่วนนี้สามารถหาสคิบ มาใช้ได้ทั่วไป สคิบแบบนี้ดีดีเยอะเลย เคยหาเมื่อนานมาแล้ว

และที่สำคัญ คือขนาดของป้ายนั้นเอง

เว็บเฉพาะทาง มองเล่นๆ แสดงว่า เขาสามารถค้นเจอ เราจาก google ในคำที่คิดว่าใช่
และเว็บเรา จะส่งผลให้เขาเป็นที่รู้จักจากการติดแบนเนอร์ในครั้งนี้ ลองคิดราคาดูครับ จริงๆ ราคากลางๆ ก็อยู่ราวๆ 500-3000 บาทก็เหมาะสมดีครับ

เวบน่ารัก ใสๆดีครับ

ถ้ามองในมุมคนทำเวบ มีคนมาขอลงโฆษณาด้วยเนี่ย ดีใจมากแน่ๆ ก็อยู่ๆมีคนเอาเงินมาให้ ใครไม่จะชอบ
แต่ที่แปลกใจนิดก็คือ ฝรั่ง จะมาลงโฆษณาในเวบคนไทย ที่มีแต่ภาษาไทย นี้แหละครับ
เขาจะได้อะไร อ้อ เขาจะโฆษณาอะไร เขาให้ข้อมูลบ้างไหมครับ

เรื่องค่าโฆษณาไม่ขอพูดถึงแล้วกันนะครับ
แต่เว็บใสอย่างที่หลายท่านว่าจริงๆ ครับ
ลองอ่านอันนี้ดูมั๊ยครับ …

วัยรุ่นรักดี ‘สาว17’ เจ้าของธุรกิจออนไลน์ล้านดอลลาร์!!
http://forums.sem.or.th/index.php/topic,11019.0.html

เท่าที่อ่านดูโครงสร้างมาคล้ายกันเลยครับ
เพียงแต่ลูกค้าพี่หมวยไม่ได้ทำเพื่อการค้า
แต่เพื่อความรู้ ความสนใจของลูก
และเป็นกิจกรรมครอบครัวที่ทำร่วมกันได้ดี

ปล. ผมอยากให้มองด้านนี้มากกว่า แฮะๆ ส่วนเรื่องเงินทองก็อีกเรื่องนึง
ปล2. อยากทราบว่าลูกของลูกค้าพี่หมวยอายุประมาณเท่าไรแล้วครับ ?

ปุ๊ก

ขอบคุณทุกท่านค่ะ โทรไปบอกเขาแล้ว เขาก็ดีใจน่ะค่ะ จริงๆ เขาเกือบจะทิ้งเว็บนี้แล้ว เมื่อตอนปีก่อน แต่สุดท้ายก็ยังคงเว็บอยู่ไว้ ถ้าทิ้งไปเสียเมื่อปีที่แล้ว คงไม่มีวันนี้

เว็บหลักจริงๆ ของเขา ทำไว้ตั้งแต่ปี 1999 ค่ะ เป็นเว็บสำหรับเด็ก เว็บใสๆ เหมือนกัน มีนิทานดีๆ มีกิจกรรมสำหรับเด็กๆ เขาทำได้น่ารักค่ะ เว็บเคยได้รับรางวัล (อะไรสักอย่าง) ของพระเทพฯ ด้วย
สำหรับคนมีลูกค่ะ ลองแวะไปดูได้ http://www.everykid.com/

ตะกี้โทรไปบอกเล่าเก้าสิบกับเขาเสร็จ เขาก็บอกว่า เพิ่งทำนิทานเสียง (ได้ทุนจากกระทรวงศึกษามั้ง) เสร็จแล้ว จะส่งมาให้ลูกชายฟังด้วย เป็นนิทานเสียงสำหรับเด็ก ในเรื่องของเศรษฐกิจพอเพียง … เห็นมะ ลูกค้าน่ารักมากๆ ฮี่ๆ

ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ ทำไมมาลงโฆษณาในเว็บที่มีแต่ภาษาไทยหมดเลย ตอนนี้ส่งเมลให้เขาไปคุยกันเองแล้ว คงจะไม่รู้อะไรเพิ่มจนกว่าเขา deal จบน่ะค่ะ ถ้ามีอะไรรู้เพิ่มจะมา update ให้ฟัง เผื่อคนที่แอบมีเว็บส่วนตัว จะได้รู้ว่า อดทนทำไป วันหนึ่งเราก็อาจจะขายโฆษณาได้เหมือนกัน เป็นกำลังใจคนทำเว็บเนอะ

แอบเข้ามาอมยิ้มครับ