ได้รับติดต่อขอลงโฆษณาในเว็บค่ะ เขาคิดค่าโฆษณายังไงกันคะ

เรื่อง pageview ถึงไม่ได้ติดพวก stat ไว้
แต่ดูจากใน control panel ก็น่าจะรู้ครับ น่าจะมี log หรือ webalizer อะไรประมาณนี้อยู่

ส่วนที่ฝรั่งติดต่อมา น่าจะมาจากการที่เว็บติดอันดับต้นๆใน google มากกว่าจำนวน pageview
คือเรียกว่าถ้าคนสนใจเจ้าหนู hamster แล้วก็คงจะค้นเจอเว็บนี้จาก google แน่
ดังนั้นถ้าเขามี banner สินค้าเกี่ยวกับเจ้าหนู เขาก็น่าจะได้ target ลูกค้า โดยที่ไม่ต้องทำเว็บตัวเองให้ติดอันดับ google เพราะมันก็ไม่ได้ทำได้ง่ายนัก

ดังนั้นผมว่าเดือนละ 1500-3500 ก็ไม่น่าจะแพงเกินไป
จะเป็น textlink หรือ banner ก็คิดเท่าๆกันแหละ ขอให้มันออกมาลงตัุวเข้าก็บเว็บ ดูแล้วไม่รกลูกตา

สรุป คุณหมวยตั้งราคาได้หรือยังครับ … แอบเข้ามาอิจฉาตาร้อนผ่าว

ผมคิดว่า การตั้งอัตราค่าลงโฆษณา ในเบื้องต้น ไม่ควรจะถูกหรือแพงเกินไป ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับจำนวน Pageview, จำนวนคนที่เข้าชม, และ กลุ่มผู้มุ่งหวังที่จะเข้ามาลงโฆษณาด้วย ครับ

ผมเห็นส่วนใหญ่พูดกันถึง pageview / stat เป็นหลักเลยนะครับ
อยากให้มองอีกอย่างนึง คือ เรื่อง group communicate หรือ
target ประกอบด้วยครับ

บางเว็บทราฟฟิคเยอะแยะมากมาย แต่ position ที่อยู่มันไม่ชัดเจนเลย
ไม่มีกลุ่มเป้าหมายแน่นอน ยกตัวอย่าง มีเว็บนึงคนเข้า 100000 คน
แต่ไม่สามารถระบุได้เลยว่าในแสนคนนั้นมีความสนใจอะไรบ้าง

แต่อีกเว็บนึงขายของเล่นเด็ก คนเข้า 10000 คน กลุ่มเป้าหมายคือ
เด็ก ครอบครัว สินค้าคือของเล่นเด็ก คนเข้าเว็บก็ต้องเป็นผู้ปกครอง
เน้นหนักที่ที่แม่ 70/30 ของพ่อ

หากเทียบจาก 2 ลักษณะนี้แล้วจะสังเกตุว่าทั้งสองแบบควรเลือกใช้ให้ถูกต้อง
ระหว่างการมุ่งเน้น mass marketing

ส้วนอีกลักษณะคือ niche market ชัดเจนคือกลุ่มคนที่ต้องการของเล่นเด็ก
อาจจะซื้อให้ลุก หรือซื้อฝากคุณพ่อคุณแม่มือใหม่

ตัวกลุ่มเองเป็นคนสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับเว็บที่เค้าใช้งานอยู่ เท่าที่ผมดูแล้วน่าสนใจ
ที่เค้าจะเข้าซื้อ ads ทั้งสองเว็บเลยครับ เนื้อหา และแนวทางด้าน sem เค้าได้เลย
unique content มากๆ แล้วอัพเดตแบบ manaul ทำกันสดๆ ทุกขั้นตอน เจ๋งม่ะ

ปุ๊ก

ผมว่ามันน่าสนใจตรง Pr 4 และเป็นเว็บเฉพาะทางซะด้วยนี่แหละ

มีลูกค้าน่ารัก ทำให้มีกำลังใจทำงานด้วย จริงไหมคะ ผู้ให้บริการทุกท่าน

เฮงๆ รับตรุษจีนกันนะคะ

[quote author=poomjit link=topic=9663.msg94072#msg94072 date=1201884383]
มีลูกค้าน่ารัก ทำให้มีกำลังใจทำงานด้วย จริงไหมคะ ผู้ให้บริการทุกท่าน

[quote author=poomjit link=topic=9663.msg94072#msg94072 date=1201884383]

เว็บน่ารักดีครับ
ดูเพลินเลย

รอฟังผลด้วยคนนะครับ