ขอคำแนะนำเรื่องซื้อ+วางหน่อยคับ

พอดีผมต้องวาง+ซื้อ server u1 พร้อมติดตั้ง setup พร้อมใช้ด้วยก็ดีครับ เพื่อทำ Bit colo ใครพอมีที่ไหนแนะนำไหมครับ
อีกอย่างหนึ่งผมไม่แน่ใจว่า harddisk ต้องใช้มากแค่ไหนและสุดท้ายนี้จำเป็น ไหมต้องอยู่กรุงเทพถึงจะทำได้อะครับ(มือใหม่ครับ)
ช่วยแนะนำด้วยครับ

Server 1U ลองหาซื้อได้จาก 2beshop.com หรือจะสั่งประกอบจากคุณหนึ่ง smartnet.co.th หรือที่อื่นๆ ได้ตามความต้องการครับ
สำหรับการวางเครื่อง หาผู้ให้บริการได้ทั่วไปครับ ในนี้ก็มีผู้ให้บริการรายหลายครับ สักพักคงจะเริ่มมาเสนอชื่อและให้คำปรึกษา

สำหรับ hdd แล้วแต่ความต้องการใช้งานครับ และโอกาศการขยายตัวครับ และไม่จำเป็นต้องอยู่กรุงเทพฯ จะอยู่ที่ไหนในโลกก็ได้
เพียงแต่จะลำบากในการเดินทางเพื่อนำ server เข้าวางที่ idc หรือการแก้ไขปัญหาต่างๆครับ ตอนนี้ทาง cat ได้จัดตั้ง idc ตามภูมิภาค
แล้วครับ อยู่ใกล้ที่ใดติดต่อที่นั่นได้เลยครับ ถ้าจำไม่ผิดจะมี เชียงใหม่, ขอนแก่น, ภูเก็ต (คิดว่ามีอยู่ 4 แห่ง แต่จำไม่ได้ครับ)

เดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาตอบเพิ่มเติมครับ

" รับประกอบเครื่อง RACK + Intel Entry Server Board "

จุดเด่นCASE ที่แนะนำคือ

1. พัดลมแบบ Hi-Speed จำนวนถึง 6 ตัว
  2. Power Supply ประสิทธิภาพสูง 400Watts - 600W (มีให้เลือก)
  3. Bay + Hotswap HDD จำนวนถึง 4 ลูก (สามารถถอดเปลี่ยน HD ได้ตลอดเวลา)
  4. ระบบระบายความร้อน CPU และทางทิศทางลมออกแบบมาเพื่องาน Server Mainboard โดยเฉพาะ
  5. เนื้องานคุณภาพ case แข็งแรงรับน้ำหนักได้มาก (เนื้องานเดียวกับโรงทำให้เคสกับ IBM)

จุดเด่น Intel Server Board 3000AH & 5000 ซีรี่

1. Intel Server Board 3000AH รองรับ CPU อาทิเช่น DAUL-CORE, CORE2, XEON DUAL-CORE, XEON-QUAD-CORE
  2. FSB 1066MHz และ 800MHz (ตามซีรี่)
  3. ใส่ HD ได้ทั้งหมด SATA-II X 4, IDE X 2 รวมทั้งหมด 6 ลูก
  4. รองรับ RAID 0, 1, 0+1 (สำหรับรุ่นใหญ่รองรับ RAID5 ด้วย)
  • ราคาเริ่มต้น 3 หมื่นกว่าๆขึ้นไป *

** Warranty on-site 3 ปี **

** สั่งประกอบกับทางเรา…และวางเครื่อง Co-Location กับทางเรา…ไม่คิดค่าแรงและเซ็ตอัพเซอร์ฟเวอร์ทั้งหมด แถมฟรี Control Panel Direct Admin Unlimit Domian (Internal License) พร้อมบริการดูแลปรับแต่งเซอร์ฟเวอร์ฟรีตลอดอายุการใช้งาน

** รายระเอียดเพิ่มเติมดูจากลายเซ็นต์ด้านล่างได้ครับ **

เบอร์โทร. (089)1748-444, (081)486-4499

www.therackspace.com

รูป rack case + intel server board ผลงานจากทางเรา…

ปล. คุณภาพทัดเทียมเซอร์เวอร์เกรดเช่นเดียวกับเครื่องแบรนด์เนม ในราคาเท่าๆกัน…ได้สเปคและคุณสมบัติมากกว่ามาก

ลองติดต่อคุณอำนาจดูสิ

มีขายแต่เครื่อง server น่ะครับ แต่ไม่รับวาง bit
Dell Quad Core 2.13 ราคาเริ่มต้น 35900

[quote author=Pantiphost.com link=topic=8620.msg82982#msg82982 date=1194833525]
Dell Quad Core 2.13 ราคาเริ่มต้น 35900

[quote author=Pantiphost.com link=topic=8620.msg82982#msg82982 date=1194833525]

[quote author=armuay link=topic=8620.msg82977#msg82977 date=1194818944]
ลองติดต่อคุณอำนาจดูสิ

แก้แล้วครับ เหอ ๆ มัวขี้ตาครับ
ขอบคุณคุณ ICOM อุตส่า SMS ไปบอก

ผมก็แซวคุณสมชายตามที่เห็นแหละนะ dell มีปลอมก็ดีเลยครับ คงเอามาขายได้ดีกว่า dell ของจริงนะ อิอิ

เออ… แนะนคนที่จะซื้อเครื่องแบบเน้นๆเอาไปทำ bit หน่อยครับ

หา rack case แบบมี Bay เสียบ hdd เข้าออกได้ด้วยก็ดีนะครับ และหากงบมากพอเงินมันเหลือๆ เน้นของดีจริงๆก็เล่น bay hotswap เลยครับ

ตามที่ผมแนะนำไป…รุ่นนั้นจุดเด่นแบบนั้น… หาได้จากที่นั้นเลยครับ

ิbitcolo ใช้ server 1u จะคุ้มเหรอคะ …

ลองติดต่อสอบถาม หรือดูเสปคจากเจ้าที่เค้าทำขายอยู่สิคะ ที่หมวดขายของ ของเวปบิต (คิดว่าน่าจะมีทุกเวป)

ถ้าจะใช้ RACK ก็น่าจะเล่น RACK 2 U อ่ะครับ ใส่ได้เยอะพอ ๆ กับเครื่องแบบ TOWER

1 U น้อยไปหน่อย นอกจากจะอัด HDD 1000 GB

ไช่ครับ Rack 1U ไม่น่าจะคุ้มครับ
งั้นเสนอตัว Tower ละกันครับ
PowerEdge SC440 http://pantiphost.com/dell-pesc440.html
PowerEdge SC840 http://pantiphost.com/dell-pesc840.html

ราคาเครื่องไม่แพง แต่ว่าค่าวางเครื่องเท่าไหร่ไม่รู้ครับ น่าจะแพงกว่า 1U

หากจะลง Tower สำหรับ Intel Server Board ก็เข้าทางราคาประหยัดเลยครับ mainboard + cpu xeon dulal-core ราคาหมื่นกว่า…อุปกรณ์อื่นๆก็คำนวนราคาจากท้องตลาดเลยครับ

หรือจะหา Tower แบบ Server เกรดก็ราคาประมาน 5 พัน (มี bay hd ด้วย)
สเปคยิ่งแจ่มราคายิ่งแจ๋ว…

ผมแนะนำ ว่าลองไปหา spec อ่านตามเว็บ บิทดีกว่าครับ ถ้ามีข้อส่งสัย ยินดีให้คำปรึกษา ครับ

ถ้าสนใจ ผมแนะนำ คุณ อำนาจ นะครับ 0897891100 :wub:

ปล. เครื่องบิท ไม่จำเป็นต้องใช้ swap bay ครับ เอา spec พื้นๆ + ram หนักๆๆ วิ่งสุดๆๆ แล้วละครับ ส่วน case แนะนำ ใช้ Tower + PSU แจ่มๆ สักตัว รับ HDD ได้ สัก 5 -6 ลูก ก็สบาย แล้วครับ ส่วน IDC แนะนำ Internetthai Proen lol

การทำ Bitcolo ต้องเริ่มต้นด้วยครับ ว่าเราจะหาลูกค้าแนวไหน แนว Package เล็กๆ หรือ Package ใหญ่ๆ หาก Package เล็กๆ จะได้กำไรมาก แต่วุ่นวายเพราะ User เยอะต่อ HDD หนึ่งลูก ต้องใช้ CPU แรงๆ แรมต้องเยอะ ซัก 3-4GB เพราะรันหลายๆ User ส่วนถ้า Package ใหญ่ๆเนี่ยจะสบาย CPU ไม่ต้องแรงมากก้อได้ แรม 2GB ก้อสบายๆครับ ส่วน HDD กี่ลูก ขึ้นอยู่กับว่า ต้องการคุ้มๆเลยหรือป่าว ส่วนมาก 6-8 ลูกต่อเครื่องครับ PSU ต้องดีๆจ่ายไฟนิ่งๆ 450-650W ครับผม ส่วน IDC ก้อมี WW, Otaro, Proen ครับ ต้อง Port G เท่านั้น(ถ้าทำเพื่อ Bitcolo โดยเฉพาะครับผม)

การแนะนำประกอบเซอร์ฟเวอร์ขึ้นใช้งาน โดยส่วนตัวผมจะแนะนำไปตามงบประมานที่มี + ลักษณะงานที่จะนำไปใช้งาน สำหรับ IDC แยกออกไปอีกประเด็นไม่เกี่ยวข้องกันครับ

หากเราจะประกอบเซอร์ฟเวอร์ขึ้นมาสักตัวหนึ่ง… ปัจจัยตัวแปรสำคัญจะมีสองตัวด้วยกันคือ

1. case
  2. ประเภท main board
  • ในข้อที่ 1 หากเราเลือก case แบบ rack ก็ย่อมจะมีราคาต้นทุนที่สูงขึ้นไปมาก แต่จะได้ผลต่างกับราคาค่าวางเครื่องที่ถูกลง
  • ในข้อที่ 2 หากเราเลือก main board server grade จะเป็น main board แบบ full size คือใหญ่กว่าปกติทั่วไปที่ใช้งาน mini case บางตัวจะลงบอร์ด full size ไม่ได้ครับ

หลักในการตัดสินใจ

1. เราต้องเลือกก่อนว่า เราจะใช้ main board ระดับเกรดไหน
  2. หากเราเลือกในข้อที่ 1 ได้แล้วจะส่งผลในการเลือกข้อนี้คือ การเลือก case และขนาดของ case

ตอบโจทย์ทั้งสองข้อแล้วมาเลือกดูงบประมาน

1. rack ทั่วไปที่ไม่มี bay swap hdd จะเป็น rack case ในกลุ่มราคาประหยัดมีหลายราคาหลายเกรดเช่นกัน
  2. rack ประเภทงาน Production IT จะเป็น rack case ประเภทมี option bay hot swap ใช้งาน (จะใช้ก็ได้ไม่ใช้ก็ได้)

ตอบโจยท์ที่แจ้งมาได้หมดก็สรุปได้ว่าเราน่าจะเลือกแบบไหน ในงบประมานเท่าไรครับ คุณภาพแน่นอนครับ…ตามราคา

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อเสนอแนะจะนำไปคิดดูนะครับ ^^ ^^
ตอนนี้อยู่ในช่วงตัดสินใตอยู่นะครับเลยต้องการคำชี้แนะเยอะหน่อย lol lol
แล้วจำเป็นต้องทำ hhd แบบ raid ด้วยเปล่าครับ

RIAD ตัวนี้… จำเป็นไหม ผมก็ต้องถามต่ออีกว่า… งานคุณทำงานแบบ 24X7 และต้องการความน่าเชื่อถือสูงเท่าที่งบและเงินจะมีให้ไปไหม
หากจะตอบว่าทำ raid ดี… ผมก็บอกว่ามันดีกว่าไม่มี raid แน่นอนครับ มันเทียบกันไมติดระหว่าง non raid กับ raid 1 & raid 5

หากข้อมูลสำคัญมาก + กับซื้อความไว้วางใจ 200% แนะนำให้ใส่ raid (และต้องเป็น hardware riad ด้วยถึงจะดี)

Solotion เรื่องนี้…มันสามารถนำเสนอออกแบบไปได้อีกหลายอย่างนะครับ… ไม่จำเป็นต้อง riad ก็รักษาข้อมูลได้ครับ
แต่มันจะไม่ realtime recover data เท่านั้นครับ

(ทำไมวันนี้ผมบ้าน้ำลายจัง) :smash:

ขอบคุณครับให้ความกระจางได้เยอะเลย lol