ถ้าสิ่งที่ผมคิดมันเป็นจริงขึ้นมาคุณจะรับมืออย่างไร(บทความเกี่ยวกับธุรกิจโฮสติ้ง)

ตอนที่ 1
คงจะรู้ๆ กันอยู่ว่าอีกไม่นานประเทศไทยของเราจะเปิดเสรีด้านโทรคมนาคม หลายๆ คนคงจะบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ก็ดีนะสิต่อไปลิงค์ต่างประเทศก็คงจะเร็วปรื๊ดปราด โฮสของเราที่หลายคนเคยไปใช้อยู่ต่างประเทศจะได้ย้ายกลับมาเมืองไทยให้หมด ธุรกิจของเราคงจะรุ่งเรืองเป็นดาวรุ่งพุ่งแรงเป็นแน่ แต่บางทีเราก็ลืมคิดไปว่าเหรียญมีสองด้านเสมอ ในขณะที่เรามัวแต่มองด้านหนึ่งของเหรียญจนลืมมองอีกด้าน ธุรกิจของเราอาจจะประสบกับความหายนะได้เสมอ บทความนี้เขียนขึ้นเพื่อให้หลายๆ คนได้เตรียมพร้อมรับมือเหตุการณ์ที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต หากไม่เกิดก็ดีไปแต่หากเกิดขึ้นจริงก็ควรตั้งรับแต่เนิ่นๆ เพื่อจะได้ไม่ต้องมานั่งกลุ้มใจในภายหลัง
ในช่วงที่ผ่านมา หลายคนอาจจะพบว่ามีชาวต่างประเทศมาติดต่อเช่า Colo หรือ Dedicated Server กันบางจากการที่ผมเข้าไป กสท บางเป็นบางครั้งและได้รู้จักเพื่อนคนทำ Host ด้วยกันก็หลายคน แต่ผมรู้สึกแปลกๆ เมื่อได้ฟังเพื่อนๆ หลายคนที่ให้บริการวาง Colo หรือ Dedicated Server พบเจอชาวต่างชาติมาติดต่อ แล้วชาวต่างชาติมาเกี่ยวอะไรด้วย เรื่องนี้คงต้องมองให้ลึกลงไปว่าเหตุการณ์แบบนี้จะเกิดจากอะไรได้บ้าง ปกติหรือไม่ หลายคนอาจจะมองว่าปกติ แต่สำหรับผมแล้วต้องตั้งข้อสังเกตไว้ก่อนว่าต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆ ผมวิเคราะห์ได้ดังนี้ (ความคิดเห็นส่วนบุคคล) สืบเนื่องจากการจะเปิดเสรีโทรคมนาคม อาจทำให้มีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับธุรกิจอินเทอร์เน็ตครั้งใหญ่ในประเทศไทยอาจทำให้ข้อจำกัดของแบนวิชลิงค์ต่างประเทศแต่เดิมซึ่งน้อยนิดหมดไป เมื่อเป็นเช่นนี้บริษัทที่ทำ Host ต่างประเทศอาจจะเลือกเมืองไทยเป็นเครือข่ายหลักอีกแห่งก็เป็นไปได้ คงจะเห็นตัวอย่างมากมายในต่างประเทศที่แข่ง host กัน เช่นให้พื้นที่มากถึง 300 GB Data Transfer

พูดไปก็ทำให้วิตกจริตไปใช่เหตุครับ… " ชีวิตมีหนทางของมัน "

เพิ่งตอนที่ 1

ปี 51 ได้เห็นสิ่งเปลี่ยนแปลง… และเราต้องเปลี่ยนแปลง (สั้นๆ)

ไอ้พวกพื้นที่เยอะ ของต่างประเทศนะครับ
ส่วนมากก็มีข้อจำกัดแหละครับ ต้องอ่านในเงื่อนไขการให้บริการดี ๆ

อ่านแล้วก็มาคิดว่า ผมก็ทำได้นะ แต่ว่ากลัวลูกค้าจะด่าว่าหลอกลวง(ถึงแม้จะมีเขียนในเงื่อนไขการใช้บริการ)

เปรียบเทียบเล่นๆ หากเทสโก้โลตัสมาเปิดโฮส? (แล้วอะไรจะเกิดขึ้น) :unsure:

เข้ามาลงชื่อ ว่าได้อ่านแล้วครับ … ความเห็นส่วนตัวของผมก็คือ เฉยๆ ครับ ไม่ได้วิตกอะไร

เข้ามาไม่ได้อ่านอ่ะ แต่ที่แน่ๆ คลิกที่ลิงค์เนียนเรย อิอิ
เราอยู่ในกลุ่มเทคโนโลยี หากคุณหยุดก็อาการโคม่าแล้ว
ตอนนี้เตรียมตัวไว้เหมือนกัน เหมือนอย่างที่ได้คุยกับหลายท่าน
แต่ไม่อยากให้กังวลมากจนเกินไป มันมาแน่จะช้าหรือเร็ว
และเราเตรียมความพร้อมแค่ไหนด้วยอีกส่วนนึงครับ

ปุ๊ก

จะกลัวอะไรครับ

ทุกวันนี้เรากินข้างแกง แพงขึ้นทุกวัน

เติมน้ำมันที่แพงขึ้นเพียงชั่วข้ามคืน

…ยังไม่รู้สึกอะไรเลย…

โลกเปลี่ยน สังคมเปลี่ยน มนุษย์ก็เปลี่ยนตามครับ

ยังไงซะ มนุษย์ก็เป็นสัตว์โลกชนิดเดียวที่ปรับตัวง่ายอยู่แล้วครับ

lol

รอดูสิ่งใหม่ๆ ที่จะเกิดขึ้นกับธุรกิจนี้ดีๆ นะครับ

รับรองได้ว่า สนุกตื่นเต้นแน่นอน

เมื่อฝรั่งทำได้ มีหรือเราคนไทยจะทำไม่ได้

:smash:

ผมคิดเช่นเดียวกันกับน้าพตครับ ทุกวันนี้โลกเปลี่ยนแปลงไปเร็วมาก มนุษย์ในฐานะที่เป็นสัตว์สังคม ก็ต้องมีพัฒนาการปรับเปลี่ยนตามไปด้วย โดยเฉพาะอย่างยิ่งในธุระกิจด้านเทคโนโลยีและการสื่อสาร มันมีสิ่งใหม่ๆ เกิดขึ้นทุกวัน หากเปรียบธุระกิจเป็นดังเกมส์กีฬา ซึ่งมีพวกเราเป็นผู้เล่น พวกเราก็ต้องพยายามปรับตัวให้ทันกับเกมส์อยู่เสมอ คงไม่มีใครหยุดอยู่นิ่งๆ เพื่อโดนคัดออก จากการแข่งขันหรอกครับ

ก้าวก่อนย่อมถึงก่อน ก้าวสม่ำเสมอย่อมถึงก่อน คนที่หยุดอยู่กับที่ก็เปรียบได้กับคนที่เดินถอยหลัง เพราะคืนอื่นๆ เขาเดินแซงหน้าไปหมดแล้ว

ขออวยพรให้เพื่อนๆ ร่วมธุระกิจ สามารถฟันฝ่าอุปสรรค์ และ พร้อมรับมือกับสิ่งใหม่ๆ ที่กำลังจะเปลี่ยนแปลง

แต่ต้องไม่ลืมว่า ความสำเร็จ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน และ จะเอาอะไรมาวัด ว่าเขาคนนั้น ประสบความสำเร็จ หรือ ล้มเหลว ไม่ได้
อีกอย่าง เรื่อง ความพึงพอใจในผลตอบแทน (กำไร) ของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ดังนั้น ณ ขณะนี้ผมมองว่า เรื่อง พื้นที่/ราคา ยังไม่ใช่ปัจจัยหลัก ที่ลูกค้านำมาใช้ในการพิจารณาตัดสินใจ … การบริการหลังการขายนั่นแหละ คือ ปัจจัยสำคัญที่สุด รองลงมาก็คือ เรื่องความน่าเชื่อถือของผู้ให้บริการ ครับ

เห็นเหมือนคุณ bunpot ครับ ยังไงก็คงต้องปรับตัวกัน แต่การปรับตัวนั้นๆ คงต้องอยู่ในสภาพการจริงก่อน
แต่การเตรียมตัว ก็เป็นเพียง คิด เพื่อหาลู่ทาง
ตลาดลูกค้าใหญ่ๆ อาจจะมีผลกระทบ เช่นกัน

ปล. คุณ ems เอาข้อความประชาสัมพันธ์(โฆษณา) ออกซ่ะหน่อยจะดีมากๆเลยครับ

รวมกันเราอยู่ แยกหมู่เลวกว่าหมา จับมือกันสู้

โฮสนอกบางที่ พื้นที่น้อย แบนวิดต่ำ กว่าของเมืองไทย แถมขายแพงกว่า โฮสเมืองไทยด้วย ยังอยู่ได้เลยครับ
เช่น pair.com

ทางเมืองนอกที่ webhostingtalk.com ก็มีการวิพากษ์ วิจารณ์ ในเรื่องนี้พอสมควรครับครับ ซึ่งก็พอจะสรุปได้ว่าหากฐานลูกค้ามาก ๆ ก็คงจะพอมี margin ได้เหมือนกัน

แต่ต้องมาดูกันยาว ๆ ว่าพวกทำราคาถูกพื้นที่มาก ๆ จะอยู่กันได้นาน ๆ หรือไม่?
สังเกตุไหมว่า thaicheaphost ทั้งหลายส่วนใหญ่ หายหน้ากันไปจาก THT พอสมควรแล้ว

ลูกค้าไม่ได้ต้องการของถูกก็มีเยอะนะครับ เขาสามารถจ่ายได้หากเชื่อถือในตัวเรา และธุรกิจของเขาสามารถดำเนินการไปได้ด้วยดี

เราควรจะมองที่สิ่งที่เขาจ่าย กับสิ่งที่ธุรกิจของเขาสามารถทำเงิน แล้วจะเห็นว่า Managed Services ที่เราให้บริการลูกค้านั้นไม่ได้มากมายอะไรเลย

ดังนั้นเราไม่จำเป็นต้องมีลูกค้าจำนวนมาก ๆ แล้วไปแข่งกับทุกคน เพียงแต่จะต้องรักษาลูกค้าเดิมให้ได้ หาลูกค้าใหม่ตามกำลังของเรา ถามตัวเองว่าลูกค้าที่มีอยู่สร้างกระแสเงินสด ให้เราได้เพียงพอ และเป็นไปตามเป้าหมายเราหรือไม่?

อ่านไปอ่านมา เห็นตอนท้ายนึกว่าสยามพารากอนมาเปิดโฮส

:slight_smile: นั้นดิเห็นด้วยกับพี่ pantiphost อิอิ

ปรับตัว ปรับองค์กร
ปรับวิสัยทัศน์ ลดต้นทุน
หาพันธมิตร

ยังไงๆก้อไม่ล่มจมหายอะครับ

ก็ไม่คิดอะไรมากครับ ทำต่อไป มันไม่ถึงขนาดจะดึงส่วนแบ่งตลาดได้ 100% หรอกครับ

คนใช้ก็สบายนะครับผมว่า เพราะมีสิทธิ์ที่จะเลือกมาก มีคู่แข่งเยอะ ผู้บริการแย่ๆ ก็จะล้มหายตายจากไปซะที

ดูกันง่ายๆ เลยครับ ตัวอย่างมีให้เห็นแล้ว
ห้างใหญ่อย่าง บิ๊กซี คาร์ฟู โลตัส มาเปิดตาม ตจว.

พวกร้านของชำในพื้นที่โวยวาย จะเป็นจะตาย
พอห้างพวกนั้นเปิดตูม ก็เห็นยังอยู่กันได้นี่ครับ
แถมยังจ่องรอช่วงเวลาลดราคา ไปซื้อของมาตุนไว้ขายได้กำไรอีก

ได้ดูโฆษณา 7-11 กันหรือเปล่าครับ ที่ว่าพ่อเปิดร้านแล้วไม่มีเวลาวางให้ลูก

เป็นโฆษณาที่เปิดเผยถึงเป้าหมายได้ดีจริงๆ
เห็นปุ๊บก็รู้เลย ว่า 7-11 ต้องการเข้ามาแทนที่ร้านของชำตาม ตจว ที่มีอยู่เดิม

แถวบ้านผม ร้านชองชำกลายเป็น 7-11 มาเยอะแล้ว
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ โลกเราเปลี่ยนแบบเห็นได้ชัดจริงๆ

:blush: