ห้างหุ้นส่วนจำกัด, สามัญ, บริษัท ใดน่าเชื่อถือในเรื่องสิทธิส่วนบุคคลบ้างครับ

เจอโดเมนสวยๆก็จดไปเถอะ

[quote author=Thaitumweb link=topic=6736.msg62871#msg62871 date=1180886700]
ผมขอตอบอย่าง สาระน้อยๆ และตรงๆนะครับ

พระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ.2546 กำหนดให้

1. รัฐบาลทำแค่แผน 4 ปี เรียกว่าแผนการบริหารแผ่นดิน (ตามเทอมของรัฐบาล)
  2. ส่วนราชการ/รัฐวิสาหกิจ ทำแผนปฏิบัติราชการ 4 ปีให้สอดคล้อง
  3. ส่วนราชการ/รัฐวิสาหกิจ ทำแผนปฏิบัติราชการประจำปี
    ทั้งหมดนี้เรียกการจัดทำยุทธศาสตร์ จะเห็นว่า ยุทธศาสตร์ 10 ปี 20 ปี เอามาใช้กับสมัยยุคโลกาภิวัฒน์ ไม่ทันแล้วครับ การแข่งขันมีความเข้มข้นสูง และแข่งขันด้วยความรู้ และเวลา การกำหนด Vision (วิสัยทัศน์), Strategic

ผมเกือบลืมไปเลยว่า… Business Model มันสำคัญ…

ว่าทำไมผมถึงตึงนักในเรื่องนี้ อาจจะเป็นพราะทำงานเอกชนมาหลายปี (10 ปีอย่างน้อย) ได้ยินคำว่า Business Model มาจากผู้จัดการหลายคน และแต่ล่ะคนก็ย้ำนักย้ำหนาว่าเรื่องนี้เป็น กระดูกหลักในการปฎิบัติงานและการวางตลาดเลย

เพื่อนๆในนี้อาจจะมองต่างมุมนะ อาจจะเพราะว่าผมผ่านงานมาจนโค้งสุดท้ายของชีวิตการทำงาน (เป็นลูกจ้างเอกชน) จึงทำให้มีประสบกาม(การณ์) ต่างๆซุกอยู่ในสมอง คอยชี้นำผมทำตามแบบนั้นอยู่ตลอดเวลาครับ

ทำไม? เราจึงต้องไปทำงาน ไปเป็นลูกน้องลูกจ้างเขา ในขณะที่พ่อแม่ก็มีธุรกิจออกจะใหญ่?
เป็นคำถามของลูกๆบรรดาลูกอันมีจะกิน

ที่น้อง beer ถามมานะครับ… มันยังเป็นแค่ความคิดของเราวันนี้ –> (12ปีข้าง) น้องอาจจะได้งานได้เงินมากกว่านี้…ในหน้าที่การงานนั้นหรือได้แนวทางใหม่

จริงๆแล้ว… แผนงานคิดการณ์ต่างๆสำหรับธุรกิจ เขาจะคิดแผนไว้สองระยะครับ คือ 1-2 ปี และ 2-5 ปี ไม่เกินนี้ครับ ในช่วง 1-2 ปีแรก…อาจจะเป็นช่วงเปิดตลาดใหม่ หรือบุกตลาด… แล้วเอา 1 ปีแรกมาสรุปผลงานปรับกลยุทธ์ในปีที่ 2 ต่อไป

และปที่ 3 คาดหวังว่าน่าจะเกิดความมั่นคงทั้งการเงินการตลาดแล้ว… ก็ต้องวางแผนในปีที่ 3 - 5 ว่าจะรักษาฐานลูกค้าเก่าได้อย่างไร เพื่อเป็นฐานก้าวเข้าสู่การเติมโตที่หยั่งยืนภายใน 5 ปี และหลังจาก 5 ปี เราต้องหันกลับมามองระบบการจัดการ การบริหาร การตลาดกันใหม่หมดอีกครับ

เพราะว่าโลกมันหมุนเวียนเปลี่ยนไป เทคโนโลยี่เปลี่ยนไป หลายๆอย่างใช้วิธีการ การตลาดแบบเดิมๆอีกต่อไปไม่ได้ครับ

การวางแผนที่ดี…ต้องมีความยืดหยุ่นสูง มีไม้หนึ่ง ไม้สอง… (วิ่งผลัดสลับไม้) อะไรแบบนั้นครับ เก็บไม้ตายไว้ครับ ไม่ใช่จนกว่าจะจำเป็นฯ

น้อง beer ต้องวิ่งเข้าหางานเอกชน (มหาชน) ที่ใหญ่ๆ เพื่อศึกษางาน ศึกษาคน ศึกษาการตลาด และอีกหลายอย่างที่เจ้าของธรกิจต้องเรียนรู้ และหาประสพการณ์… มันไม่มีในตำราเลยครับ เรื่องเหล่านี้นะครับ
การทำธุรกิจของตนเอง เราต้องมองโมเดลเป็นครับ ตำว่าโมเดล มันคือแบบจำลองไงครับ เราต้องสร้างภาพ วาดภาพเป็น เพราะภาพเหล่านั้นคือภาพที่ลูกค้าเรามองหาครับ

น้องยังอีกยาวไกลครับ อย่าพึ่งรักแรกพบ (เปรียบเทียบหากเป็นรักแรก) เลยนะครับ อนาคตอีก 5 ปีข้างหน้า…ไม่แน่อาจจะได้ไปทำตลาดโฮสติ้งกันบนดาวอังคารก็ได้ใครมันจะไปรู้ หุหุ

ตรงจุดนี้ผมเข้าใจนะครับพี่หนึ่ง ทางผมก็ต้องคอยเก็บและรวบรวมข้อมูลต่างๆ ปรับวิสัยทัศน์ และอื่นๆอีกมากมายครับ
เพราะถ้าไม่ทำอะไรเลย แน่นอนครับว่าก้าวไม่ทันแน่ๆ

ตอนนี้ก็จัดเก็บและวิเคราะห์ ทั้งราคา การบริการ ฐานลูกค้า และอื่นๆ จากผู้ให้บริการต่างๆใน THT สรุปออกมาเป็นรายปีครับ
เพื่อจัดเก็บและปรับแผนกลยุทธกันใหม่ในแต่ละเดือนหรือในแต่ละปีครับ และแน่นอนว่าผมไม่หยุดนิ่งอยู่แค่นี้จนถึงอีก 12 ปี
ข้างหน้าแน่นอนครับ แต่อย่างไรก็ถูกที่พี่หนึ่งกล่าวนะครับ ก็ต้องยอมรับในจุดนี้เช่นกันครับ

หากพี่หนึ่งอยู่จนถึง 12 ปีข้างหน้า ผมคงได้มีโอกาศใช้บริการกับพี่หนึ่งอีกหลายปีเลยครับถ้าไม่มีปัญหา (อย่างต่ำ 15 ปี)

ว่าแต่วันนี้วันจันทร์นะครับที่ผมโพสท์ขณะนี้ ตอนนี้กำลังว่างๆ เหงาๆครับ หากมีอะไรก็ Add มาทาง Msn ได้ทางอีเมล์
blifefever at hotmail.com

อีก 12 ปีข้างหน้าผมก็วางมือ ปล่อยให้ลูกสาวทั้งสองคนจัดการแทนแล้วครับ… และถึงยุคนั้น… สมองเราก็สู้สมองวัยของคนยุคนั้นไม่ได้ครับ

คงต้องอยู่เบื้องหลังอย่างเก่งก็ให้คำปรึกษาให้กำลังใจกันไปเท่านั้นเองครับ

มันต้องดูวัยด้วยอ่านะ… ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า lol

ฝากเพลงเพราะๆไว้ฟังในเวลาทำงานนะครับ เข้ากับประโยคที่พี่หนึ่งกล่าวจริงๆเลย

“เพราะว่าโลกมันหมุนเวียนเปลี่ยนไป เทคโนโลยี่เปลี่ยนไป หลายๆอย่างใช้วิธีการ การตลาดแบบเดิมๆอีกต่อไปไม่ได้ครับ”

เพลง ที่ว่าง ของ พอส ครับ
http://imusic.teenee.com/2/frame/1362.php

แนะนำลูกสาวให้ผมรู้จักบ้างสิครับพี่หนึ่ง เผื่อพี่หนึ่งไม่ได้ดูแลกิจการต่อ จะได้รู้จักคนที่จะมาสานงานต่อครับ

ตื่น ๆ ๆ
อีก 12 ปีข้างหน้า 555
เคร้าใจกับอนาคตของชาติจริง ๆ

อย่างมองถึง 12 ปีข้างหน้าเลย อีก 2-3 ปีที่จะถึงเนี่ยจะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
จะมีความเปลี่ยนแปลงอะไรเกิดขึ้นกับวงการนี้บ้าง ยังไม่รู้เลย

กำลังพูดถึงเทคโนโลยี่นะครับ

[quote]ประกาศ : กลุ่มนักพัฒนาเว็บไซท์และระบบปฎิบัติการรุ่นที่ 2 (ในความควบคุมของ Siam Media Entertainment)
เรื่อง : รายชื่อผู้ให้บริการรีเซลเลอร์โดเมนเนม
แก้ไขล่าสุด : 04/06/07

รายชื่อบริษัท / หจก. / เว็บไซท์

[quote author=BEER link=topic=6736.msg62913#msg62913 date=1180924706]

แนะนำลูกสาวให้ผมรู้จักบ้างสิครับพี่หนึ่ง เพื่อพี่หนึ่งไม่ได้ดูแลกิจการต่อ จะได้รู้จักคนที่จะมาสานงานต่อครับ

กรุณาอย่าใช้คำพูดดูหมิ่นครับ และกรุณาอ่านกระทู้ที่ตอบก่อนหน้าคุณด้วยครับ ตั้งแต่วันแรกที่คุณสมัครเข้ามา ตอบแต่ละกระทู้
ผมไม่ทราบว่าคุณมีจุดประสงค์อย่างไร และนี่ก็มาดูหมิ่นทางผมอีก

คุณคิดว่าผู้ให้บริการโฮสติ้งมีแต่เด็กๆ แล้วคนที่เข้ามานี่ มีแต่นักเรียน นักศึกษา หรืออย่างไรครับ ไม่อยากจะทำเรื่องเล็กให้เป็น
เรื่องใหญ่กับคำพูดที่คุณกล่าว

Moderator หมวดนี้ รบกวนเข้ามาด้วยครับ

ผมขอสั่งปิดกระทู้นี้ครับ !!

ก่อนที่เรื่องมันจะบานปลายไปกันใหญ่ มีอะไรก็หลังไมค์มาได้ครับหากจะมาเสนอ แต่ผมไม่ขอรับประโยคความ อย่างคุณ
TMS ครับ พูดอะไรก็ให้เกียรติกันบ้างสิครับ

เอาเป็นว่า สรุป "ขอสั่งล็อกกระทู้นี้ครับ"
หาก MOD เห็นสมควร

น้อง beer อย่าไปต่อว่าเขาแบบนั้นครับ ทุกคนมีสิทธิเสรีภาพส่วนบุคคล… สามารถร่วมสนทนาได้ครับ อย่าทำให้มีความรู้สึก THT แบ่งเขาแบ่งเราครับ

หากไม่ได้มีผลกระทบต่อธุรกิจเราตรงๆ หรือโดยอ้อมด้วยเจตนา… เราต้องให้ทางเขาครับ
เว็บบอร์ดมันก็เว็บบอร์ด การตั้งกระทู้ ก็ต้องกระทู้ตอบ มันเป็นกติกาขั้นพื้นฐานครับ

คนไทยด้วยกันครับ เขาก็คน เราก็คน ก็เถียงกันด้วยภาษาคน ไม่ใช่ทะเลาะกัน

เรื่องแค่นี้ไม่ต้องถึงมือ mod ครับ…
เรื่องเล็กน้อยนะ ปรับความเข้าใจกันดีกว่าครับ

ครับพี่หนึ่ง ขออภัยด้วยครับ

เอาเป็นว่าผมอภัยโทษให้คุณ TMS ไปนะครับ แต่อย่ามาใช้คำพูดดูหมิ่นอีกครับ

ตอนนี้ยังคงรับข้อเสนอของที่ต่างๆอยู่ครับ และรายชื่อที่อยู่ในประกาศดังกล่าว ได้มาจากสมาชิก
หรือผู้แนะนำครับ บางทีผู้ให้บริการก็ไม่ได้มาเสนอด้วยตนเองครับ จึงอยากจะแจ้งให้ทราบครับ

คุณ tms เขาใช้ลีลาและวาทะศิลป์… เราต้องแก้ทางเขาด้วยทางนั้นครับ คิดเสียว่า…เป็นครูฝึกเราให้รู้จักการใช้วาจาและวาทะศิลป์ไปในตัว ก็จบครับ

เป็นบทๆหนึ่งของนักบริหารครับ นั่งทานข้าวกันในวงสังคม…โดนเบรคกลางวงขึ้นมา เราก็ต้องแก้ทางให้บัวไม่ให้ช้ำน้ำไม่ให้ขุ่น

พอหลังจากนั่งทานเลี้ยงกันเสร็จ…ออกไปดักตีหัวเลยสิ้นเรื่อง หากเหม็นหน้ามันขนาดหนัก จะได้จบๆกันไป ฮ่าฮ่า

ปล. เดี๋ยวนี้ตอบกระทู้กวนเนอะ devone :smash:

คุณ Beer

ผมขอเข้าเรื่องเลยนะครับ เรื่องมาจาก

คือผมมี Project เปิดให้บริการเว็บโฮสติ้งและโดเมนเนม ในปี 2562 ครับ มีความประสงค์ต้องการที่จะเป็น
Reseller Domain ที่มีความน่าเชื่อถือ และเป็นห้างหุ้นส่วนจำกัด ห้างหุ้นส่วนสามัญ หรือบริษัท และมีเลขทะเบียนพาณิชย์ฯเป็นที่
เรียบร้อยแล้วครับ เนื่องจากต้องการสิทธิส่วนบุคคลในระดับ ปานกลาง - สูง ครับ

ส่วนทางด้านเหตุผลที่ต้องการแบบนี้ เพราะผมคิดชื่อโดเมนสวยๆ ได้ประมาณ 2 - 5 ชื่อ ต้องการจะจดจองไว้ก่อน จึงค่อยเปิดบริการ
ในปี 2562 ครับ เนื่องจากเกรงว่าจะโดนขโมยหรือโดนแย่งไปก่อนครับ

สรุปนะครับ ประสงค์ต้องการเป็น Reseller Domain โดยจะทำการจดแค่ 2 โดเมนเท่านั้นครับ และจำทำการเติมเงินเพื่อจดให้แก่ลูก
ค้าต่อไปในวันเปิดบริการในปีดังกล่าว

เสนอเข้ามาได้เลยนะครับ ทั้งบนเวทีและหลังไมค์ ทางผมและคณะ จะทำการพิจารณาและตัดสินใจ ไม่เกินเดือนธันวาคมครับ

ขอบคุณครับ
BEER.

ปล.ขอเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญ ห้างหุ้นส่วนจำกัด บริษัทจำกัด และมีเลขทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์เรียบร้อยแล้วครับ หรือหากเป็น
ของบุคคลทั่วไป ผมจะทำการพิจารณา จากฐานลูกค้า ความมั่นคงหรือความอยู่รอด และข้อมูลทางด้านต่างๆตามสมควรครับ

ผมแนะนำให้คุณ beer แจ้งไปยังที่คุณสนใจ… ทำเสนองาน มาทางคุณ อาจจะเป็น fax หรือ pdf ไฟล์ก็แล้วแต่ ก็เพียงแจ้งความประสงค์ไปก็จบครับ

แนะนำได้เพียงเท่านี้ครับ.

ที่ Post ลง ณ THT เพราะมีผู้ให้บริการอยู่หลายรายครับ ทั้งกลุ่มนิติบุคคล และบุคคลธรรมดา
ส่วนวิธีที่คุณหนึ่งกล่าว ได้นำเสนอไปตั้งแต่ช่วงเดือนมีนาคมแล้วครับ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ…

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

จะหาคน มีดี โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย
ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริงฯ

http://www.kusol.com/ptsupasit/ptsupasit.asp?no=1

ส่วนตัวแล้วผมมองว่าคุณ TMS ก็ยังมีแง่คิดให้ผม
และคุณ BEER เองก็ให้แง่คิดผม… อยู่ที่คุณจะหยิบจุดไหน
ขึ้นมาปรุงแต่ง ใช้สติ หรือใช้อารมณ์ ใช้เหตุผล หรือความต้องการ

สติ พิจารณาไตร่ตรองดูวัตถุประสงค์ของคำตอบ
ใช้เหตุผลสรุป หรือใช้ความต้องการให้คนนั้นตอบตามที่ต้องการ

นานๆ ผมจะมาตอบสักที ขออย่าเบื่อขี้หน้าผม หรือด่าผมเลย ผมแก่แล้ว.

ปล. ไม่ตอบเพิ่มนะครับ edit เอาแล้วกัน ลองอ่านบันทัดล่างสุดของเค้าสิครับ
งั้นเดี๋ยวผมทำตัวหนาให้อ่านนะ

อายุเท่าไหร่แล้วเนี่ย ? นัยนึงจะบอกว่ายังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม / แต่อีกนัยจะกล่าวชมเชย
ชอบนะ เด็กที่รู้จักคิดแบบเนี้ย เริ่มกล่าวชมเชย
แต่ว่า…ต้องมีวิสัยทัศน์กว่านี้อีกหน่อย ต้องเข้าใจโลกให้มากขึ้น อย่าอยู่แต่ในกะลา
เป็นคำแนะนำ เพื่อให้ทบทวนในสิ่งที่กำลังคิดอยู่ (ผมเรียกว่าคำสะกิดสติ)
รับรองว่าต่อไปเด็กคนนี้รุ่งแน่ ๆ คำนี้เน้นย้ำความรู้สึกชมเชยอีกครั้ง

ลองทบทวนดูให้ดีครับ

ปุ๊ก

สำหรับพี่ปุ๊กผมไม่ได้ว่าอะไรครับ เป็นอีกแง่คิดหนึ่ง แต่เจ้าประโยคนี้สิ พิมพ์มาได้อย่างไร