ถ้าเราจะเป็นผู้ให้บริการจดโดเมนแบบ .คิดเอง เนี่ยต้องทำยังไง

เช่นของไทย มี .co.th , .in.th และอื่นๆ ซึ่ง Thnic เป็นผู้ให้บริการแต่ผู้เดียว
บางประเทศ เช่น .tv , .uk เห็นมาใหม่ .fm เนี้ย ไอ้ที่เป็น .xx เราอยากจะกำหนดเอง เพื่อเป็นผู้ให้บริการจด
จะทำยังไงครับ ใครพอรู้บ้าง

เช่น .ok , .love , .beu, .thailand , .me อะไรประมาณเนี่ย

ติดต่อ icann ครับ เพราะต้อง add ระบบเข้าสู่ nameserver ของโลก

จะเพิ่ม TLD อีกอันนี่ เรื่องใหญ่นะครับ ประชุมกันเป็นสิบๆ รอบ กว่าจะได้ข้อสรุป
ดูอย่าง .xxx นี่ สรุปแล้วก็ไม่ผ่านครับ

นอกจากจะต้องติดต่อ ICANN แล้ว

ก็ต้องมีเงินลงทุนเยอะๆ ด้วยครับ

ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ หรอกครับ

:blush:

ต้องเป็นองค์กรและต้องมีเงินทุนที่เยอะมากสำรองไว้แล้วทาง ICANN กับ IANA ก็จะมาตรวจประวัติการเงินขององค์กรว่ามีสิทธิที่จะล้มละลายหรือป่าว(ซึ่งในประเทศไทยยังไม่มีองค์กรใดเสนอตัว)
และต้องมีสถานที่ที่เป็น Building หรือ Tower เพื่อความมั่นคงขององค์กร
มี IDC(Internet Data Center) เป็นของตนเอง และมีเครื่องสำรองไฟที่ใหญ่พอสำหรับตึก 1 ตึกเลยทีเดียว เพื่อป้องกันเวลาไฟดับแล้วไม่สามารถมองเห็น DNS ได้
และที่สำคัญต้องมีตวามรู้เกี่ยวกับการจัดทำเว็บไซต์ให้มันเชื่อมโยงกับฐานข้อมูลได้และมีความรู้เรื่องระบบภายในและระบบเซิร์ฟเวอร์
และยังมีอีกเยอะที่ผมไม่รู้
การที่เราจะกำหนด Dot ต่างๆ ได้จะต้องเป็น Registry แต่ถ้าเราจะต้องการเป็นนายทะเบียนเราจะต้องเป็น Registrar อีกทีรองจาก Registry
ICANN&IANA >>> Registry >>> Registrar >>> Register

ดูเหมือนจะมีป้าคนนึงเคยคิดทำมาแล้วแต่ด้วยข้อกำหนดมากมายจึงเป็นได้แค่ความฝันลมๆแล้งๆ
ก็เลยถูๆไถๆทำแบบไม่มีดอทมันซะเลย แต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จเท่าที่ควร เพราะต้องอาศัยความร่วมมือจาก isp ต่างๆด้วย เพราะมันไม่ใช่มาตรฐานสากลที่ใช้ได้ทั่วโลก
ตอนนี้ก็เลยหันมาทำธุรกิจโฆษณาผ่านเวบ พวก banner ads ประมาณนั้น ซึ่งดูแล้วก็น่าจะไปได้ดีพอควร

อ่อ…ทำไมต้องบอกว่าป้าคนนึงด้วยล่ะครับ

แล้วแบบนี้เด็กรุ่นหลังมาอ่าน จะรู้มั้ยเนี่ย…

ฮุๆ

:blush:

หรือว่าคุณจะเสนอ gTLDs ใหม่ให้กับ ICANN ก็อ่านรายละเอียดได้ที่นี่ http://www.icann.org/announcements/announcement-10may07.htm

ป้านิ…

หรือว่าคุณจะเสนอตัวเองก็ที่ http://www.icann.org/registrars/transfer-application.htm

nipa ชื่อไทยไม่มีดอท

[quote author=cha link=topic=6420.msg59286#msg59286 date=1178898453]
ป้านิ…

อิป้าที่ชาวเนตไม่ต้องการ… :slight_smile:

อย่างกะจะมาต่อจิ๊กซอว์ ดิฉันต้อง censor ไหมเนี่ย

[มาแก้ไขคำผิดค่ะ]

แว่วว่า

โดเมนระดับประเทศ จะย่อเป็น ccTLD = Country Code Top Level Domain Name ค่ะ

ป๊าดดดด

[quote author=BWebMass link=topic=6420.msg59585#msg59585 date=1178979038]
ป๊าดดดด

ผิดเป็นครูครับ
แต่ผิดบ่อยๆ ไม่ได้เป็นอาจารย์น่ะ จะบอกให้

อ่านมาถึงตรงนี้ ก็ได้ความรู้เยอะดีครับ
มันยุ่งยากเหมือนกันนะ กว่าจะได้เป็น ซัก dot
ถึงว่าจึงไม่มีใครในนี้ทำเป็นของตัวเองบ้าง

ผมเห็น thnic ทำเจ้าเดียว (.th) ใครๆ ก็ไปจดที่เค้า เห็นว่าคงได้เดือนนึงหลาย ตังค์ นะ

[quote author=iTfever.com link=topic=6420.msg59791#msg59791 date=1179039526]
อ่านมาถึงตรงนี้ ก็ได้ความรู้เยอะดีครับ
มันยุ่งยากเหมือนกันนะ กว่าจะได้เป็น ซัก dot
ถึงว่าจึงไม่มีใครในนี้ทำเป็นของตัวเองบ้าง

ผมเห็น thnic ทำเจ้าเดียว (.th) ใครๆ ก็ไปจดที่เค้า เห็นว่าคงได้เดือนนึงหลาย ตังค์ นะ