ถ้าเราจะเป็นผู้ให้บริการจดโดเมนแบบ .คิดเอง เนี่ยต้องทำยังไง

ครับ จริง มันต่อเนื่องมาจาก ยุค dot com บูมนั่นล่ะครับ

ทำให้มือใหม่เลยเข้าใจไปเลยว่า อินเทอร์เน็ตนั้น มีแต่ dot com เพียงอย่างเดียว

ก็คงยังงั้นครับ ปกติผู้ให้บริการทางด้านเน็ตเวิร์คหรืออินเทอร์เน็ต อย่างพวกเราที่ทำโฮสกัน น่าจะจดเป็น .net (ผู้ให้บริการด้านเน็ตเวิร์ค)

แต่กลับว่าจด .com กันซะส่วนใหญ่ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าทำไมเป็นอย่างงี้ไป

เพราะว่า

คุณครูออกโรงอีกแล้ว - Registrar ออกเสียงว่า รีจิสตร้าร์ ต้องมี r อยู่ตอนท้ายด้วยนะคะ

เอ้กๆๆๆ