ขออนุญาตค่ะ มีใครอยู่ "สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย" มั้ยคะ มีเรื่องรบกวนหน่อย

ว่าจะไม่ตอบกระทู้นี้แล้วเชียว
ลองไปดู web น้องเค้าเล่น เห็นมีราคาคอมด้วย แต่พคลิ๊กเข้าไป แอ๊ะ คุ้นๆ นี้หว่าเลยดูดี ใช้เลย ผมชื้อคอมจากร้านนี้นี้หว่า

web น้องเค้า

web ที่ผมชื้อ

ผมขี้เกียจหาหน้าที่เหมือนกันแล้ว เอาแค่มีชื่อร้าน+เบอร์โทรก็พอ
นี้เล่น hot link กันเลย

กรณีนี้อยากให้ลองคิด ด้วยเหตุ และผล ดังนี้

• จากกรณีที่มีการกล่าวอ้าง ต่อไปนี้เราจะให้พี่เราซึ่งอยู่ใน"สมาคมดูแลเว็บไซต์แห่งประเทศไทย"
    ผมถามว่า คณ จะนึกถึงอะไร?
  • จากข้อข้างต้น ด้วย ภูมิปัญญาอันน้อยๆ ของผม ผมเข้าใจ ถึง “ชมรมผู้ดูแลเว็บไทย” เป็นอันดับแรก เพราะ คำว่า “ดูแล” และ มีเพียง ชมรมเดียวในตอนนี้ที่ชื่อสามารถสื่อให้เข้าใจถึงได้ในตอนนี้ ไงครับ จากกรณีดังกล่าว หากทางชมรม จะกล่าวอ้างใดๆ ไม่ว่าจะ ทางชมรมไม่มีอำนาจ… ผมก็อยากให้ทางสมาคม ถอน คำว่า “ผู้ดูแล” ออกไปเสีย มันน่าเกลียดมากครับ
  • ผมเข้าใจว่า สมาคม เกิดจาก อาสาสมัคร ทั้งหลาย ที่เข้ามาก่อตั้งสมาคมนี้ขึ้นมา แต่… คำว่า “ผู้ดูแล”

คุณ eTrader คะ ไม่อยากต่อความยาวสาวความยืด แต่ถ้าเปิดกระเด็นทิ้งไว้แบบนั้น เดี๋ยวยุ่งอีก

คำว่า “สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย” มาจากคำภาษาอังกฤษว่า “Thai Webmaster Association” ซึ่งคำว่า “ผู้ดูแลเว็บ” ถูกถอดมาจากคำว่า “Webmaster” ซึ่งหมายถึงวิชาชีพวิชาชีพหนึ่ง

สมาคมไม่ได้มีหน้าที่ดูแลเว็บใครๆ ทั้งสิ้น แต่สมาคมเป็นสมาคมของผู้มีอาชีพดูแลเว็บค่ะ ขอความกรุณาเข้าใจที่มาของชื่อตามนี้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

[quote author=eTrader link=topic=5546.msg49577#msg49577 date=1171980091]
กรณีนี้อยากให้ลองคิด ด้วยเหตุ และผล ดังนี้

• จากกรณีที่มีการกล่าวอ้าง ต่อไปนี้เราจะให้พี่เราซึ่งอยู่ใน"สมาคมดูแลเว็บไซต์แห่งประเทศไทย"
    ผมถามว่า คณ จะนึกถึงอะไร?
  • จากข้อข้างต้น ด้วย ภูมิปัญญาอันน้อยๆ ของผม ผมเข้าใจ ถึง “ชมรมผู้ดูแลเว็บไทย” เป็นอันดับแรก เพราะ คำว่า “ดูแล” และ มีเพียง ชมรมเดียวในตอนนี้ที่ชื่อสามารถสื่อให้เข้าใจถึงได้ในตอนนี้ ไงครับ จากกรณีดังกล่าว หากทางชมรม จะกล่าวอ้างใดๆ ไม่ว่าจะ ทางชมรมไม่มีอำนาจ… ผมก็อยากให้ทางสมาคม ถอน คำว่า “ผู้ดูแล” ออกไปเสีย มันน่าเกลียดมากครับ
  • ผมเข้าใจว่า สมาคม เกิดจาก อาสาสมัคร ทั้งหลาย ที่เข้ามาก่อตั้งสมาคมนี้ขึ้นมา แต่… คำว่า “ผู้ดูแล”

ด้วยความเคารพครับพี่
ผมไม่ได้เจตนาจะสร้างปัญหาใดๆ ให้กับพี่ แต่ ผมอยากให้พี่อ่านประเด็นที่กล่าวให้ฟังข้างต้น

กรณ๊ ชมรม หรือ สมาคม ใช้คำว่า ผู้ดูแลเว็บ (ภาษาไทย) มาใช้ในการก่อตั้ง หมายความ และ ตีความถึงอะไรครับ?

“ชมรมผู้ดูแลเว็บเพจไทย”, “ชมรมผู้ดูแลเว็บไทย” , “สมาคมผู้ดูแลเว็บเพจไทย”, “สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย”

อันนี้มันน่าเกลียดไหมครับ? เพราะสื่อและความหมายในตัวของชื่อ ชมรม หรือ สมาคม ก็ตาม

จะก่อตั้งเมื่อไหร่ เจตนารมณ์ จะเป็นอย่างไร แต่ ชื่อ มันสื่อถึงความหมายในตัวมันเอง

ในกรณ๊นี้

อืม…โดยส่วนตัวผมไม่ใช่สมาชิกของสมาคม
แต่ก็เข้าใจผิดมานาน ว่าสมาคมมีหน้าที่ดูแลเว็บไซต์ในไทย
ให้อยู่ในความเป็นระเบียบเรียบร้อยซะอีก

:unsure:

ถ้าอย่างนั้นน่าจะชื่อสมาคมเว็บมาสเตอร์ไทย มากกว่านะครับ

:slight_smile:

ตอนแรกก็เคยจะใช้ชื่อนั้นจดเหมือนกัน แต่มีผู้ใหญ่ (ใหญ่มากๆ) แย้งว่า ชื่อสมาคม ตามกฏกระทรวงนั้น ต้องเป็นชื่อที่สื่อถึงความเป็นไทย จึงต้องแปลมาเป็นแบบนั้น ถ้าใครอยากเปลี่ยน ก็ทำเรื่องไปที่สมาคมเถอะค่ะ หมดวาระนี้ ดิฉันก็จะลอยตัวแล้ว สบายโลด โย่ว

ปล. จะไม่ตอบเรื่องชื่อสมาคมแล้วนะคะ เพราะฟันธงว่าไม่เกี่ยวกับหัวข้อและเนื้อหากระทู้ เป็นเรื่องน่ารำคาญใจที่ดิฉันขี้เกียจตอบค่ะ ถ้าจะถามก็จะปล่อยคำถามทิ้งไว้งั้น ขอย้ำว่าจะไม่ตอบเฉพาะเรื่องชื่อแล้วนะคะ เพราะชื่อนั้นสำคัญไฉน

เรื่องก้อบเว็บนะครับ ขอแจมนิดนึงนะครับ

จริงๆแล้ว ผมเองก็ไม่อยากซีเรียสอะไร แต่จริงๆแล้ว เนี่ย พอโดนเข้าเองก็รู้สึกครับ

บางครั้ง เด็กลอกการบ้าน ลอกข้อสอบ บางครั้งเราๆท่านๆ ก็มองว่า นั่นเรื่องของเด็ก ไม่รู้เรื่องหรอก ปล่อยๆไปเหอะ

(ผมเองก็เป็นนะ) แต่พอมาคิดในอีกมุมนึง คือบางครั้งเราปล่อยให้อะไรเหล่านี้ มันกลายเป็นสิ่งที่กระทำกัน จนเป็นความเคยชินกันไปหรือเปล่า

ไม่ว่า จะเป็นการก้อบโดยไม่บอกไม่กล่าว ก้อบแล้วไม่อ้างอิงที่มาที่ไป อะไรเหล่านี้ สุดท้ายมันก็… (ไม่รู้เหมือนกันเนี่ย)

อย่างเว็บบล็อกผม หรือเพื่อนที่รู้ๆจักกัน ก็โดน ทั้งที่ข้อมูลเหล่านั้น เขียนให้อ่านฟรีๆ ไม่คิดเงิน แค่บอกกันนิดนึงก็ได้ หรือลงลิ้งค์อ้างอิง ที่มาที่ไปซักหน่อย ก็หยวนๆ ไปแล้วล่ะครับ

แต่ไม่เข้าใจซิน่า ว่ามันยากไร นักหนา

เรีัยกว่าความเห็นแก่ตัวครับ สมัยนี้ความเห็นแก่ตัวโดยไม่คิดถึงศีลธรรมจรรยามันมีเยอะขึ้น เลวร้ายมากขึ้น อินเตอร์เน็ทซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้คนสามารถปิดบังซ่อนเร้น (หรืออย่างน้อยก็คิดว่าทำได้) จึงแสดงความต่ำเหล่านี้ออกมาโดยไม่กลัวเกรง เพราะคิดว่าคงไม่โดนจับหรือตามหาตัวไม่ได้

Creative Common ก็แค่ลิงค์อ้างถึงที่มา แต่ทำไมจึงไม่ทำ เพราะต้องการได้เครดิตจากเนื้อความเหล่านั้นหรือเปล่า เป็นความเห็นแก่ตัวหรือเปล่า ถ้าเป็นความเห็นแก่ตัวก็เป็นความเห็นแก่ตัวสองชั้นเท่าทวี คือไม่อยากให้คนอ่านเข้าถึงอีกเว็บหนึ่งที่ไปลอกเขามาได้ เป็นเพราะกลัวการโยกย้ายถ่ายโอนคนเข้าชม กลัวว่าเว็บตัวเองจะดีไม่เท่าคนอื่น กลัวว่าเว็บคนอื่นจะดีกว่าตัว

วกวนไปนิด แต่มันอึดอัด สมัยนี้เด็กๆ เริ่มเข้าถึงเทคโนโลยีได้เร็วขึ้น ม.1 ก็เริ่มหัดทำเว็บกันแล้ว และมีอีกหลายรายที่ทำโฮสต์ เจอในนี้ก็หลายราย ทั้งที่ยังอาจรับผิดชอบอะไรไม่ได้มาก ก็คงจะเจอแบบนี้มากขึ้นเรื่อยๆ และตลอดไป คงไม่ง่ายที่จะปรับเปลี่ยนวัฒนธรรมความคิดของคนในชาติ ตราบใดที่กระทรวงวัฒนธรรมยังวุ่นวายอยู่แต่กับการรณรงค์ให้ใส่ผ้าไทยไปทำงาน -*-

อ้อ แล้วก็ spam mail อีกเรื่อง รำคาญสุดๆ แต่บ่นแค่นี้ก่อนแล้วกัน