ขออนุญาตค่ะ มีใครอยู่ "สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย" มั้ยคะ มีเรื่องรบกวนหน่อย

เป็นสมาชิกเวบนี้มาก็พอสมควร ได้แต่แอบอ่าน
วันนี้ขอโพสต์หน่อยนะคะ (ชื่อตั๊กนะคะ)
มาถึงทั้งที ก็มาพร้อมปัญหาเลย ขออภัยด้วยละกัน
มันอาจจะยาวสักหน่อย ประเด็นจริงๆ อยู่ตรงด้านท้าย ตัวอักษรสีแดงค่ะ

ขอเล่าตั้งแต่แรกเลยนะคะ คือว่าตั๊กเนี่ย เป็นสมาชิกของเวบนึง สมมติชื่อเวบ a
ซึ่งเวบ a ค่อนข้างจะแอนตี้เรื่องการก๊อปปี้มากๆ
แต่แล้ว ก็มีเวบเปิดใหม่มาอีกเวบหนึ่ง ชื่อเวบ b
เวบ b ได้ก๊อปเวบ a ไปเกือบหมดทุกอย่าง ตั้งแต่รูปแบบเวบบอร์ด
รูปภาพ ไปจนถึงวิธีสอนต่างๆ เหมือนกับว่า เป็นแฝดเวบ a เลย
(เวบ a เป็นเวบที่เน้นการสอนด้านกราฟิก)

พอมีคนมาบอกเวบ a ว่ามีคนก๊อป สมาชิก รวมถึงผู้ดูแลเวบ a ก็ได้ไปว่ากล่าวเวบ b
เวบ b ก็บอกว่า ‘ขอโทษครับ รู้เท่าไม่ถึงการณ์ จะไม่ทำแบบนี้อีก ฯลฯ’ ประมาณนี้

คิดว่าเรื่องจะจบแล้ว

แต่เวบ b ก็ยังไม่เลิกก๊อปอยู่ดี จนสมาชิกเวบ a ไปต่อว่าอีกครั้ง
จนถึงใช้ถ้อยคำรุนแรง

ระหว่างนี้ (ก่อนหน้านี้) เวบ b ได้ลบการสอนที่ก๊อปเวบ a ออกแล้ว
แต่ก็ยังมีการสอนบางอย่างที่ก๊อปเวบอื่นมาอีก (สมมติชื่อเวบ c)
ก๊อปมาแบบลากคลุมแล้วเอามาวางในเวบตัวเองเลยค่ะ
เหมือนทุกอย่าง แม้กระทั่งรูปภาพ ก็ไม่ได้เซฟมา คลิกดู url ยังเป็นของเวบ c อยู่เลย

พอคนจากเวบ a ไปต่อว่า เค้าก็บอกว่า เลิกยุ่งกับเค้าได้แล้ว
พวกที่ไม่รู้เรื่องอย่ามาพูดมาก เพราะว่าเค้าได้ไปขออนุญาตเวบที่เค้าก๊อปมาแล้ว

แต่ตั๊กไม่เชื่อ ก็เลยไปโพสต์บอกว่า ตั๊กไปถามเจ้าของเวบมาแล้ว
เค้าบอกไม่ได้มีใครมาขออนุญาตเลยซักคน
(ซึ่งอันนี้ก็ยอมรับเลยว่า ตั๊กไม่ได้ไปถามจริงๆ)

แล้วเจ้าของเวบ b ก็ลบการสอนที่ก๊อปมาจากเวบ c ทิ้งทั้งหมด

กลับมาถึงเรื่องที่เวบ a ไปต่อว่าเวบ b นะคะ

พอสมาชิกเวบ a ไปต่อว่าเวบ b มากๆ เข้า
(ยอมรับว่าบางคนถึงกับใช้คำหยาบไปเหมือนกัน
แต่น้องเจ้าของเวบ b ก็หยาบกลับมาเช่นกัน)

เวบ b เค้าก็บอกไว้หน้าเวบว่า
ห้ามสมาชิกเวบ a มายุ่งกับเค้าอีก เพราะเค้าไม่ได้ก๊อปเวบ a แล้ว
และต่อไปนี้ เค้าจะให้พี่ของเค้า ซึ่งอยู่ ‘สมาคมดูแลเว็บไซต์แห่งประเทศไทย’
(เข้าใจว่าน่าจะเป็น ‘สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย’ มากกว่า - -*)
มาคอยดูว่า ส่วนไหนก๊อปของเวบไหนมาเอง พวกเวบ a ไม่ต้องมายุ่ง ฯลฯ
(ดูจากรูปภาพละกันค่ะ)

ซึ่งตั๊กก็ไม่เชื่ออีกนั่นแหละ เลยถามเค้าว่าพี่เค้าชื่ออะไร อยู่สมาคมมีหน้าที่ทำอะไร
[color=red]เค้าก็บอกว่า พี่เค้าชื่อ ‘บิ๊ท’

ตรงนี้แหละค่ะ ที่อยากจะเข้ามาถาม
คิดว่าในเวบนี้ อาจจะมีคนที่อยู่สมาคมผู้ดูแลเว็บไทยอยู่ด้วย
เลยอยากรู้อะค่ะ
ว่าคนในสมาคม มีชื่อนี้มั้ยคะ ถ้ามี เค้าทำหน้าที่อะไรคะ
เพราะคนที่ชื่อ ‘บิ๊ท’ นี่แหละ ที่น้องเค้าอ้างว่า
เป็นคนไปขออนุญาตก๊อปการสอนมาจากเวบ c

ที่มาถามเพราะไม่ชอบที่เค้าบอกเหมือนจะขู่ว่า สมาคมผู้ดูแลเวบไทยจะมาแบน ip
ของสมาชิกเวบ a ที่ยังไปยุ่งกับเวบเค้าอยู่
หรืออาจจะแก้ทางต้นสายปลายเหตุ (ตามที่เค้าบอกมา)
ซึ่งก็สามารถตีความหมายได้ประมาณว่า
สมาคมฯ จะมาจัดการทำอะไรซักอย่างกับสมาชิกเวบ a นั่นแหละค่ะ

ต้องขออภัยมากๆ เลยนะคะ ที่เข้ามารบกวนแบบนี้
ก็แค่อยากได้ความกระจ่างค่ะ
(ทีปกติไม่เห็นโพสต์เลย แบบว่าไม่รู้จักใครอะค่ะ)

ถ้ามีคนชื่อบิ๊ทจริงๆ ขอเมล์เค้ามาคุยเป็นการส่วนตัวได้มั้ยคะ
อันที่จริง น้องเจ้าของเวบ b ก็บอกเหมือนกัน ว่าจะคุยกับพี่เค้ามั้ยล่ะ
แต่ตั๊กไม่คุย เพราะกลัวว่าน้องเค้านั่นแหละ จะปลอมมาคุยเอง
[/color]

[right]ขอบพระคุณทุกท่านที่อ่านและตอบนะคะ

ตั๊ก[/right]

Edit นิดนึง

เรื่องแบนไอพีไม่ได้ติดใจอะไรหรอกค่ะ
เพราะคิดว่าคงไม่ทำจริงๆ

แต่ประเด็นก็คือ อยากรู้ว่ามีคนชื่อนี้ อยู่สมาคมผู้ดูแลเว็บไทยจริงหรือเปล่า
หรือแค่เค้าเอามาอ้างขู่เฉยๆ

ถ้ามีจริง ก็อยากจะขอคุยเป็นการส่วนตัวน่ะค่ะ

แต่ถ้าไม่มี ก็จะได้ไปบอกน้องเค้าไม่ให้ทำตัวแบบนี้

เจ้าของเวบ b เป็นนักเรียนอยู่ประมาณม.2-3 มั้งคะ ถ้าจำไม่ผิด

สักครู่ คุณ poomjit คงมาตอบคำถามได้ครับ

เอหรือมีท่านอื่นอีก

แบน IP แบนตรงไหนอ่ะครับ ในเมื่อต่อใหม่ก็ได้ IP ใหม่ ถ้ามีอำนาจขนาดนั้นคงไม่ต้องเสียเวลามาเขียนอธิบายในหน้าเว็บหรอกครับ

*** edit ออกดีกว่า ***

ท่าทาง serious กัน ขออภัยที่มาฮาผิดที่ผิดเวลาครับ

สมาคมเว็บไทยคงไม่มีอำนาจถึงขั้นนั้นหรอกครับ

ขนาดสมัยที่ผมอยู่ Asianet [NOC] แล้วมี email จากทาง ICT วิ่งมาที่ admin@* เข้าทีม System ให้ block เว็ปตาม list (บอกตรงๆว่าผมยังมองผ่านๆเลย ไม่อยากสนใจ)

เรื่องแบนไอพีไม่ได้ติดใจอะไรหรอกค่ะ
เพราะคิดว่าคงไม่ทำจริงๆ

แต่ประเด็นก็คือ อยากรู้ว่ามีคนชื่อนี้ อยู่สมาคมผู้ดูแลเว็บไทยจริงหรือเปล่า
หรือแค่เค้าเอามาอ้างขู่เฉยๆ

ถ้ามีจริง ก็อยากจะขอคุยเป็นการส่วนตัวน่ะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะคะ

ตอบตามลำดับก่อนนะคะ ถ้าสงสัยอะไรถามได้ (ขอตอบในฐานะที่เป็นกรรมการยั่งยืนมาตลอดการตั้งของชมรมผู้ดูแลเว็บไทย จนมาถึงสมาคมผู้ดูแลเว็บไทย) ไล่ตามลำดับดังนี้

• สมาคมโตมาจาก ชมรมผู้ดูแลเว็บไทย และปัจจุบันมีชื่อว่า สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย (Thai Webmaster Association) หรือ TWA ถ้ามีคนอ้างถึงสมาคมในชื่ออื่น อาจจะไม่ได้หมายถึง TWA ก็เป็นไปได้ อนึ่ง ชื่อที่มักถูกเรียกผิด คือ สมาคมผู้ดูแลเว็บไซต์ ค่ะ

• ดิฉันไม่เคยรู้จักคนชื่อ “บิ๊ท” ในสมาคม (หรือชมรม) เลย เว้นแต่ อาจจะเป็นสมาชิกคนหนึ่ง (ซึ่งไม่ได้เป็นกรรมการเลยไม่รู้จัก) ขอให้บอกชื่อ นามสกุล จริงได้ไหมคะ จะเช็คให้

• เว็บ lookatwe.com ดิฉันไม่รู้จักค่ะ ยังไม่ได้เข้าไปอ่านดูด้วย เดี๋ยวค่อยมาดู ขอตอบให้จบก่อน

• สมาคมไม่มีสิทธิ และไม่เคย ban ip ใครเลย ไม่เคยแม้แต่จะขับใครออกจากสมาคม สมาคมไม่ได้เป็นตำรวจ ไม่ได้เป็นผู้ออกกฏหมาย เป็นเพียงนิติบุคคล ที่กลุ่มคนอาชีพเดียวกันมาสังสรรค์สมาคมร่วมกันอยู่ ใครอยากเป็นสมาชิกก็มาเป็น ใครไม่อยากเป็นก็ไม่ต้องเป็น ไม่มีใครบังคับ แต่การเป็นสมาชิก ทำให้เราได้รู้จักเพื่อนร่วมอาชีพ ได้เรียนรู้แลกเปลี่ยนขอความช่วยเหลือกันและกันได้

• สมาคมไม่เคยจะไปบอกอะไรใคร ถ้าจะเตือนใคร ก็จะออกแถลงการณ์เป็นลายลักษณ์อักษร อย่างน้อยต้องมาจากสำนักเลขาฯ (โดยเลขาธิการสมาคม) หรือต้องมีลายเซ็นจากนายกสมาคมฯ น้อยครั้ง (หรือแทบไม่มีเลย) ที่จะเป็นจดหมายในชื่อของอุปนายกสมาคมค่ะ (เว้นแต่เอกสารการเงินบางอย่าง ก็จะมีลายเซ็นดิฉันปรากฏ แต่ในฐานะ เหรัญญิก ไม่ใช่ อุปนายกสมาคม)

• คนในสมาคม (โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กรรมการ) อาจจะเป็นที่รู้จัก และเป็นไปได้ ที่อาจจะถูกนำไปอ้างชื่อ ถ้าสงสัย สามารถสอบถามโดยตรงได้เสมอค่ะ

ภูมิจิต ศิระวงศ์ประเสริฐ
กรรมการสมาคมผู้ดูแลเว็บไทย

ดิฉันเคยโทรไปคุยกับคนที่เคยอ้างชื่อสมาคมฯ เหมือนกันค่ะ เธอ (ผู้หญิงด้วยนะขอบอก) ผู้นั้นอ้างว่า เป็นกรรมการสมาคมรุ่นก่อนๆ ดิฉันเลยขอทราบชื่อ เพราะดิฉันเป็นกรรมการหญิงมาตลอดก่อตั้งสมาคมเลยเนี่ย จำได้ทุกรุ่นหน่า

อิอิ พี่ pizzaman ไงคะ อดีตกรรมการอีกท่าน ดูเหมือนยังคงเป็น กรรมการสภาวิชาชีพ จริยธรรมคนทำเว็บอยู่นะนั่น

ทางสมาคม ต้อง ดำเนินการ ตรวจสอบ ว่าได้มีการกล่าอ้างจริงหรือไม่ หากจริง ทางสมาคม ต้องดำเนินการกับ เว็บที่กล่าวอ้าง โดยเด็ดขาด อย่าปล่อยให้ใครคนใดคนหนึ่ง ทำมาวางอำนาจ โดยเด็ดขาด ไม่ส่งผลดีต่อสมาคมแน่ๆ

เพราะทางสมาคมสามารถแบรนด์ (เขียนก็ผิด) IP เครื่องของคุณได้ง่าย ๆ หรืออาจจะแก้ทางต้นสายปลายเหตุไปเลย (ที่พูดไม่ได้หวังจะขู่อะไร

เสื่อมเสียไหมครับ แบบนี้ หากมีผู้แอบอ้างเช่นนี้เยอะขึ้น

รบกวนคุณ zyleth ช่วย ระบุชื่อเว็บไซต์ที่กล่าวอ้างดังกล่าว เพื่อให้ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องดำเนินการตรวจสอบโดยด่วนครับ

แฮะๆ มิทราบจริงๆ ขออภัยงามๆ ครับ

คงจะต้องรอให้มีคนสอบถามมาน่ะค่ะ เพราะไม่รู้จริงๆ ว่าใครเอาไปพูดอย่างไรที่ไหนบ้าง แต่ถ้ารู้ เราก็เตือนได้

จริงๆ ถ้าเป็นคนที่ “รู้จริง” ก็จะรู้ว่า ไอ้ที่ขู่ว่าสมาคม ban ip ได้ มันขี้โม้ จะโกหกอะไรให้เนียนหน่อยก็ไม่ได้ (บ่นๆ)

ต้อง ICT ดิ สั่ง ISP (หรือ CAT) block IP ได้ตะหาก

อุ๊บ… ดิฉันเผลอพิมพ์อะไรไปนี่

ปีนี้จะมีใครอยากสมัครเป็นกรรมการสมาคมไหมคะ งวดนี้ถึงคราวจะเลือกตั้งแล้วนะคะ (วาระละ 2 ปี) ดิฉันมาหาคนเป็นอาสาสมัครเนี่ย รีบๆ หน่อยเน้อ

ขอบพระคุณ คุณ poomjit มากๆ เลยค่ะ

ขออภัยครับพี่ ที่ผมพิมพ์ไม่จบในครั้งเดียว แต่เจตนาคือไม่ต้องการให้ใครใช้ชื่อสมาคมไปในทางเสียหายและไปข่มขู่ผู้ใด และอยากให้สมาคมดำเนินการกับพวกแอบอ้างทางกฏหมายโดยเด็ดขาด (หากมีข้อมูลเพียงพอที่จะสามารถเอาผิดได้) ครับ

โทรมาถามได้นะคะ ถ้าสงสัยขอเบอร์มาทาง PM ละกัน

อันนี้ตอบตามตรงแบบไม่กวน ไม่เล่นลิ้น คือ ไม่รู้จริงๆ ว่ามีใครแอบอ้างหรือเปล่าค่ะ แปลกนะ คนที่เอาไปอ้าง จะนึกว่า สมาคมใหญ่คับฟ้าหรือไงไม่ทราบได้ แต่จริงๆ ผู้ใหญ่เขาก็ยังมองสมาคมเราว่า มีความเป็น professional แค่ไหน (ถึงต้องทำงานหนัก และระวังตัวมาก) เพื่อให้เป็นที่ยอมรับของสังคม (ไม่ใช่เพียงให้เห็นว่าสมาคมมันก็แค่ชมรมมหาลัยกระจอกๆ) ก็ต้องมีการแสดง “ภูมิ” มากพอใช้ สังเกตให้ดีนะคะ กรรมการในรายชื่อบนหน้าเว็บสมาคมน่ะ จะระวังตัวกันทุกคนล่ะ ไม่มีใครเอาชื่อเสียงไปแลกกับอะไรก็ไม่รู้มาหรอกค่ะ

รายชื่อกรรมการ เช็คได้ที่เว็บสมาคม (แต่ตอนนี้อยู่ระหว่าง transfer host อาจจะไม่พบข้อมูลได้ค่ะ)

กรณีที่ ICT สั่ง ISP ทาง ISP ต้องมีหนังสือแจ้งให้กับลูกค้าด้วย อาจจะเป็น email หรือ hard copy อย่างใดอย่างหนึ่ง

แต่เรื่องนี้ ICT ไม่ยุ่งหรอกครับ ICT จะยุ่งเกี่ยวกับที่เป็นคดีข่าวดังๆ (เท่านั้น…ประมานนั้น)

อุ๊บ… ข้าพเจ้าเผลอใจไปกับใครล่ะนี่ :wub: