ขออนุญาตค่ะ มีใครอยู่ "สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย" มั้ยคะ มีเรื่องรบกวนหน่อย

อ่ะครับ เรื่องนี้ ผมจะเล่าความจริงให้ฟัง

ก่อนอื่น ต้องขอแนะนำก่อนนะครับ ว่า “บิ๊ท” ที่กล่าวอ้างถึงมานั้น คือใคร

“บิ๊ท” ที่กล่าวอ้าง มานั้น คือ ประธาน YWC รุ่น 3

[quote author=BWebMass link=topic=5546.msg49481#msg49481 date=1171910406]
เอางี้ครับพี่น้อง

ผมรู้จักคนชื่อ “บิ๊ท” ครับ

ผมว่านะครับ
เจ้าของเว็บ b คงประมาณ…
เอ่อ… ไม่อยากดูถูกเด็กนะครับ (ตอน ม.2 ผมก็นั่งเขียน asp เองแล้วตอนนั้น)
แต่เด็กบางคนมันไม่รู้จักคิดถึงเหตุผลครับ คิดแต่ว่าตัวเองถูก
แล้วก็ดื้อแพ่งจะเป็นจะตายให้ได้ ถ้ามีใครมาแย้่งมัน
(คงรู้แล้วนะครับว่าผมจะด่ามันว่าไง)

คงประมาณนี้แหละมั้ง

[quote author=BWebMass link=topic=5546.msg49481#msg49481 date=1171910406]
เอางี้ครับพี่น้อง

ผมรู้จักคนชื่อ “บิ๊ท” ครับ

รออ่านไม่ไหว ขอหนีไปนอนก่อนค่ะ

กรณีเด็ก YWC ดิฉันจำได้แม่นๆ คนเดียวคือ น้องทราย (ผู้หญิง) ตอนนี้ไม่รู้กลับมาอยู่เมืองไทยหรือยัง ส่วนเด็กคนอื่นๆ จำชื่อไม่ได้ จำหน้าก็ได้ไม่ถึง 10 คน ฉะนั้น คงต้องบอกว่าไม่รู้จัก บิ๊ท จริงๆ แต่ตอนนี้อะไรก็จำไม่ได้แล้ว จำได้แค่หมอนกะเตียงเท่านั้น

ผม Edit กระทู้บนของผม ถึงความจริงทั้งหมดแล้วนะครับ

และมาตรการจัดการการแอบอ้างแบบนี้ด้วยครับ (เพราะว่า โครงการ YWC มีทุกปี และต้องเจอกับคนกลุ่มกว้าง

ในการอบรม YWC นั้นมีครับ

แต่ว่า น้องคนนี้ (น้องปริ้นท์) ไม่ได้ผ่านการอบรม YWC นะครับ ไม่เกี่ยวกันครับ

ขอบคุณคุณ BWebMass สำหรับคำตอบค่ะ

คราวนี้ก็กระจ่างแล้ว ว่าเป็นไงมาไง
ตั๊กจะได้เอาความจริงทั้งหมดไปบอกเล่ากับน้องๆ ที่เวบ a ให้ได้รับรู้ทั่วกัน

ขอบคุณทุกท่านจากใจจริงค่ะ

เอ้า…ฟันธงด้วย (พักนี้เว็บนี้ฟันกันบ่อยนะธงเนี้ย) :wub:

เอ้อ … มีใครอยากก๊อบเว็บผมมั่งใหม

โอ้โห … รับอรุณมาอ่านด้วยความงงสุดฤทธิ์ค่ะ เรื่องมันมั่วไปขนาดนี้ได้ ดิฉันต้องนำเรื่องนี้เข้าที่ประชุมแล้ว

น้องบีคะ ขอบคุณมากสำหรับการติดตามเรื่องทั้งหมดให้ อย่างที่พี่บอกค่ะ พี่ไม่รู้จัก “บิ๊ท” นี่เลย เพราะพี่ไม่ใช่คนจำใครแม่นนัก (อาจจะจำหน้าได้ แต่ชื่อนี่หมดสิทธิ์ ถ้าไม่สะดุดใจจริงๆ มีปัญหาเรื่องจำชื่อเพื่อนไม่ได้มาตั้งแต่เรียนแล้ว)

เดี๋ยวคงต้องขอเบอร์ทุกคน เพื่อขอเคลียร์อีกครั้ง และจะให้น้องโอ๋ (ผู้ประสานงานสมาคม) ช่วยตามเรื่องต่อเนื่องอีกคนค่ะ

กรณี Young Webmaster Camp (YWC) พี่เป็นคนร่วมอบรมเรื่องจริยธรรมด้วยตนเองร่วมกับกรรมการท่านอื่นในปีที่ผ่านมา แต่กรณีที่ YWC ไปสร้างสรรค์โครงการอื่นด้วยตนเองนั้น สมาคมฯ ไม่ได้เข้าไปสอดส่องอะไรต่อเนื่อง และเท่าที่ฟังดู น้องบิ๊ท YWC ก็ไม่ได้ทำอะไรเป็นการเสียหาย ยกเว้นแต่การไปอบรมสร้างเยาวชนรุ่นใหม่เพิ่มเติมนั้น อาจจะไม่ได้เน้นเรื่องของจริยธรรมดีพอ (คือไปสอนเด็กรุ่นใหม่ เฉพาะด้านเทคนิคเท่านั้น - สำหรับการทำเว็บ)

เป็นเรื่องที่น่าตกใจค่ะ ที่คนรุ่นใหม่สามารถเข้าใจผิด และเอาไปแอบอ้างผิดๆ ต่อเนื่องต่อไปด้วย

ขนาดชื่อสมาคมยังเรียกผิดเลยง่ะ เฮ้อ!

คุณ zyleth คะ มีตัวอย่าง web ที่ถูก copy มาหรือเปล่าคะ จะเอาไปใช้เพื่อเป็นกรณีศึกษา (case study) สำหรับการอบรม YWC รุ่นใหม่ที่จะถึงนี้ค่ะ ถ้ามีข้อมูลรบกวนอีเมลมาให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมก็ว่ารอเรื่องนี้นิ่งๆแล้วจะเอาไปบอก เหล่าสมาชิก YWC ด้วยน่ะครับ

เพื่อเป็นกรณีศึกษา ว่าจะต้องระวังตัวกันให้มากขึ้นน่ะครับ

LRU Joomla! Camp#1

หลักฐานคงไม่มีค่ะ เพราะไม่ได้เก็บรูปไว้ เอาเท่าที่จำได้ก็แล้วกันนะคะ
ครั้งแรกที่เวบน้องเค้าเปิดตัวมา ก๊อปเยอะมากค่ะ
พอจำได้นิดหน่อย ก็คือ

1. หน้าแรก จะมีส่วน webmaster talk (ประมาณนี้) น้องเค้าก็ก๊อปมาจากเวบเด็กดี แล้วเอามาเปลี่ยนข้อความเป็นของตัวเองซะ

เค้าจะเปลี่ยนตรงสีแดงๆ ให้เป็นข้อความของตัวเองค่ะ (ซึ่งรูปนี้ เป็นสัญลักษณ์ของเว็บเด็กดีเลย ดูก็รู้ว่าก๊อป)

1. ส่วนเวบบอร์ด ก็ก๊อป Theme มาจากเวบ tipzhowto.com มาเกือบทั้งหมด
    ซึ่งรูปต่างๆ นี้ สมาชิกในเวบ tipzhowto เป็นคนวาดเองทั้งนั้นค่ะ

อันนี้ที่บอร์ดของ lookatwe.com

อันนี้บอร์ดต้นฉบับ tipzhowto.com (เป็นส่วนกลางๆ นะคะ)

คือไม่ใช่เหมือนเฉพาะตรงนี้นะคะ พวกไอคอนต่างๆ ก็ก๊อปมาหมดเลยค่ะ อย่างไอคอน new topic, reply, admin ฯลฯ
แล้วรูปตรงด้านซ้ายบนของเวบ lookatwe ก็คือรูปส่วน head ของเวบ tipzhowto ที่เอามาย่อขนาดแล้วลบคำค่ะ

1. ส่วนด้านในเวบ ก็อปเวบ cutematerialz.com ซึ่งเป็นเวบที่แจกพวกของแต่งไดอารี่, บล็อกต่างๆ ค่ะ (อันนี้ไม่มีรูป เพราะจำไม่ค่อยได้แล้ว)

คือบางหน้าเนี่ย มันเหมือนกับว่า view sorce แล้วเอามาแปะโดยตรงเลยน่ะค่ะ
แต่พอดีไม่ได้เก็บรูปไว้

1. เนื้อหาในเวบบอร์ด บอร์ด tipzhowto เนี่ย จะเป็นบอร์ดที่สอนพวกกราฟิกต่างๆ
    อย่างเช่น photoshop, illust, dreamweaver แล้วคนที่จะเข้าดูได้ ต้องเป็นสมาชิก VIP
    ซึ่งขึ้นอยู่กับการรับของ Admin น่ะค่ะ เว็บ lookatwe ก็มาก๊อปลากไปสอนเกือบหมดเลย
    แต่ตรงนี้ตั๊กมาไม่ทัน รู้สึกจะลบไปก่อน แล้วก็ไปก๊อปจากเวบอื่นอีก แต่จำไม่ได้แล้วเวบไหน

2. พอสมาชิกจากเวบ tipzhowto ไปต่อว่ากันมากๆ เข้า เค้าก็มาขอโทษทุกอย่าง
    แล้วก็ขอโอกาสแก้ตัว พร้อมกับลบที่ก๊อปมาจากเวบ tipzhowto ออกทั้งหมด
    แต่ก็ยังไม่ลบที่ก๊อปมาจากเว็บอื่นอยู่ดี - -* (ที่จำได้เวบนึงเลยก็คือ webthaidd ค่ะ)

3. แล้วมีคนไปต่อว่า เรื่องที่ก๊อปมาจากเวบอื่น เค้าก็บอกประมาณว่า
    พวกที่ไม่รู้เรื่องอย่ามาพูดมาก เค้าได้ไปขอจากเว็บต้นฉบับแล้ว
    ตั๊กไม่เชื่อ ก็เลยไปบอกเค้าว่า พี่ไปถามต้นฉบับแล้ว ต้นฉบับเค้าบอกไม่รู้เรื่อง
    แล้วปริ๊นซ์ก็ลบที่ก๊อปมาออกไป

4. มันมีเรื่องหลังจากนี้อีก ไม่แน่ใจว่าอะไร แต่เหมือนจะก๊อปเวบ cutematerialz อีกครั้ง
    สมาชิกจากเวบ tipzhowto ก็ไปต่อว่ากันอีกรอบ
    (cutematerialz กับ tipzhowto มีเจ้าของคนเดียวกันค่ะ)
    เค้าคงทนไม่ไหว ที่มีคนมาว่ามากๆ เข้า ก็เลยเอาชื่อ “สมาคมดูแลเว็บไซต์แห่งประเทศไทย” มาอ้าง
    บอกว่ามีพี่ทำงานอยู่ที่นั่น ถ้าเค้าก๊อปใครมา พี่เค้าจะบอกเอง พวกคุณไม่ต้องมายุ่ง
    ถ้ามาก่อกวน (ต่อว่า) อีก จะให้ทางสมาคมแบน IP หรืออาจจะแก้ทางต้นสายปลายเหตุไปเลย << ตามคำที่เค้ากล่าวอ้างมา

ตั๊กก็ไม่เชื่อ เลยไปถามเค้า ว่าพี่ที่รู้จักนี่เป็นใคร มีหน้าที่อะไร
เค้าก็บอกว่าพี่เค้าชื่อ “บิ๊ท” และพี่เค้าคนนี้นี่แหละ ที่เป็นคนไปขอก๊อปเวบ webthaidd มาเอง
(ซึ่งการก๊อปเวบ webthaidd เนี่ย น้องเค้าก๊อปมาทุกคำพูด
แม้กระทั่งรูป ก็ยังเป็น url ของ webthaidd อยู่เลยค่ะ)

ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามในนี้แหละค่ะ ว่าคนนี้มีอยู่จริงหรือเปล่า

ส่วนที่คุยกันเพิ่มเติม ไปดูที่ http://cuteart.lookatwe.com ได้ค่ะ
มันจะอยู่ตรง cbox ด้านล่าง

บางทีอาจจะเห็นคำหยาบจากคนในเวบ tipzhowto บ้าง
แต่ขอเรียนให้ทราบว่า ก่อนหน้านี้เราคุยกันดีดีมาแล้ว
และน้องเค้าก็ขอโทษ + รับปากว่าจะไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้ว
แต่ก็ยังมี เลยทำให้สมาชิกบางส่วนใส่อารมณ์มากไปหน่อยค่ะ

มันอาจจะดูซ้ำซ้อนไปหน่อย (เหมือนเล่าแล้วเล่าอีก)
ถ้าเบื่อก็ขออภัยด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ตรงส่วนของ forum ดุเหมือนว่าจะเป็นธีมนะครับ
ซึ่งอาจจะมีแจกฟรี เป็นธีมของ phpBB
ก็หมายความว่าใครจะเอามาใช้ก้ได้ ไม่ผิดอะไรครับ

ส่วนอื่น ๆ ก็ว่ากันไป
น้องเขายังเด็ก อาจทำไปด้วยความสนุกสนาน
จะว่าไปแล้วการเลียนแบบก็เป็นการเรียนรู้อีกแบบนึง
ต่อไปเขาชำนาญขึ้น ก็จะรู้ถึงวิธีการออกแบบของเขาเอง

อยากให้เป็นการติน้องเขาเพื่อก่อ ดีกว่านะครับ
อย่าติเพื่อทำลายเลยครับ การใช้คำพูดที่รุนแรงคงไม่ส่งผลดีนัก

อ่า อันนี้ไม่ใช่ค่ะ
เพราะธีมอันนี้ น้องในเวบเป็นคนวาดเองกับมือค่ะ
(ประมาณว่าเอาธีมแจกฟรีมาเปลี่ยนรูป, ไอคอนต่างๆ หรือเปล่าไม่แน่ใจ
แต่เวบ lookatwe ก็เอาไปเป็นของตัวเองซะ)
ก่อนหน้านี้มีการจัดการประกวดกัน ผู้ชนะจะได้เอาลงเวบเป็นเวลา 3 เดือน

ส่วนที่ลอกเลียนแบบกัน ก่อนหน้านี้ก็คุยกันดีๆ แล้ว
มีการทำความเข้าใจกันแล้ว ขอโทษกัน บอกว่าจะไม่ทำอีก ฯลฯ

แต่ก็กลับมาทำผิดอีกครั้ง เลยทำให้ไม่พอใจกัน

แล้วก็ยังมีประเด็นที่เอาชื่อสมาคมฯ มาอ้างถึง
ซึ่งเหมือนกับเป็นการขู่อีก

ส่วนน้องๆ ที่ไปต่อว่าใช้คำรุนแรง ก็รุ่นเดียวกันค่ะ ไม่เกิน ม.ต้น

เว็บที่ copy ข้อมูล และคอยตามก้นคนอื่น ไม่มีวันดังหรอกครับ
ฟันธง