ขอสอบถามเรื่องการย้ายโดเมนครับ

คือผมต้องการย้ายโดเมนออกจากโฮสที่เก่าแต่ที่เก่าเขาไม่ยอมให้รหัส secret code มาคับ
แต่ชื่อโดเมนเป็น email ของผมและรายละเอียดของผมหมด

พอจะมีวิธีทรานเฟอโดยไม่ต้องใช้รหัสบ้างไหมคับหมดปัญญา T^T

ผมส่ง email ไปหาเขาหลายรอบมากๆ
ขอรหัส Auth.Code หรือ Secret Code ด้วยครับและช่วยปลดล๊อคโดเมน ชื่อโดเมน.com ให้ผมด้วยครับ
คือผมส่ง email ไปหลายวันแล้วแต่ไม่ได้รับการตอบกลับจากท่านเลย

และก็ได้กลับมาว่า

โดเมนของท่านไม่ได้ lock เอาไว้ครับ
หากต้องการย้ายก็สามารถทำได้ในทันที
ไม่จำเป็นต้องใช้ รหัสยืนยันใดๆทั้งสิ้นครับ
เพียงแค่ท่านยืนยันทาง อีเมล์ ตามปกติครับ

ผมเลยสงสัยว่ามันมีวิธีทรานเฟอแบบไม่ต้องใช้รหัสด้วยหรอครับ
ผมจะเข้าไปดูเองก็เข้าไม่ได้เพราะไม่มี user และ pass ของโดเมน

วานท่านมือโปรช่วยแนะนำทีครับ

ทราบหรือไม่ว่าจดโดเมนกับ registra เจ้าใดเช่น enom onlinenic หรืออื่นๆ
แล้วคุณเช็คสถานะ ได้ไหมว่าโดเมน ล็อก อยู่หรือไม่

ของ onlinenic ครับส่วนเรื่อง lock ไว้หรือเปล่าไม่แน่ใจคับ

อืม onlinenic
เดี๋ยวครับ ที่บอกจะย้ายโดเมนออกจากโฮสที่เก่า หมายถึงคุณจะไปโฮสกับที่ใหม่ และให้ที่ใหม่ต่ออายุโดเมนให้ด้วยใช่ไหมครับ
แล้วคุณทราบไหมว่า โฮสใหม่ของคุณเขาจดโดเมนกับ registra เจ้าไหน

ถ้าเป็น onlinenic เหมือนกันน่าจะแค่เพียง tranfer reseller ไปได้เลยน่ะครับ ให้โฮสใหม่เป็นคนทำการ tranfer เท่านั้น
(แต่ช่วงนี้ ติดต่อ onlinenic ยากจริงๆ)
แต่ถ้าไม่ใช่ คงต้องเหนื่อยอีกนิด

ที่บอกว่าไม่มี username และ password
คุณลองเข้าที่หน้านี้ https://www.onlinenic.com/cgi-bin/english/correct_domain_new.cgi
ป้อนโดเมน และ พาสเวิร์ด เข้าไป โดยใช้พาสเวิร์ดที่คุณได้มา (อาจจะเป็นพาสเวิร์ดที่ใช้เข้า ftp หรือ cp เพราะส่วนใหญ่จะใช้ พาสเวิร์ดตัวเดียวกันหมด) ถ้าเข้าได้ก็แสดงว่าเป็น พาสเวิร์ดตัวเดียวกันแหละครับ

ที่ไม่ทราบว่า โดเมน ล็อก อยู่หรือไม่ ลองเข้าพวก whois ต่างๆตรวจสอบสถานะดูเองได้น่ะครับ ถ้าจะให้ดี เข้าของ onlinenic เองเลย

โดเมนของท่านไม่ได้ lock เอาไว้ครับ
หากต้องการย้ายก็สามารถทำได้ในทันที
ไม่จำเป็นต้องใช้ รหัสยืนยันใดๆทั้งสิ้นครับ
เพียงแค่ท่านยืนยันทาง อีเมล์ ตามปกติครับ

เขาอาจจะยังไม่ทราบกะมังครับ
ว่าตอนนี้ย้ายโดเมนต้องใช้ AUTH CODE ด้วย

ถ้าจาก Onlinenic ไป onlinenic ก็ไม่ต้องใช้ code ครับ
แต่ต้นทางต้องเป็นคนทำการย้ายครับ แค่แจ้ง Account ID ให้เขาไปเท่านั้นครับ

ตอนนี้ถ้าเข้า onlinenic ไม่ได้ ให้ลองเปลี่ยนไปใช้เน็ตของ csloxinfo ครับ

ถ้าคุณไม่แน่ใจว่าใครเป็น registrar ลองเอาโดเมนไป whois ดูนะครับ

แล้วข้อมูลต่างๆเป็นอีเมล์ของคุณ ผมว่าน่าจะสามารถติดต่อโดยตรงกับ registrar ได้เลย โดยให้เหตุผลว่า

reseller ปัจจุบัณ ไม่ยอมดำเนินการให้ หรือ ติดต่อไม่ได้ อะไรก็ว่าไป

ขอให้โชคดีนะครับ

:slight_smile:

นี่เป็นที่ผมส่งไปใหม่ - -"
คือผมต้องใช้ Domain Secret จากคนเก่าครับไม่งั้นมันทรานเฟอไม่ได้ครับ
หาดูได้จากในรายละเอียดโดเมนในหน้ารายละเอียดโดเมนครับ
ซึ่งผมไม่มีรหัสเข้าไปดูครับ

และคำตอบที่ได้ก็ทำนองเดิม
ไม่จำเป็นต้องใช้ครับผม
เพราะว่าดดเมนของคุณทางเราจดให้กับ OnlineNIC ครับ
หากไม่มั่นใจลองสอบถามกับผู้ให้บริการที่ใหม่ ที่คุณจะย้ายไปได้ครับ

ซึ่งผมก็เป็น reseller domain เหมือนกัน - -"~ ไม่รู้จะทำยังไงเลย

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับ

ถ้าท่านเป็น reseller onlinenic เหมือนกัน ให้ทาง reseller เดิมทำการ transfer domain ได้เลยครับ
แค่ทางคุณแจ้งรหัส Customer reseller ของคุณให้ทาง reseller เดิมแค่นั้น ตัวอย่าง

กรุณา transfer domain xxxx.com ไปที่ reseller xxxxxx ด้วยครับ

Reply กลับไปเลยครับ แล้วบอกว่า เจ้าใหม่บอกต้องใช้

คุณเป็น reseller ของ onlinenic หรือเปล่า ถ้าใช่ คุณจะมี ID ประจำตัวอยู่ (ก็ตัวเลขตอนที่ใช้ login เข้า onlinenic นั้นแหละ) คุณก็แจ้ง ผู้บริการรายเก่าเขาไปเลยซิครับ ว่าให้ทำการ tranfer reseller จากของคุณมาเป็น ID xxxx ถ้าเขาจัดทำให้ ภายในไม่เกิน 5 นาที โดเมนจะเข้ามาอยู่ในช่อง tranfer in ของคุณ คุณก็คลิก รับ แค่นั้นเองครับ

(แต่ตั้งแต่มีการออกกฎใหม่เรื่อง aut code มานี้ผมยังไม่เคย tranfer เลยซักที แต่เข้าใจว่าน่าจะเหมือนเดิม)

ทราบมาว่าจะย้ายจาก onlinenic --> directi
พรายกระซิบมา… เรื่องนี้มันปาเข้าไปครึ่งเดือนแล้วมั้ง

คงอยากจะกั๊กๆไปจนหมดอายุมั้ง หุหุ

เฉลย… น้องเค้า msn ถามผมครับ ผมก็เลยบอกว่าให้ส่งอีเมล์ไปอีกครั้ง (ครั้งที่เท่าไรจำไม่ได้) หากดูท่าแล้วไม่ชอบมาพากล… ก็มาร้องขอความเห็น ขอออนวอน ในบอร์ดนี้ก็ได้นะครับ

เผื่อเจ้าของโฮมนั้นได้อ่านแล้ว จะสำนึกในหน้าที่บริการที่ดีกับเขาบ้าง

ถึงเจ้าของกระทู้และท่านพี่

จำลูกค้าคนที่ผมพูดถึงในกระทู้ก่อนหน้านี้ได้ไม๊ครับ

ยังไม่ได้รับรหัส epp key เช่นกันเลย

เห้ออ

เซ็งๆ

อาจต้องรอถึง xxx วันครับ

[quote author=eTrader link=topic=5286.msg45747#msg45747 date=1169393897]

เผื่อเจ้าของโฮมนั้นได้อ่านแล้ว จะสำนึกในหน้าที่บริการที่ดีกับเขาบ้าง

[quote author=eTrader link=topic=5286.msg45747#msg45747 date=1169393897]

โดนเหมือนผมเลยแต่ของผม โดนที่thaizxxxx

ถ้า thaizx.com กับ thaimx.com คนเดียวกันคับ - -

คิดว่าทางที่เก่าคงไม่ได้ต้องการกั๊กไว้หรอกครับ
เพราะปลดล๊อคให้ แล้วก็ชื่ออีเมล์ก็เป็นของลูกค้า
เพียงแต่ว่าไปทำไร่อยู่หลังเขาเลยยังไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้เขาต้องใช้ EPP KEY กันแล้ว
ที่เก่าคงบริการดีจนไม่มีใครย้ายออกตั้งแต่เปลี่ยนกฎใหม่ หรือไม่ก็จำใจอยู่ต่อ เพราะไม่ได้ EPP KEY
แนะนำให้ส่ง link กฎใหม่ของ icann ไปให้พี่แกอ่าน

[quote author=kke link=topic=4655.msg37717#msg37717 date=1163007435]
IMPORTANT NOTE: As of October 28, 2006, EPP/authorization keys are required for registrar transfer of .com and .net domains. The process of updating the user interface to include EPP key information under the “General Settings” section of the domain control panel is presently underway. Due to the massive scope of this migration, (more than 7 million domains), EPP keys will not be immediately listed for every domain in your account.