เริ่มเซงแล้วคะ

เอ้า…ถอนก็ถอน (บังเอิญน้องเมย์เป็นผู้หญิง) ไม่สมควร… ขออภัยครับ บังเอิญผมไม่ได้คิดลึกเท่าท่าน siam vps คิคิ

ถอนคำว่า “มุ้ง” ครับกระผม (เป็นคำสองแง่ห้าง้าม)

มามุงก่อนค่ะ อย่างอื่นค่อยเป็นตอนต่อไป

“โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง”

ปล. นิดเดียว (โทษฐานที่เป็นผู้หญิง) ดิฉันว่า สำนวนคุณเมย์ไม่ค่อยจะเป็น ญ ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องโฮสต์ แต่คิดจะทำธุรกิตเรื่องนี้เท่าที่ควรค่ะ ขออนุญาตแอบระแวงเล็กน้อย

จากความเห็นนี้ อ่านแล้ว… จนมุมแล้วครับ

เอาไปคิดเอากันเอง ไม่ชอบมาพากล แฝงอยู่ในสายลม…

สู้ๆครับ ท้อไปก็ไม่ได้อะไรครับ

ใช่ ครับ สิ่งๆ นึง ที่นี่ไม่ได้มองคุณเมย์ ในแง่ลบครับ หากตรองกันด้วยเหตุผล แล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ(อย่าใช้อารมณ์ครับ)

ประการหนึ่งที่ทำให้ทุกคนตั้งแง่สงสัยคือ อย่างที่กระทู้ข้างต้นได้กล่าวไว้ แม้แต่ผมเอง ยังโดนมากลับตัวครับกับนายคนนี้
"ข้อมูลที่ส่งงานระดับประเทศเสียหาย เกิบไม่ได้ส่งงาน Present ตามกำหนดการซึ่ง present งาน ณ impact"
เว็บบอร์ด ที่ผมรักที่สุดหายครับ บอร์ด แห่งความทรงจำของผม
พี่แกบอกส่งข้อมูลไปกู้ต่างประเทศ แล้วกู้คืนไม่ได้ เซงมากมายครับ (จับได้ทีหลังโกหก)

คุณเมย์ เอง ต้องชี้แจงต่างๆ ตามข้อสงสัยและความเหมาะสม ตามที่ทุกคนตั้งแง่สังเกตุครับ
ไม่ผิด หากคุณเมย์ แสดงความจริงใจ และเปิดเผย ข้อมูลต่างๆ อย่างตรงไปตรงมา ตรวจสอบได้
แล้วเรื่องราวเหล่านี้จะจบลงด้วยดีครับ ทุกๆ คนจะยังยินดีต้อนรับและพร้อมให้ความช่วยเหลือคุณเมย์
และยินดีต้อนรับ กับ ณ ที่นี่ครับ (ผมเชื่อเช่นนั้นจริงๆ)

ผมเป็นกำลังใจให้ครับ อย่าเพิ่งท้อใจ หรือน้อยใจ
ในเมื่อเราคิดจะเริ่มต้น ทุกอย่างมีอุปสรรคครับ แล้วแต่จะเจออะไร เมื่อไหร่
เราไม่ผิด แต่เมื่อเราเกี่ยวข้องกับผู้กระทำความผิด มักโดนมอง และตรวจสอบ เป็นเรื่องธรรมดาครับ
ผมหวังว่า เรื่องนี้จะ กระจ่างโดยเร็วครับ แสดงความบริสุทธิ์ ใจ ออกมาครับ สู้ๆ ครับ
เปิดแจ้ง เบอร์โทร ติดต่อได้ และจะมีคนโทรเข้าไปพูดคุย ส่วนนึง อาจจะเป็นกำลังใจ ส่วนนึงคือคำถามครับ

ไม่มีสิ่งที่คนทำ hosting ควรจะมี ไม่มีแม้คนที่คิดทำธุรกิจควรมี อีกอย่างไม่รู้อะไรเลยแต่กลับรู้จักเว็บนี้ ทั้งๆที่ไม่น่าจะรู้จัก

อืม ขอ comment เพิ่มอีกนิด เกี่ยวกับการรู้จักเว็บนี้ THT

ไม่สังเกตบางเหรอครับ ว่ามี Guest ในแต่ละช่วงเวลาจำนวนหลายสิบ ไม่น้อยนะครับ และ banner ของ THT เองก็ว่อนอยู่บนเว็บต่างๆ ที่ใช้ ThaiLE

ดังนั้น จึงไม่แปลกที่ใครๆ ก็จะเคยเข้ามาที่ THT จิงไหม ?

ข้อ 1.
http://www.phuborom.com/modules.php?name=News&do=read_news&sid=2
คิดใหม่เถอะครับน้องเมย์ ขนาด name server ของโฮสเองยังจัดการเอง เป็นของตนเองไม่ได้ ในข้อความที่เว็บระบุว่าคุณเป็นเจ้าของโดเมน 100% มันส่วนทางความเป็นจริง

http://www.phuborom.com/payment.php
แก้ไขใหม่เถอะครับน้องเมย์ โทรศัพท์เคลื่อนที่ คงส่งแฟกซ์ไม่ได้

http://www.phuborom.com/modules.php?name=News&do=read_news&sid=4
เห็นเล่าให้ฟังว่าทำเว็บมีปัญหาจุกจิก มันส่วนทางกับที่ลงไว้ในเว็บ

http://www.phuborom.com/modules.php?name=News&do=read_news&sid=1
แก้ไข Linux ให้ถูกต้องด้วยครับ

ข้อ 2
ไม่ว่าจะเป็นพี่สาว หรือน้องเมย์จะดำเนินกิจการเอง คงต้องรายละเอียด Profile Company ให้มากกว่านี้ครับ จะดำเนินการธุรกิจทางเว็บไซต์ ก็ต้องจดทะเบียนอีเลคทรอนิคส์ ให้ถูกต้อง เบอร์โทรศัพท์หากมีแค่โทรศัพท์เคลื่อนที่ คงจะไม่ถูกต้องเท่าไรครับ

ข้อแนะนำ
ทำตามที่พี่ๆในนี้เสนอแนะครับ ในเมื่อมาถึงจุดนี้แล้ว หากน้องเมย์ต้องการแสดงความบริสุทธิ์ใจ คงต้องเปิดตัวเปิดเผยมากกว่านี้ ถือว่าเราได้ลงมาในสนามแข่งแล้ว ต้องพร้อม ต้องพิสูจท์กันต่อไปครับ

หากน้องเมย์มีส่วนหนึ่งส่วนใดที่เกี่ยวข้องกับ networkthai พี่ขอแนะนำให้แยกตัวออกมา เพื่อผลประโยชน์ของน้องเมย์เองครับ

หากน้องเมย์เป็นหน้ากากให้กับ networkthai ผลแห่งกรรมที่เขาเคยทำเอาไว้ จะตามหลอกหลอนไปตลอดการ
networkthai สิ้นชื่อไปแล้วครับ ไม่ได้มีใครทำเขา เขาทำตัวเอง

โฮสติ้งอื่นๆสร้างปัญหา หรือมีปัญหากับลูกค้า ก็ไม่มีรายใดที่เป็นชื่อแห่งเงามืดเท่ากับรายนี้ มันเหมือนตำนาน… ปีศาจร้ายที่ถูกฝังลงหลุม หากวันใดย้อนคืนชีพ เหล่าเจไดก็จะออกมาตามชำระหนี้เช่นนี้ไปตลอดชาติครับ

เป็นคำแนะนำที่เป็นกลางที่สุดแล้วครับ จากที่น้องตั้งทางเลือกมาสองข้อครับ

ผมอาจมองในแง่ร้ายก็ได้นะ แต่สงสัยกับ Comment อันนี้ของคุณน้องเมย์ อันนี้

จากกระทู้ NETWORKTHAI.NET กำลังจะกลับมาอีกครั้ง
http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=5260.15

ถ้าผมเป็นคุณน้องเมย์คงต้องตกใจกับกระทู้หัวข้อเก่าๆที่เกี่ยวข้องกับ networkthai ที่ค้นเจออย่างแน่นอน !!
มันงงๆอ่ะนะ เพราะจากสำนวนของ Comment นี้ ผมรู้สึกว่ามันขัดกับรายละเอียดที่อยู่หน้าเว็บของ networkthai.net จังเลย !!
และอีกอย่าง ผมเห็น networkthai.net ออนเอ็มแทบทุกวันในช่วงนี้ แต่คุณน้องเมย์กลับติดต่อกับเจ้าของ networkthai ไม่ได้ !!

ฯลฯ อื่นๆอีกมากมาย.

:unsure: .

lol

ไม่รู้ซี ไปเจอมา

อันนี้เด็ดสุด … รึว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ ที่เราๆท่านๆยังตามไม่ทันหว่า…[quote author=up2goo link=topic=5280.msg45634#msg45634 date=1169307286]

ผมมีเพื่อนที่เรียนกันมาตั้งแต่สมัยเรียน เรียนจบ เขาทำงานให้กับบริษัท หน้าที่นำเงินเข้าบัญชีธนาคารทุกวัน
จนได้รับความไว้วางใจ แล้ววันหนึ่งก็เป็นเรื่อง

3.7 ล้านบาท หายไปพร้อมกับตัวเขา เรียกว่า เชิด ครับ

8 ปี แล้ว ไปตั้งแต่ลูกสาวเขายังอยู่ในท้องแฟนเขา ปัจจุบันก็ไม่เห็นหัวอีกเลย
ปัจจุบันเห็นหน้าแฟนเขาและลูกสาวเขาทีไร เห็นใจทุกที เพราะเพื่อนผมไปแบบไม่มีห่วงข้างหลังอะไรทั้งสิ้น
แม้แต่ครอบครัว
[/quote]
แต่ผมมองอีกแง่นึง ว่าโดนเก็บไปแล้วพร้อมเงินจำนวนนั้นครับ

คนเราแม้ว่าทำผิดแค่ใหนอย่างไร แต่ผมว่า ครอบครัว มันก็น่าจะยังต้องเป็นสิ่งนึงที่ต้องอยู่ในใจ อย่างน้อยก็ต้องกลับมาดูใจกันสักครั้งละ

แต่หายสาบสุญลักษณะนี้เหมือนโดน ฆ่าชิงทรัพย์มากกว่า

ตอนแรกที่อ่านก็คิดอย่างนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่กล้าพิมพ์

ไม่รู้จะพูดอะไรไปทำไมเลยคะ โดนรุมแต่เล่นงาน

ที่โพสว่า ถ้าเค้าทำเสียขนาดนี้แล้วเค้าจะกลับมาชื่อเก่าทำไม ตอนนั้นน้องเมย์ไม่รู้ด้วยว่าใครทำให้เพราะพี่เค้าดำเนินการให้

เนื้อหาที่ลงเบอร์ติดต่อบางส่วนระบบ ให้ท่านอื่นทำเว็บให้คะ

เนื้อหาที่รับทำเว็บพอดีมีลูกค้าอยู่เขารับทำเว็บราคาถูกเลยช่วยลงโปรโมต

ขอมามุงด้วยคน

ผมไม่เคยโดนคุณ 1 networkthai โกงนะเพราะไม่เคยใช้บริการกับเค้า
แต่ก็ติดตามเรื่องราวมานานไม่น้อย และผมจะไม่มีทางใช้บริการของ
โฮสที่มีความเกี่ยวข้องใดๆ แม้แต่น้อยกับคุณ 1 เด็ดขาดครับไม่ใช่รังเกียจ แต่กลัวครับ

ผมเชื่อว่าคนที่เค้าหาเช่าโฮส และศึกษารายละเอียดก่อน ต้องรู้สึกแบบผมแน่ๆ

เพราะฉะนั้น คุณเมย์รีบตีตัวออกห่างจากคุณคนนี้ดีกว่าครับ อย่าได้ไปข้องเกี่ยวใดๆให้นามสกุลต้องมัวหมองเลยครับ

อีกนิดครับ คนล้มอย่าข้าม ใช้ได้กับคนทั่วไปครับ แต่คนบางคนที่โกงจนเป็น ส.ด.
ไม่สมควรจะได้รับการให้อภัย และควรจะได้รับการกระทืบซ้ำด้วยครับไม่ใช่ข้ามอย่างเดียว

จากหัวจิตหัวใจผู้บริโภคครับ

ไม่ได้เป็นอะไรกับน้องเมย์ค่ะ แต่อยากเถียงข้อนี้มากเลยค่ะ ขอนิดนึงค่ะ ไม่ขอเกี่ยวข้องกับเนื้อหาความจริงๆ ไม่จริงของ networkthai.net

เราก็เข้ามาเจอที่นี่เช่นกันค่ะ อ่านอยู่ทั้งวัน ข้อมูลโดเมนและโฮสต์อยู่นี่เพียบ ข้อมูลแน่นเลยเก็บเป็นเวบโปรด แต่ก็อ่านเฉพาะที่ต้องการหลักๆ เท่านั้นนะค่ะ ไม่ได้ไปควานหาว่าผู้ให้บริการรายไหนไม่ดี ไม่ทราบเช่นกัน

จากหาผู้ให้บริการและจดโดเมน ก็เลยไปเจอมีขาย reseller ด้วย หลายที่ก็บอกว่า คุณไม่จำเป็นต้องรู้ คุณสามารถขายได้โดยที่ลูกค้าคุณไม่รู้ว่าคุณเป็นแค่ reseller ความเป็นจริง คิดว่าหลายคนเองก็อาจจะมาเจอ อย่างที่เล่าให้ฟังว่า เพื่อนเราก็เจอ และขายโดเมนเนมโดยไม่มีความรู้จนได้ไต่ระดับราคาต่ำได้ส่วนลดสูงของผู้ให้บริการแล้วคะ จากระดับหนึ่งถึงระดับ 3 ได้แล้วมั๊งค่ะ

ในส่วนที่หลายท่านสงสัยกับตัวชนวนที่กล่าวๆ กัน สงสัยกันไป ไม่เชื่อใจกันไป ก็ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ แล้วก็ไม่ได้คิดจะเขาไปยุ่งกับเรื่องพวกนี้ เข้ามาอ่านเฉยๆ เพราะไม่ได้รู้เรือ่งแต่แรก มารู้ทีหลังแล้วเช่นกัน และก็ไม่รู้จักดีเท่าหลายๆท่านที่มาช่วยกันตั้งข้อสังเกตุ

ต้องการแค่เข้ามาแย้งในส่วนที่ถูกคิดเหมารวมเท่านั้นเอง ยิ่งกระบวนการตัดสินโทษเขาก็ไม่ได้คิดวิเคราะห์กันแค่นี้ เขาวิเคราะห์กันถึง อายุ เพศ สติปัญญา สุขภาพร่างกาย สุขภาพจิต สภาวะแวดล้อม นิสัยส่วนตัว การศึกษา สิ่งไหนที่เป็นเรือ่งเฉพาะที่ศาลไม่รู้ จะต้องเรียกผู้เชี่ยวชาญเข้ามาช่วยในการตัดสินคดี เช่น เยาวชนที่มีอายุไม่ถึง 18 ปี แต่ดันมีความรู้ไอคิวเกินเด็ก คือเก่งเกินเด็ก เมื่อทำความผิดก็จะถูกตัดสินแบบผู้ใหญ่ กลับกันถ้าโตแล้วแต่สมองเด็ก ก็จะจับโยนไปตัดสินแบบเด็ก

อย่างบางครั้งที่คนเราคิดว่า ทำสิ่งนี้ไม่ผิด แล้วดันผิดกฏหมาย แต่ถ้าตอนทำนะคิดอย่างนั้นจริงๆว่าไม่ผิด กฏหมายยังเอาโทษไม่ได้เลยนะค่ะ

http://www.kodmhai.com/m2/m2-2/m2-59-79.html

มาตรา 62 ข้อเท็จจริงใด ถ้ามีอยู่จริงจะทำให้การกระทำไม่เป็น ความผิด หรือทำให้ผู้กระทำไม่ต้องรับโทษ หรือได้รับโทษน้อยลง แม้ข้อเท็จจริงนั้นจะไม่มีอยู่จริง แต่ผู้กระทำสำคัญผิดว่ามีอยู่จริง ผู้กระทำย่อมไม่มีความผิดหรือได้รับยกเว้นโทษ หรือได้รับโทษ น้อยลง แล้วแต่กรณี

ไม่ควรคิดเหมารวมความคิดค่ะ เชิญวิเคราะห์กันต่อไปค่ะ ไม่ขอเบี่ยงเบนประเด็นค่ะ

ปล. น้องเมย์ค่ะ พี่ขอชมว่าใจเย็นมากๆ เลยนะค่ะ เจอพายุเฮอริเคนแล้วยังเขียนสำนวนใจเย็นๆ นิ่งๆ อยู่ได้เป็นพี่คงแปลงร่างแล้วค่ะ

บังเอิ๊น บังเอิญ ชอบแตงโมเหมือนกัน เลยใช้ avatar แตงโมเหมือนกัน

ก็เป็นเพียงข้อสังเกตส่วนตัว ที่ส่วนตัวคงไม่เอาเงินไปทำให้ใครทำอะไรโดยไม่รู้อะไรเลยครับ ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณคะพี่ cat น้องเมย์ไม่รู้จะทำอย่างไรดีเหมือนกันคะ กลัวลูกค้าที่มีอยู่จะย้ายออก เพราะที่น้องเมย์มาแนะนนำในนี้ก็ไม่หวังว่าจะได้ลูกค้าจากในนี้คะเพราะพี่ๆ ในนี้ก็ทำธุรกิจนี้กันหมด

เพียงแต่น้องเมย์นึกสนุกเลยลองแนะนำดูเห็นท่านอื่นทำเลยลองทำตาม ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้คะ >(

ผมว่าในกรณีที่ไม่รู้เรื่องในสิ่งที่ทำแต่อยากจะทำ และลงมือทำก่อนที่จะศึกษา หลายๆ คนเป็นนะครับ
ขอยกตัวอย่างในกรณีของพี่ ใส (ขอเอ่ยนามหน่อยนะครับ)
พี่เขาอยากทำเว็บเกี่ยวกับหนัง แต่ไม่รู้เรื่องการจดโดเมน การเช่าโฮสเลยแม้แต่น้อย
ซึ่งปัญหาที่เกิดกับพี่เขาก็คือ โดเมนที่จดเป็นชื่อของผู้ให้บริการ ไม่ใช่ชื่อของพี่เขา
กว่าจะเอากลับมาเป็นชื่อของตัวเองได้ ก็เหนื่อยน่าดูเหมือนกัน

ผมคิดว่ามีหลายๆ ท่านเป็นแบบนี้ครับ ทำธุรกิจเพราะอยากจะทำ ตัดสินใจทำลงไปก่อนที่จะศึกษา

แต่ในกรณีนี้ ผมไม่แน่ใจ ยังไงก็ใจเย็นๆ กันหน่อยนะครับ