ร้อนใจ! ใครมีคำแนะนำช่วยทีครับ

ผมจ่ายเงินซื้อ server ไปหนึ่งเครื่อง จ่ายค่าวางล่วงหน้าหนึ่งปี และจ้างทำเว็บอีกหนึ่งเว็บ รวมเป็นเงินเกือบแสน ผมโอนเงินไปให้ผู้รับจ้างเรียบร้อยแล้ว พอกำหนดส่งงาน ติดต่อเขาไม่ได้ ทั้งทางเว็บไซต์ อีเมล์ msn โทรศัพท์มือถือ

อยากช่วยมากเลย เอาไงดีเนี่ย (แต่ปัญหาคือไม่รู้จะช่วยได้หรือไม่อะค่ะ)

คงต้อง

• แจ้งความ
  • เก็บหลักฐานการติดต่อ (ปกติติดต่อทางอีเมลหรือเปล่าคะ)

ลองร้องเรียนไปที่ศูนย์รับเรื่องร้องเรียนพาณิชย์ธุรกรรมอิเล็กทรอนิกส์ด้วยนะคะ

ระยะเวลา นานเท่าไหร่แล้วครับ ที่ติดต่อไม่ได้
หากแน่ใจ โดนโกง ควรเปิดเผย เว็บไซต์ ข้อมูลของผู้ให้บริการครับ
เพื่อ ให้สมาชิกท่านอื่นๆ ได้พึงระวัง ครับ

จึงๆ แล้วเราพลาดไปนิดนึงคือ มีการจ่ายหัก % และจ่ายครบเมื่อได้งาน
ไม่รอรับสัญญา ที่ยินยอมทั้งสองฝ่ายถึงจ่ายครบ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
เก็บสคิบการโอนเงินให้ดีดีครับแนะนำว่า นั้นคือหลักฐานเดียวตอนนี้ที่เรามี
ให้ทำการถ่ายเอกสาร ไว้ครับ
หลังจากนั้น ลองดำเนินการอย่างคุณ poomjit บอกครับ
เขาอาจนำมาเป็นหลักฐานได้ว่า เราโอนเงินจริง

อีกอย่างนึง มี log file ในการพูดคุย ตกลง ข้อมูลอื่นใดที่สามารถยืนยันการติดต่อตกลงได้อีกไหม เพื่อนำมาประกอบการพิจารณาได้ครับ

ข้อให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยเช่นกันครับ หากเป็นไปได้ก็ให้แจ้งรายละเอียดไว้เลยว่าสั่งซื้อกับใคร เว็บไซต์อะไรนะครับ

… วันพฤหัสที่ผ่านมาดูรายการเรื่องจริงผ่านจอ มี case สั่งซื้อโทรศัพท์มือถือที่ลงโฆษณาไว้ตามเว็บบอร์ด ลูกค้าโอนเงินไปให้ก่อน หลังจากนั้นก็ไม่สามารถติดต่อกับผู้ที่ลงประกาศขายได้อีกเลย

ให้คุณ poomjit (อุปนายกสมาคมผู้ดูแลเว็บไทย) ช่วยประสานงานกับ DSI ท่าน พ.ต.อ. ญาณพล (นายกสมาคมผู้ดูแลเว็บไทย) ก็ได้นะครับ เพราะที่ผ่านมาผมเคยมีปัญหาเกี่ยวกับการ Hack บัญชีธนาคาร ก็ได้คุณ Poomjit นี่แหละที่ช่วยเหลือประสานงานให้ ครับ

log ที่คุยกันไม่ได้เก็บไว้เลย ไม่คิดว่าจะเจอแบบนี้ ผมเองก็โง่เอง ที่ไว้ใจคนง่าย ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้ผม ผมติดต่อเขาไม่ได้นานมาแล้วครับ ล่าสุดโทรไปที่บ้าน ขอสาย คนที่บ้านไม่ยอมให้คุยด้วย บอกมีไรติดต่อมือถือ แต่ผมโทรมือถือแล้วเขาไม่รับ ล่าสุดเบอร์บ้านก็ติดต่อไม่ได้อีก ผมร้อนใจมาก

ได้คุยกับคนเข้ารู้จักมาคร่าวๆ เห็นบอกว่าไป ตจว.นานแล้ว ยังไม่กลับมา กทม. และก็มีลูกค้าคนอื่นมาตามงานเหมือนกัน แต่ก็ติดต่อไม่ได้เหมือนกัน

ถ้าผมมีแค่หลักฐานการโอนเงินอย่างนี้ผมพอจะเอาเงินคืนได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

อย่าโทษตัวเองเลยครับ

ศูนย์รับเรื่องร้องเรียนพาณิชย์ธุรกรรมอิเล็กทรอนิกส์

http://www.dbd.go.th ครับ

ให้ติดต่อไปทางบ้านครับ แจ้งไปว่า เขาโกงเรา
เรามีที่อยู่เขาไหมครับ แจ้งให้ทางบ้านทราบไปเลยครับ
เราไปแจ้งความ รีบดำเนินการครับ เรื่องจะได้เครียไวๆ ขึ้นอีกนิด

อันดับแรกตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

แจ้งความ

ถ้าคิดว่าโดนโกงแน่นอน ก็ขอให้จับได้เร็วๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้ครับ
จากที่อ่านดูมีโอกาสโดนโกงสูง เพราะโทรไปหลายครั้งแล้วถูกบ่ายเบี่ยงหมด

คงต้องเก็บหลักฐานการโอนเงินไว้ให้ดี และแจ้งความ
แล้วอาจจะต้องขอหลักฐานการโทรติดต่อกัน (statement) จากทางบ.มือถือมาประกอบ (50บ มั้ง)

ทำไมคนเราโกงกันง่ายดายขนาดนี้น้อ…
มีหลักฐานการโอนเงิน ถ่ายสำเนาแล้วไปแจ้งความกับตำรวจเลยครับ
ส่วนเรื่องที่ว่าจะเอาผิดทางกฎหมายได้มากน้อยแค่ไหน ลองไปปรึกษาทนายดูครับ

ว่าแต่ทาง สมาคมผู้ดูแลเว็บไทย http://www.webmaster.or.th/thai/ จะช่วยอะไรได้บ้างครับ
รวมถึง ชมรมโฮสติ้ง ของเรานี้ด้วย

อีกที่อยากให้ลองติดต่อไป คือ สคบ. ครับ
เว็บไซต์ สคบ. http://www.ocpb.go.th/

:slight_smile:

ติดต่อไปที่บ้านเขาแล้ว (ที่ต่างจังหวัด) ขอคุยกับเขา คนที่บ้านเขาบอกว่า นี่เบอร์บ้าน ไม่รับติดต่อเรื่องาน ให้โทรเข้ามือถือ (ทั้งที่โทรไปกี่ทีก็ไม่รับ) แล้วตะวาดใส่ผมอีกว่าทีหลังไม่ต้องโทรมานี่เบอร์ส่วนตัว

จะบอกเขาว่าผมจะแจ้งความ ก็ไม่ทันได้บอก วางสายใส่ซ๋ะงั้น

คงแนะนำได้เพียงนะครับ

1. นำเดินการแจ้งตวาม (ปรึกษากับตำรวจเพื่อขอคำแนะนำ)
  2. นำเลขที่บัญชีที่เราโอนเงินเข้า (สลิปที่เราโอนเงิน) นำไปพร้อมกับแจ้งความ

ให้สำเนาสลิปเก็บไว้ให้ดีนะครับ
ขอคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ ที่เราขอเข้าไปแจ้งความ พยามเข้าหาเจ้าหน้าที่ตำรวจเพราะ “ตำรวจคิดมิตรของประชาชน” ตามสโลแกนเขา อ่านะ

พยามเข้าหาที่ปรึกษาเจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อตรวจสอบเจ้าของเลขที่บัญชีดังกล่าว
ทางธนาคาร จะยอมตรวจสอบให้เรา กรณีมีใบแจ้งความครับ
ขอข้อมูลจากธนาคาร โดยใช้ใบแจ้งควา หรือ ปรึกษากับธนาคาร (สาขาใหญ่) ในกรณีแบบนี้
ธนาคาร สามารถตรวจสอบเงินในบัญชีดังกล่าวได้ ว่ามี transaction การโอนนั้นจริงหรือไม่ และติดตามได้ว่ามีการถอนจากบุคคลใดได้นะครับ

มีปัญหา… ให้วิ่งเข้าสถานีตำรวจเลยครับ ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องเกรงใจ เจ้าหน้าที่ตำรวจมีหน้าที่ให้บริการประชาชน
หากเจ้าหน้าที่เขาทำไม่ได้ (นอกเหนืออำนาจหน้าที่) เขาจะแจ้งสถานที่ให้ไปติดต่อ ร้องเรียนได้ครับ

เว็บ THT ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ได้แต่ให้คำแนะนำ ส่วนในเรื่องการติดตาม ต้องไปแจ้งความ และดำเนินคดีกันต่อไป คงต้องใช้อำนาจศาล ในการสั่งการตรวจสอบครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากครับ ไงแล้วรบกวนไปแจ้งความ และมารายงานสถานการณ์ความคืบหน้าให้ THT บอร์ดทราบด้วยนะครับ

ผมตั้งข้อสังเกตุว่าคุณ billdesign ให้หลักฐาน และสำนวนน้อยเกินไปนะครับ

โดยปกติ การจะสั่งซื้ออะไร จ้างทำอะไร ก็ต้องมีข้อมูลที่แน่นกว่านี้ ซึ่งมันผิดวิสัยจากปกติ ที่ปกตินะครับ
ผมพูดอย่างกลางๆ ยังไม่เชื่อข้อมูลคุณ billdesign ว่าจะจริงเท็จประการใด

ควรจะมีรายละเอียดมากกว่านี้ มันผิดปกติไปนิดครับ

ครับ มันผิดปกติที่ผมเชื่อใจคนง่ายเกินไป หลายคนคงคิดว่าเงินเกือบแสน โอนไปง่ายๆ ได้อย่างไร

ผมขออธิบายข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้

• งานที่จ้างเป็นการจ้างทำเว็บครับ
  • ของที่ซื้อคือ server
  • และค่าวางล่วงหน้าหนึ่งปี

จริงๆ ผมล่วงหน้าค่าทำเว็บไป 70% ตอนนั้นเราตกลงกันว่าเขาจะเขียนและลอง run บน server ของเขาก่อน
พอใกล้วันส่งงาน เขาบอกว่าอุปกรณ์เขาเสีย (จอ) จึงหยุดการดำเนินการ ผมร้อนใจที่งานต้องหยุดชะงัก จึงโอนเงินที่เหลือที่เป็นค่าจ้างเว็บไปให้เขา (เพื่อหวังว่าเขาจะเอาเงินไปทำให้อุปกรณ์ของเขาพร้อมที่จะดำเนินงานของผมต่อ) และผมก็โอนเงินค่า server และค่าวาง ไปพร้อมกันด้วยเลย เพื่อให้เขาดำเนินให้เรียบร้อยในคราวเดียว

ผมรอจนครบกำหนดที่จะ test ระบบ เขาบอกผมว่าจะไป ตจว.อาทิตย์หนึ่ง แล้วจะกลับ (บอกว่าไปวางระบบอะไรสักอย่างของ ม.) หลังจากนั้นสักสองอาทิตย์ผมโทรศัพท์หาเขา ปรากฏว่าติดแต่ไม่ยอมรับสาย (หลายครั้งและส่ง sms ด้วย) แต่ก็ไม่มีการตอบรับกลับมา เพื่ออธิบายอะไรแต่อย่างใด

เรื่องก็มีเท่านี้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ ครับ

โดยปกติจ้างงานประเภทนี้ ต้องมีสัญญาจ้างงานนะครับ

ในกรณีที่วางเครื่อง ก็ต้องมีสัญญาเช่นกัน

ยังไงก็ขอให้ผ่านปัญหานี้ไปไวๆ ครับ

ดิฉันไม่ค่อยแปลกใจเรื่องความไว้วางใจของคนมากเกินไป จึงเป็นเหตุให้เกิดแบบนี้ขึ้นนะคะ

เอางี้แทนได้ไหม กรณีที่โทรไปแล้ว ทางบ้านไม่ยอมรับรู้เรื่อง ให้ทำดังนี้นะคะ

1. เขียนจดหมายเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง (เก็บสำเนาไว้ด้วย) ให้แนบไปถึงสำเนาใบโอนเงิน และสำเนาใบแจ้งความ
  2. จัดส่งไปที่บ้านของผู้รับจ้าง ให้ส่งด้วยวิธีลงทะเบียนหรือ EMS และให้จัดส่งแบบที่ต้องมีใบเหลือง (จ่ายเพิ่มอีก 3 บาท) ใบเหลืองนี้เมื่อผู้รับปลายทางเซ็นรับเอกสาร ไปรษณีย์จะส่งกลับมาถึงมือเรา จะเป็นหลักฐานอีกทางว่า เราได้พยายามติดต่อผู้รับจ้างแล้วอย่างถึงที่สุด
  3. ถ้าอยากเจอตัวจริงๆ ว่าจ้างนักสืบเอกชนตามหาค่ะ เจอตัวแน่รับรองได้

3 ข้อที่แนะนำนี้ น่าจะทำให้ผู้รับจ้างควรจะร้อนตัวออกมาเคลียร์เหตุการณ์นะคะ

อ้อ ดิฉันหวังว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นคุณเจ้าของกระทู้ถามคำถามอย่างบริสุทธิ์ใจนะคะ การตั้งคำถามหรือขอความช่วยเหลือแบบเจตนาไม่ดี แล้วมีผู้อื่นมาให้คำแนะนำอย่างหวังดี (แต่มารู้ทีหลังว่าไม่บริสุทธิ์ใจเนี่ย) มันจะเป็นการทำลายสังคมการแบ่งปันความช่วยเหลือกันนะคะ แล้วทุกคนต่างก็จะระแวงกัน จะไม่ไว้ใจกันอีกต่อไป อนึ่งดิฉันเป็นคนมองโลกแง่ดีมากๆ (โดนหลอกก็หลายหน) ยังไงๆ ก็ยังอยากเป็นคนมองโลกแง่ดีตลอดไป เพราะไม่ชอบระแวงใครค่ะ ขอให้โชคดีเจอตัวคู่กรณีโดยไวนะคะ

นาย 1 NetworkThai ป่าวหว่า

[quote author=Saiyaithai link=topic=4630.msg37468#msg37468 date=1162741801]
นาย 1 NetworkThai ป่าวหว่า

[/quote]พูดขึ้นมาก็นึกได้เลย
ใช่คนที่ชื่อ จิระพงศ์ รึเปล่าครับ

black list หมายเลข 1 ของที่นี่เลย

จริงๆเขาก็อาจจะไม่ได้ตั้งใจโกงก็ได้ครับ มองในแง่ดีไว้

แต่เขาอาจจะรับงานมากเกินตัว จนทำให้หมุนงานไม่ทัน เลยบอกคุณว่าจอเสีย เพื่อที่จะซื้อเวลาอีกสัก 1-2 อาทิตย์ เพื่อไปทำงานอื่นก่อน
แต่คุณดันโอนเงินส่วนที่เหลือไปด้วยความตั้งใจตามที่กล่าวมา ทำให้เขาไม่มีข้ออ้าง ต้องบอกว่าไปต่างจังหวัด
สรุปคือยังไงเขาก็ยังทำงานให้คุณไม่เสร็จและไม่ทันกำหนดแน่นอน

สรุปก็คงต้องแจ้งความไว้ก่อน แล้วก็โทรถามเรื่อยๆซักวันละครั้ง ซึ่งถ้าเป็นอย่างที่ผมว่าก็คงต้องรอให้เขาเสร็จงานอื่นน่ะแหละถึงจะรับสายคุณ
เพราะมีคนบางประเภทชอบหนีโดยการไม่รับสายเมื่อหาทางแก้ปัญหาไม่ได้ แทนที่จะบอกกันตรงๆถึงปัญหา ไม่ทันก็คือไม่ทันขอเวลาอีกกี่วันก็ว่าไป

แต่ก็อาจเป็นไปได้ว่าเขาอาจจะโกงจริงๆ เงินเอาไปใช้หมดแล้ว งานยังไม่ได้เริ่มทำให้เลย อันนี้ก็ซวยจริงๆล่ะครับ