ร้อนใจ! ใครมีคำแนะนำช่วยทีครับ

หวังให้เป็นอย่างที่พี่ kke บอกครับ
แต่ทว่า หากมีปัญหา จริงๆ อย่างน้อยๆ ก็ควรแจ้งเราหรือติดต่อได้ใช่ไหม ?

หลายๆ ท่านให้คำแนะนำดีดีทั้งนั้นครับ ชื่นชมจากใจเลย

ขอบคุณครับที่ได้มาขยายความ ได้พอมีใจความมากพอที่จะเข้าใจได้ครับ

โดยพื้นฐานการที่เราจะให้ใครทำอะไร (ว่าจ้าง) เราทั้งสองฝ่ายต่างต้องเจรจากัน พูดคุยกันพอเข้าใจกัน เกิดความไว้วางใจกัน ถึงขั้น…สมยอม (โอนเงิน) โดยไม่ได้ติดใจอะไร?

เอาล่ะครับ…
ค่อยๆ ระลึกชาติ สิ่งที่คุณกับเขาได้พูดคุยกัน ทุกๆอย่าง ทุกๆช่องทาง อาทิเช่น
เริ่มพบกันได้อย่าง หรือไปพบคนนี้ได้อย่างไร พยามเล่า ที่มา ที่ไป

โดยปกติ การขายงาน (เสนอตัวรับทำงาน) ก็ต้องมีพรีเซ็นตผลงานกันให้ดู กันบ้างใช่ไหมครับ
อยากจะให้สาธายาย… เล่ามาให้ทราบ เอาเท่าที่นึกได้นะครับ มันเป็นประโยชน์มากๆ ในช่วยกันวิเคราะห์ ความน่าจะเป็นครับ

สำหรับผม… ไม่เคยมองโลกในแง่ดี และก็ไม่มองใครในแง่ร้ายหรอกครับ กระทู้ที่ผมตอบอันแรก ก็เป็นการแนะนำ อันสองเป็นตั้งข้อสังเกตุ

แล้วมันจะพาไปสู่ความจริงได้ หากที่ผ่านมาได้พูดความจริง

หากได้รู้จักชื่อ ไม่ว่าจะชื่อเล่น ชื่อจริง หรืออะไรต่ออะไรที่พอจะนำไปสู่ค้นหาว่าคนๆนั้นเป็นใคร ผมว่าในเว็บนี้ก็มีคนที่อยู่ในวงการมากมาย น่าจะพอหาๆกันได้นะครับ

ผมกลัวอย่างเดียว…กลัวจะเจ้าหนึ่ง networkthai เจ้าเก่า
หากเป็นเจ้านี้จริงๆ ก็เป็นการกลับมา ในบทเริ่มต้น badman return อ่านะ…

ขออย่าให้เป็นอย่างนั้นนะครับ เพราะหากเป็นคนนี้… คงต้องทำใจ ยกเงินก่อนนั้นให้มันไปครับ

เห่อ ว่าไป ตาหนึ่งรายนี้ทำไมยังลอยนวลอยู่ได้ครับเนี่ย
ไม่น่าเชื่อเหมือนกันอดีตผมก็เคยเป็นลูกค้าเขาครับ ทำผมซะ เกิบตกรอบการแข่งขัน ส่ง project รอบตัดสิน
อุส่าโทรบอกแล้ววันนั้นอย่าให้มีอะไรผิดพลาดนะครับ ถึงกับลงโฆษนา ให้ทางแผ่นพับแจกในงาน คนเก่งไทยแกร่งเลย เศร้า
เกิบหาลูกค้ามาโดนหรอกไหมแล้วหละเรา ดีเกิดเรื่องซะก่อนเพราะแผ่นพับ แจกได้หลายพันครับ

นั้นไม่เท่าไหร่ บอร์ดห้องสมัยมอ 5 มีแต่รูปประวัติศ่าสตร์ที่สั่งสมมานาน คืนก่อน server เน่าผมกำลังเข้าไปแบคอับเลยครับไม่ทัน
ผมบอก หาทางกู้ข้อมูลมาให้ได้ผมยอมจ่ายเพิ่มครับผมไม่อยากเสียข้อมูลตรงนั้นไปจริงๆ ผมถึงกับร้องไห้เลย เพราะงานเสียหมด
ต่อมาสอบถาม พี่แกบอกส่ง hdd ไปกู้ข้อมูลต่างประเทศ ก็เชื่อครับ รอๆๆ จนสรุป มันโม้ตู

หลังจากที่เกิดเรื่องก็ย้าย host ไปหลายที่ครับ ผ่านเรื่องราว ประสบการณ์มามากพอสมควร และได้มาพบที่นี่ THT
เพิ่งมารู้ว่า คนที่ผมเรียกพี่หนึ่ง (จิระพงศ์) หลอกลวงชาวบ้านชาวเมืองเต็มไปหมด

ผมเองก็ตามเรื่องต่อครับ Host ผมใช้ไม่ได้นิ เลยมาตามเรื่องที่นี่ จึ๋ยโดนเข้าใจผิดซะงั้น ก็คงด้วยความเป็นเด็กครับ เล่าแล้วมันยาว -*-

เอาเป็นว่าขออย่าให้เป็นเขาเลยและกันครับ

จึงๆ แล้วแนวทางที่ทางด้านบนแนะนำ ก็สามารถดำเนินการได้ครับเพราะส่วนนึงเป็นทางออกที่ควร
การยิ่งเล่ารายละเอียดมากเท่าไหร่ ทุกๆ คนยิ่งอาจสามารถหาทางช่วย อย่างน้อยๆ ก็คำแนะนำดีดีครับ
เพราะที่นี่ หลาย ท่านมีประสบการณ์ ตรงนี้มาหลายปีครับ คงให้คำแนะนำดีดี และมีความกว้างขวางพอสมควร

ผมเองก็จะคอยเป็นกำลังใจให้ครับ รอติดตาม สถานะการณ์อยู่เหมือนกัน เพราะหากปล่อยให้คนไม่ดีลอยนวล เขาก็อาจไปหลอกคนอื่นได้อีก
เงินไม่ใช่น้อยครับ เอาไปง่ายเกินไปแล้วมั้ง…

แม่ง…เสียชื่อ “หนึ่ง” วะ

เป็นงั้นไป (เกิบลืมวงเล็บชื่อ) งั้นนะพี่หนึ่งโดนเหมาแน่ๆ ชิชิ เห่อเป็นไงบ้างหน่อ ป่านี้นอนตัวร้อนไปแล้วซะมั้ง

กรุ๊กรู๊ๆ

ยังไม่มีหลานครับ ไม่แก่ขนาดนั้น

อ่านมาทั้งนาน ทำอะไรไปบ้างแล้วครับ …ดู ๆ แล้ว เพื่อน ๆ THT ร้อนใจกว่านะ อิอิ อย่างที่คุณ Devone เขียนครับ ข้อมูล และสำนวนน้อยไปนิดครับ แต่ก็หวังว่าจะคลี่คลายไปในทางที่ดีนะครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ

สำหรับบุคคลนั้นไม่ใช่ networkthai หรอกครับ แต่ผมคงยังไม่ขอเอ่ยนามจนกว่าเรื่องนี้จะจบลง (ผมยังหวังว่าจะเป็นเรื่องเข้าใจผิด)
สองสามวันที่ผมทำทุกอย่างที่จะได้ข้อมูลมากที่สุด คุยกับเพื่อนๆ เขา คนที่บ้านเขา จนบุคคลเหล่านั้นรำคาญผมไปแล้ว
และก็แน่นอนว่าไม่มีอะไรคืบหน้า ผมได้โทรไปที่บ้านเขาแล้วแจ้งให้ทางบ้านเขาทราบแล้ว ว่าเขารับงานผมและรับเงินไปแล้ว แต่ยังไม่ส่งงาน และติดต่อไม่ได้ แล้วทางคุณ (คนที่บ้าน) ก็ไม่ให้ผมคุยสายกับเขา ผมคงต้องให้ตำรวจ ช่วยประสานให้ ผมก็แจ้งไปเท่านี้
และได้มาคุยกับเพื่อนเขาก็ทราบว่าเขาหายไปนานแล้ว และคิดว่าจะหายไปยาว เพราะได้ชิ่งงานอีกงานไป
แต่ลูกค้าอีกรายที่โดนชิ่งเขามีหลักฐาน การจ่ายเงิน หลักฐานกล้องวงจรปิดในร้าน เพราะขาไปรับงานที่ร้านลูกค้า เขาจึงมีหลักฐานครบ
และจะดำเนินการแจ้งตำรวจ ผมไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน ไปแจ้งความหลักฐานก็น้อย ก็กะว่าจะรอลูกค้าอีกเจ้าเขาดำเนินการไปก่อน แล้วรอดูท่าทีอีกสักระยะ

หลายคำหลังจากเกิดเรื่อง

• เงินตั้งเยอะไม่มีหลักฐานได้งัย
  • จ้างงานไม่ดูพื้นหลังของเขาเลยเหรอ
  • ทำไมเชื่อคนง่ายจัง

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

:slight_smile: สงสัยโดนทำเสนห์ อิอิ

ถ้าสมมติเขาบอกว่า

• ไหนหลักฐานจ้างงาน
  • ไหนกำหนดส่งงาน
  • ไม่มีกำหนด ผมไม่ได้หนีสักหน่อย

ผมตอบอย่างไรดีครับ

แล้วแจ้งความตำรวจเพื่อขอไกล่เกลี่ย หรือเพื่ออะไรดีครับ ไม่มีประสบการณ์ ขอคำชีแนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าติดต่อผู้รับจ้างได้แล้วก็เคลียร์กันเลยสิคะ ไม่เห็นต้องแจ้งความ

ไกล่เกลี่ย เจรจากับเขาเลย บอกความต้องการของคุณไป คุยกับเขาดีๆ ให้เขาให้ความร่วมมือกับคุณ เรื่องจะได้ไม่ต้องบานปลาย
เป็นผลดีทั้งสองฝ่าย คุยกันให้เข้าใจกันก่อน พยายามเน้นไปที่ความต้องการของทั้งสองฝ่าย ถ้าแน่ใจว่าโดนโกงคุณก็ต้องดำเนินการอีกแบบ
ไปเลย

เรื่องหลักฐานก็อย่าพึ่งคิดเลยค่ะ ในเมื่อมันไม่มี เพราะหลักฐานมันยังต้องมีการพิสูจน์อีก

อีกอย่างนะเรื่องนี้ถ้าจะคุยจริงๆนะ มันยาวมาก ลองหาผู้รู้จริงๆ ถามทีเดียวจะดีกว่าค่ะ จะได้ไม่ต้องคิดมากนะ

ตอนนี้คือติดต่อเขาไม่ได้เลยครับ เขาไปอยู่ ตจว.โทรมือถือก็ไม่รับ โทรไปที่บ้าน ก็ไม่ยอมให้คุย บอกว่าที่บ้านไม่ใช่ที่ทำงานไม่รับคุยเรื่องงาน ผมก็ไม่รู้ทำอย่างไร ถ้าเจอตัวเขาก็อยากคุย แต่มันไม่เจอเลยต้องให้ตำรวจช่วยตามตัวมาคุยให้อ่ะครับ

ที่บ้านก็ดี แท้ๆ ครับ เศร้าแทน สู้ๆ ครับ

ลองพาตำรวจไปที่บ้านดูซิครับ
ดูซิ เขาจะยอมคุยเรื่องงานด้วยมั้ย

ลองไป แถวๆ ซุ้มมือปืนนะครับ
จ้างเก้บมันซะเลย

ถ้าเดาไม่ผิด