รถโดนชนมาจ้า สดๆ ร้อนๆ อุ่นๆ

วันนี้ผมกับแฟนเดินทางจะไปหาน้าของแฟนซึ่งทำงานที่บางบ่อ (สมุทรปราการ)
มาถึงเส้นทาง บางนาตราด มุ่งชลบุรี เกิดเหตุรถชนโดนที่ตัวเองและรถไม่ได้เป้นอะไรมาก

แต่ที่อยากจะเล่าคือ เหตุครั้งนี้มันมี 3 คันที่อยู่ในเหตุการณ์และรถผมเป้นคันตรงกลาง

คันแรก… ขับมาถึงสะพานได้มีรถพ่วง 18 ล้อจอดชะลออยู่ คันหน้าจึงได้เบรกกระทันหัน

รถผม… ผมตามมาด้วยความที่พร้อมจะเลี้ยงข้างหน้าอยุ่แล้ว จึงตามมาไม่เร็วเท่าไหร่ ก็เบรกได้ทันพอดี

คันที่สาม… ตามมาบวกท้าย ส่งตูดผมให้ไปบรรจบกับตูดพี่ข้างหน้า กลายเป้นว่าได้รับสองเด้ง
คุ้มไปเลยคัรบ ชนครั้งเดียวโดนไปหน้าหลังเลย…

ผมใช้ ISUZA Adventure Master ภาพรวมตัวรถไม่มีปัญหาอะไรมากมาย (เอาไว้ถ่ายรุปมาลง)
คันแรกไม่มีปัญหาอะไรกันชนท้ายฉีกนิดหน่อยคุยกันได้

แต่ไอ้คันสุดท้ายที่ตามมาสงเคาระห์ผมเนี้ย พี่แกทำท่าจะไม่ยอมท่าเดียว หลังจากเกิดเหตุ
ผมได้พยายามลงไปคุยด้วยเพื่อจะสอบถามเบื้องต้นว่าจะเอายังไงกันดี เพราะของผมมันทำ
ชั้นหนึ่งไว้ สบายตัวอยู่แล้ว แต่พี่แกไม่ยอมคุยดีด้วย จะโยนให้ผมผิดท่าเดียว เลยหนีมานั่งรอประกันในรถ
พอประกันมาถึงแกก็ยังไม่ยอมอีก บอกว่ายังไงผมก็ต้องผิด เพราะผมแซงกระชั้นชิด
พี่แกเบรกไม่ทัน… ตกลงก็เลยได้เข้าไปคุยกันที่โรงพัก

พอไปถึงที่โรงพักปุ๊บท่านร้อยเวรเค้าก็พยายามเจรจาให้ยอมความกับ ใครผิดก็ว่ากันไป
เพื่อไม่ให้เรื่องมันยาว พอท่านร้อยเวรบอกว่างั้นให้ผมช่วยพี่เค้าหน่อย เพราะผมประกันชั้นหนึ่ง
ส่วนคุ๋กรณีที่มาชนท้านเนี้ยชั้นสาม แกเริ่มชักสีหน้าสนใจ… แต่สุดท้ายก็คุยกันไม่ลงตัว
พรุ่งนี้ต้องไปคุยใหม่อีก 16.00 บางเสาธง

แต่จากสภาพการณ์แล้วรถคู่กรณีคันที่สาม ที่มาสงเคาระห์ผมเนี้ย เสียหายเยอะจริงๆ ครับ
เพราะ Adventure ชนท้านเข้ามาก็เจอยางอะไหล่เต็มๆ รถผมแทบไม่มีอะไรเสียหาย
นอกจากฝาครอบยางอะไหล่ถลอกเล็กน้อย กันชนท้านถลอกนิดหน่อย กันชนหน้าที่โดน
ถีบตุดมาฉีก…

แต่รถคู่กรณีหม้อน้ำยุบ ใบพัดพัดลมหัก พัดลมแอร์เจ๊ง เครื่อง start ไม่ติด แบตกระเด็ดออกจากถาด
ฝาข้างขวายุบตัว กระจังหน้าทั้งชุดแหลก… แต่ใต้กันชนลงไปไม่เป็นไรเลย (รถเค้าโหลดด้วย)

เรื่องของเรื่องคือ เค้าไม่ยอมท่าเดียว จะโบ้ยให้ผมผิด ซึ่งแน่นอนผมไม่ยอมรับผิดแน่

[1]
[2]
[3]

ชนกันยั่งงี้เลยจ้า… อยู่ตรงกลางเสียวมากๆ

เอาไว้พรุ่งนี้ได้เรื่องยังไงจะมาสรุปให้ฟังอีกครั้งครับ พร้อมรุปถ่าย

ขอบคุณครับ
ปุ๊ก :angry:

เอาใจช่วยครับ รอดูภาพ ^^

จริงๆแล้วส่วนมากที่เคยเหง คนจิ่มตูด(ชนท้าย) ผิด สถาน เดียวนิครับ ยังไง ก็ ลองๆกัน นะคับ ผม เคยเจอ สองครั้ง คนชน หนี หายไปเลย ไม่รู้ จะไปเอากับใคร

ชนท้ายปกติ ก็น่าจะเป็นคนผิดอยู่แล้วนี่ครับ

แต่ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วหล่ะครับ :smiley:

ขอให้โชคดีในการเจรจานะครับ

ครับ รถหลังผิดอยู่แล้ว ฐานประมาท เป็นแบบนี้ทุกที่ไป

ก็ผิดหนะซิ
ถึงสู้ไว้ก่อนเผื่อฟลุค

ปี 2549 นี่ ผมรถชน 2 หนแล้ว

ครั้งแรก หมุน 180 องศา บนไฮเวย์ ถ้าไม่เสยเข้า รั่ว คงครบ 360 หรือเกิน โชคดี ที่ไม่มี รถตามหลังมา( ถนนว่าง+ลื่นมาก โค้งช่วงเปลี่ยนถนน อันตรายจริง)
สภาพรถไฟหน้า+กันชนขวาแตก ไฟหลัง+กันชนขวาแตก ไม่ซ่อมเดี๋ยวซื้อใหม่ :fairy:

ครั้งต่อมา ลงจาก ไฮเวย์ สักพัก มีรถตัดหน้า (เขา Priority) แต่มันมาไวจิงๆ เขาหักลบขึ้นข้างถนนนิดๆ ไม่มีการชนได้ๆ เราเห็นเขาหยุดรถ เราเลยวกรถกลับไปดูว่าเป็นอะไรไหม แบบว่าสปิริตพอ ไปถึง เจอคู่กรณีงี่เง่าครับ เซ็ง :angryfire:

รอดู ภาพครับ :smiley:

ตามกฎหมายแล้วคันหลังผิดเต็ม ๆ อยู่แล้วครับ
อย่าไปยอมครับ ไม่ต้องช่วยอะไรมันทั้งสิ้นครับ แบบนี้
ถ้ามันยอมรับผิด ก็ว่าไปอย่าง น่าจะช่วยกันได้ แต่คนแบบนี้อย่าไปยอมช่วยนะครับ เคยตัว

คันหลังผิดแน่นอนครับ วันนั้นผมไปจอดรถอยู่ริมสี่แยกอโศก เจอรถเก๋ง ยี่ห้อดังป้ายแดง ถอยหลังไปชนรถเก๋งญี่ปุ่นคันหลัง หลังจากนั้น ป้ายแดงคันนั้นก็ขับหนีไปเลย โชคดีผมจอดท้ายแถว พอเจ้าของรถคันนั้นกลับมา เจอกันชนห้อย งงรับประทานครับ เหอะๆ เจ้าของคันนั้นเลยมาถามผม ก็เล่าไป เหอะๆ คิดดูครับคนเรามันขนาดนี้แล้ว หนีไปเลย O_o เหอะๆ นิสัยดีจริงๆ

คนทำประกันชั้น 3 มัีนก็ต้องพยายามให้คนอื่นผิดแหงๆล่ะ จะได้ซ่อมรถให้มัน ไม่งั้นมันต้องซ่อมเอง

ชนท้ายยังไงก็ผิดแน่นอนอยู่แล้ว เราทำประกันชั้น 1 + คนชนทำชั้น 3 ยังไงก็ซ่อมฟรีอยู่แล้ว

จะยอมไม่ยอมไม่ได้ขึ้นกับเราครับ ถามประกันเราดูก่อน
เพราะถ้าเราไม่ผิดแล้วไปยอมรับผิด ประกันเราต้องซ่อมรถให้คู่กรณี เสร็จแล้วก็จะมาเรียกเก็บค่าซ่อมกับเราได้ครับ ไปอ่านกฎดีๆ

วันนี้ อัดเสียงหรือถ่าย clip เก็บไว้ด้วยก็ดีครับ ตำรวจจะงี่เง่าน้อยลงไปเยอะถึงเยอะที่สุด
เพราะถ้าขืนมายัดเยียดให้เราผิดตัวเองอาจจะซวยไปด้วย
ออ ตอนคุยต้องมีตัวแทนประกันอยู่ด้วยนะครับ ถ้ายังไม่มาบอกให้รอก่อนยังไม่พร้อมคุย

คันหลังผิดครับ

ท่าน เพื่อนผมชนที่สุวิทวงค์ 5 คัน ออกแนวเดียวกันคันสุดท้ายไม่ยอมเบรก สรุปประกันชั้น 1 ซ่อมใครซ่อมมัน และก็ลงบันทึก หรือไงนี่แหละ จำไม่ค่อยได้

รถรุ่นนี้ดีจริงๆแฮะ มีตังจะซื้อมาขับ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านครับ พอชนเสร็จเรียบร้อยผมพยายามลงไปเจรจาด้วยดีๆแล้ว
แต่พี่แกโบ้ยให้ผมผิดท่าเดียวคุยกันไม่รุเรื่อง เลยขึ้นรถรอประกัน ประกันอีกฝ่ายมา
ก็ไม่ลงไปคุยกับมัน… ชั่งแม่ม นั่งรอประกันเราสบายใจ ห่วงแต่ลูกที่อยู่ในท้องแฟน
ตอนเดินทางกลับฝนยังตกส่งท้ายอีกหนักพอควรเลยทีเดียว…

วันนี้ Clear Memory หมดเลยเอารุปออกหมด
กะไปถ่าย ไปอัดบันทึกเสียง… เต็มที่

รูปบางส่วนเท่าที่จะถ่ายหามุมที่มันมีปัญหาได้ครับ

ด้านหน้าไม่เห็นร่องรอย

Zoom Zoom (Mazda)

ด้านหลังระยะประชิด

Zoom Zoom Dhoom Dhoom ด้านหลัง

เปิดยางอะไหล่ออก

ขอบคุณทุกๆ ท่านอีกครั้งครับ จะได้ตั้งหลักสู้ได้ถูกทางครับ
ปุ๊ก

รถสวยดีน้า

ขอให้หายเร็วๆน่ะครับ

ขอให้หายเร็วๆน่ะครับ

คนก็ไม่ได้เป้นอะไรนี่ครับไม่ทราบว่าอ่านดูแล้วยังก่อนตอบอะ

อืมถ้า รถซ่อม หายผมว่าไม่มีอะไรมากนะครับ แค่ถลอก สบาย
แต่ถ้า หาย แบบ เจอขโมย นี่ไม่ไหวครับ :angryfire:

อิอิ

เหอะๆ ถ้าหายนี่เรื่องใหญ่ - -’ เหอะๆ จริงแหะ
อุตส่าห์รอดูทะเบียนเต็มที่ ฮ่ะๆ ปิดไปซะแล้ว

กลับมาแล้วครับ แต่ต้องแสดงความเสียใจกับเพื่อนๆ สมาชิกที่รอดูรูปคุ่กรณี
เพราะเค้าลากรถไปไหนแล้วไม่รุ้… เอาไว้นัดอีกครั้งจะถ่ายมาให้ชมครับ

ยังไงเค้าก็ไม่ยอมครับ ประกันฝ่ายเค้าเองก็เกลี่ยกล่อมแล้วแต่เค้าเองก็ยังยืนยัน
ว่ายังไงผมก็ต้องผิด… ก็โอเคครับก็ว่ากันตามนั้น ก็เลยให้ประกันไปแจ้งร้อยเวร
ว่าจะเข้าไปให้ปากคำวันที่ 4/4/2549 แล้วส่งฟ้อง…

รู้ว่าต้องลำบากแน่ผม ต้องเสียเวลาแน่ๆ แต่เจอแบบนี้ไม่ไหวหรอกครับ เป็นไง
เป้นกัน…

วันนี้ไปท่านสารวัตรท่านคงงานเยอะครับ รอตั้งแต่ 16.00 ถึง 19.00 เรียกผม
เข้าไปคุยด้วยประมาณ 5 นาที… แล้วยืนยันว่าถ้าคุณไม่ตกลงกันก็ทำเรื่องมา
ส่งฟ้องได้เลย… น่าประทับใจจริงๆ ผิดกันคนละเรื่องกับร้อยเวรเมื่อคืน
แต่ไม่เป้นไร คนเรามีทั้งดีและไม่ดี… ยศหรือตำแหน่งมันค้ำคอ

โดยส่วนตัวแล้วพยายามที่จะไม่ติดต่อญาติผู้ใหญ่เพื่อขอความช่วยเหลือ เพราะ
อยากลองเองสักตั้งว่ามันจะเป้นยังไง…

สรุปคือ ฟ้องครับ ยังไงก็ไม่ยอมแน่นอน

ขอบคุณครับ
ป๊ก

แล้วทางนั้นจะได้รู้ว่า
นอกจากจะต้องจ่ายค่าซ่อมรถตัวเองแล้ว ยังต้องจ่ายค่าทนายเพิ่มอีก (ทั้งของตัวเองและของโจทย์)
แต่ค่าทนายจะได้แค่ตามมาตรฐาน อาจต้องจ่ายส่วนเกินเอง หรือไม่ก็ประกันเราออกให้ เรื่องนี้ไม่ค่อยรู้

เป็นการชนแบบ Unlimited Promotion Plan จาก [ 3 ] - [ 2 ] - [ 1 ] คุ้มครับ คุ้ม อิอิ
[ Unlimited ก็เงี๊ย ไม่รับผิดชอบหรอกครับ ]

ไม่ผิดก็อย่ายอมครับ อย่างนี้ถ้ายอมจะทำให้ คนเคยตัว ครับ
เอาใจช่วยครับ

เปลี่ยนมาใช้รถแบบคันนี้ครับ น่าจะหลบเลี่ลงการชนได้ดีกว่า

โดยปกติ

รถชนท้ายกันตั้งแต่ 3 คัน คันกลางไม่ผิด และไม่ต้องจ่ายครับ

คันสุดท้ายต้องจ่ายให้คันหน้าทั้ง 2 คัน

ถ้ารถมีประกัน ให้ประกันจัดการเลยครับ

:slight_smile: