ใครพอมีทางออกให้กับ ปัญหา อินเตอร์เน็ต รร ผมบ้างครับ

คือตอนนี้อินเตอร์เน็ต รร ผม อืดทั้งวันเลย ไม่รู้มันเป็นอะไร

เน็ตที่ใช้ก็เยอะอยู่

Lease Line CAT 4 Mbps 1 เส้น (เว็บ รร.)

Lease Line TOT 25 Mbps 1 เส้น

Adsl Line TT&T 6 Mbps 2 เส้น

Adsl Line TOT 5 Mbps 1 เส้น

Adsl Line CAT 4 Mbps 4 เส้น

กลางวัน มีห้องคอม 5 ห้อง 250 เครื่อง + คอมหมวดต่างๆ ประมาณ 80 เครื่อง + notebook นักเรียน 50 เครื่อง = 380 เครื่อง (ตอนใช้พร้อมกัน)

กลางคืน นักเรียนหอพัก notebook 100 เครื่อง และต้องรองรับการโหลดบิตจากโน๊ตบุ๊คประมาณ 20 เครื่อง หลังเที่ยงคืนด้วย

ตอนนี้ใช้ Linksys RV016 อยู่ ก็ไม่ไหวครับ

ทำ Proxy ช่วยได้ไหม ถ้าได้ช่วยบอก spec เครื่องกับ software คร่าวๆ หรือต้องทำอย่างอื่นอีก

ขอบคุณมากครับ

“รองรับการโหลดบิต”

อันนี้อันเดียว มี bandwidth เท่าไหร่ก็ไม่พอครับ

แถม block ก็ยาก วิธีที่ได้ผล 100% ก็(แทบ)ไม่มีอีกตะหาก

จำกัดความเร็วต่อ user ครับ

อันนี้ Block ได้ครับ ทำอยู่ จาก Load Balance เลย จำกัดเวลาไว้หลังเที่ยงคืนครับ

ปัญหาหลักๆ คืนตอนกลางวันนี่แหละครับ

เคยตั้งกระทู้ที่ adslthailand แล้ว

http://www.adslthailand.com/board/showthread.php?17453-ช่วยแนะนำ-Load-Balance-สำหรับ-โรงเรียน-5-Wan

สรุปคือได้ RV016 มา แต่ปัญหาก็ไม่หาย

pm ไปแล้วครับ

มีงบประมาณเหลือก็ซื้อ Firewall ไปเลยครับ setup ดีๆ หายปวดหัวไปอีกนาน

มันจะเป็นอะไรได้นอกจาก BW เต็ม

วิธีแก้ก็คือต้องลดการใช้ BW ลง ด้วยการจำกัดสิทธิต่างๆ อันใหนได้อันใหนห้ามก็ว่ากันไป

proxy ก็ช่วยได้เยอะ ถ้าคอมหลายๆเครื่องโหลดข้อมูลเหมือนๆกัน เช่นในห้องเรียน เรียนเหมือนๆกัน เปิดเว็บเหมือนๆกัน ตามที่ครูสอน

Proxy Cache ครับ

แล้วก็ QoS ด้วยครับ

ลอง monitor พวก traffic ที่มีการใช้งานดูครับ

แล้วค่อยไล่ว่ามาจากทางไหน หรือมีลักษณะการใช้งานแบบไหน

โรงเรียนเก่าผมก็ไม่พอ555+

แต่มหาลัยนี่ รู้สึกจะใช้ proxy นะครับ เปิด facebook + youtube ไวมาก ^ ^

แล้วทำไมต้องให้นักเรียนโหลดบิตได้หละครับ?

ก็ให้โหลดหลังเที่ยงคืน - เช้า อะครับ ไม่เดือนร้อนใคร

เด็กหอ มันก็เหมือนเด็ก ไป-กลับ อยากโหลดหนัง อยากโหลดเกมส์ อยากโหลดเพลง เป็นธรรมดา

นี่แหละครับปัญหาใหญ่ เท่าที่เคยไปดูเรื่องระบบ network มาน่ะครับ ไม่มีมหาลัยหรือโรงเรียนไหนให้โหลดบิตเลย

วิธีการคือเค้าจะเปิดให้ใช้บาง port ครับ เช่น 80 , 21 อะไรทำนองนี้เท่านั้นดังนั้นพวกบิตจะหมดสิทธิ์

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ปัญหาน่าจะอยู่ที่กลางวัน

ลองตั้ง proxy มาใช้ดูก่อน ทีละห้องเรียนดีไหมครับ ว่าปัญหาลดลงไหม

หาเครื่องเก่าที่ยังใช้ได้มาทำดูซักเครื่อง ยังไม่ต้องลงทุนอะไร

ไม่มีเครื่องก็คงต้อง เบียดเบียนเครื่องนักเรียนมาซักเครื่อง

ผมใช้ endian เป็นตัวเดียว ก็คงแนะนำตัวนี้ แต่มีท่านอื่นบอกพวก clackconnect ดีกว่า พอดีผมไม่เคยใช้

เอามาตั้งเป็น proxy พร้อม block ส่วนที่ไม่เกี่ยวข้อง มีกราฟให้ดูระบบโดยรวมด้วย

โห 380 เครื่อง อัดเข้าไปกะ Linksys RV016 ไม่ไหวอยู่แล้วครับ

ลอง linux สักเครื่อง มาทำเป็น Gateway ดีกว่าครับ รับโหลดได้เยอะกว่าพวกสวิสต์เล็กๆพวกนั้น

ถ้าทำไรไม่เป็นเลย ลองตัวง่ายๆอย่าง http://www.zentyal.org/ ดูละกันครับ แค่คลิกๆ ทำได้หมดทั้ง load-balance และก็ proxy

และจะทำ log 90 วันก็ตั้งได้เลย ไม่ยากครับ ลองดู

จะเอาไปลองดูครับ

ทำ proxy ได้ใช่ไหม

Proxy ช่วยได้นิดหน่อย และนำของคุณหยอดน้ำเลยครับ

เด๊๋ยววันจันทร์จะไปลอง zentyal.org

ว่าช่วยได้แค่ไหน

มี IBM Server เก่าอยู่ตัวนึง ไม่รู้ไหวมั๊ย

บางที่ในระบบเครือข่ายติดพวก botnet ก็ทำให้ช้าได้ครับ

ถ้าไม่มีตัว block จริงๆ opendns ช่วยได้บ้างครับ แล้วไปแอดไอพีไว้แล้วใช้ opendns ดูครับ

พอเข้าเว็บอะไรไม่ได้ มันจะรีไปหน้า park ของ โดเมน นึง ไม่รู้ว่าใช่ botnet รึป่าว