ใครพอมีทางออกให้กับ ปัญหา อินเตอร์เน็ต รร ผมบ้างครับ

ใช้ network วงเดียวกันหมดหรือแยกวงกันครับ

ลองทดสอบจัดแบบนี้ครับ

ให้ 80 443 วิ่งแยกออกไปเส้นนึง

พวก port อื่นๆ ให้วิ่งไปออกเส้นนึง พวก bit และอืนๆ จะได้ไปบีบอยุ่ในเส้นนั้นครับ

ตอนนี้แยกเป็น 3 วงครับ แต่แยกตามอาคาร

จริงๆชื่อ หยดน้ำครับพี่

ปกติ แยก port หรือ block ทุก port ยกเว้น port 80,21 ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

มันต้องลง linux แล้วจัดการ ด้วย Layer7fillter ถึงจะอยู่

ปกติวิทยาลัยที่เชียงใหม่เน็ต LL 20M เส้นเดียว เหลือเฟือครับ user online~ 200

แล้วหากกลางคืนก็ตั้งเวลาว่า 20.00-06.00 ให้ firewall อีกตัว คือตัวที่ไม่ block bittorrent ทำงาน

แบบนี้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้วครับ

ปัญหาอีกอย่างที่เจอคือบุคคลากรชอบแชร์ไฟล์กัน บางที switch เก่าๆทำให้ช้าก็เคยเจอครับ

โห วันนี้ผมไปทำมาแล้ว Zentyal ล่มเลยหะ (ไม่มี bit นะ) ไม่รู้ล่มเพราะระบบปฏิบัติการ หรือ Server IBM มันเก่าเกินไป

พรุ่งนี้จะลงใน Server ตัวใหม่ HP Proliant ML330 G6 E5506 ได้ผลยังไงจะมาบอกกันอีกที

ข้อมูลผิดนิดนึง ตอนนี้ RV016 Load Balance อยู่ 7 Wan ลองโหลด Ubuntu ขึ้นถึง 4 MB/s เฮือก … แต่เข้าเว็บธรรมดาอืดมาก

ปล ถามอีกนิดครับ ตัว proxy ควรตั้ง cache ไว้กี่ GB อะ ตอนนี้ผมตั้งไว้ที่ 50 GB น้อยหรือเยอะไปอะครับ

rv016 ได้ต่อ adsl แบบ bridge หรือเปล่าครับ

ถ้าต่อแบบ eth อึดแน่นอน

ปล. ขนาดไม่สบายยังเข้าเว็บ THT เว็บนี้ hot จริงๆ

eth ครับ

bridge ไงหว่า ไม่เข้าใจ

set router เป็น bridge

set rv016 connect type = pppoe

ลองดู Hardware Requirements ครับว่าผ่านไหม

http://trac.zentyal.org/wiki/Hardware

ที่จริงจะประหยัด เอา PC มาทำก็ได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ Server แบบ rack (เว้นแต่ไม่มีที่วาง)

ป่าวๆ มันเป็น tower ครับ

ตอนนี้ปัญหาทุกอย่าง แก้หมดแล้วครับ

เน็ตเร็วปรื๊ดดดดดเลย ได้รุ่นน้องที่ รร ช่วย น้องเค้าเก่งมากๆ

สมัยผมทำเอง ไม่เคยแก้ได้เลย เห้อๆ ไม่ได้ศึกษาจิงจังด้วยแหละ

ตอนนี้ใช้ RV016 ทำหน้าที่ load balance อย่างเดียว

มีเน็ต 7 เส้น

[attachment=3780:1.JPG]

Lease Line CAT 50 Mbps

Lease Line TOT 2 Mbps

ADSL HiNet By Cat เส้นละ 5 Mbps 5 เส้น (ต่อ ADSL แบบ Bridge)

แล้วก็ใช้ Zentyal เป็น Gateway (ไม่ทำ Proxy)

[attachment=3779:2.JPG]

โรงเรียนมีคอมพิวเตอร์ทั้งหมด 40 * 5 + 100 + notebook นร. + อุปกรณ์อื่นๆ อีกประมาณ 200 เครื่อง รวมๆ ก็ประมาณ 600 เครื่อง

ใช้งานพร้อมกันสูงสุดประมาณ 300-400 เครื่อง สบายๆ ตอน download อาจอืดบ้างหากไม่ใช้โปรแกรมช่วย โหลดท่อเดียว (แบบถ้าโชคร้ายไปวิ่งเส้น adsl)

ตอนนี้ก็ถือว่าไปได้สวย ปัญหาอินเตอร์เน็ตช้าว่า 5 ปี ได้แก้เรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้คำแนะนำ

ไปที่ linux thai สิครับ น่าจะมีทางออกให้นะครับ

ยินดีด้วยครับ คุณ untilate

เท่าที่ดู ลงทุนไป หากได้ตามประสงค์ก็คงคุ้มค่าครับ

แต่ในความเป็นจริง ใช้อินเตอร์เน็ต 7 เส้นถือว่าเยอะนะครับ

โหดจัง รร ผม เส้นเดืยว 2MB ก็ใช้หลายร้อยเครื่องนะ

แต่บล็อคมันทุกอย่าาง สากกะเบือยันเรือรบ

ซื้อระบบจัดการเน็ตหอซิครับ ลงทุนน้อยสุดละ ลงกับเครือง Linux สามารถทำได้สาระพัดตั้งแต่ ID/Proxy Cache/กำหนดต่อเครื่อง/กำหนดช่วงเวลาการใช้/กำหนด port เพื่อ เปิดใช้งานโปรแกรมตามเวลา และอื่นๆ อีกมากมาย เห็นขายกันประมาณ 5000บาท

เป็นเน็ตของรัฐบาลอะครับ เค้าให้โรงเรียน

TOT กับ CAT ให้มา ไม่ต้องจ่ายรายเดือน

ใช้ได้โหดมากมายอ่ะ

โอวให้มาแหล่มมากเลยครับ งั้นคุ้มค่าสุดๆ ครับ ^O^