หารือกติกาการดันโฆษณา

ตั้งกระทู้ใหม่แบบนี้บ่อย ๆ มีเจตนาจงใจครับ รกอีกต่างหากกระทู้เดิมแล้วดันทุกวันยังไม่น่าเกียจเท่าโพร์สใหม่เรื่อย ๆ

ถ้าแบบน้ผมเสนอทางเดียวครับ สอย user ทิ้งครับ

เรื่องของสมาชิกท่านนั้น… ผมว่าเขาไม่ได้มีเจตนาหรอกครับ

worxxxx อะไรนั่นป่ะ ผมว่าถ้าไม่ใช่เด็กก็เป็นคนแปลกครับ แต่เค้าจุติคอนเสป postfix +directadmin คนแรกของบอร์ดเราเลยนะครับ

ผมหมายถึงว่าตามที่พี่ ICOM บอกอ่ะครับ

ถ้าวันนี้ผมตั้งกระทู้โฆษณาขายของผมไว้ 7 กระทู้แล้วก็มาดันวันละกระทู้ แบบนี้จะผิดไหม ถือว่ามีเจตนาอย่างไร

แล้วถ้าผมตั้งกระทู้ขายของชนิดเดียวกันไม่ดันแต่อีก 7 วันผมมาตั้งใหม่ แบบนี้จะผิดไหม ถือว่ามีเจตนาอย่างไร

ผมว่า ดีนะครับให้เลย 7วันไปก่อนครับ ส่วนเรื่องทะเบียนเห็นว่าไม่ควรเลยเพราะควรเปิดโอกาศให้เจ้าใหม่ๆมั่ง

ถ้าสมมุติว่า เป็นรายย่อยเปิดใหม่ ที่ยังไม่มีเลขทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ล่ะครับ

สมัครไม่ยากครับ

เอางี้ดีกว่า อาจมีการยืนยันตัวแบบ TSB เช่น อาจส่งสำเนาหน้าบุ๊คแบงค์ และ หนังสือบริคณสนธิการตั้งบริษัท หรือ หจก สำเนาบัตร ปชช. และ อาจส่งเลขทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ถ้ามี ถ้า ไม่มีก็ไม่เป็นไร กำหนดโพสต์ และเวลาในการเป็นสมาชิก อะไรแบบนี้น่ะครับ

สมัครแล้วเหมือนต้องจ่าย ภาษี --"

เอกสารพานิชอิเล็คทรอนิคนี่ล่ะสำคัญเพราะ มันจะยืนยันได้ว่าคุณคือใคร อยู่ที่ไหน เจ้าของเว็บอะไร

• 7 วันดันอัพเดทกระทู้ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม ก็แก้ไขที่โพสแรก เอา[*]ต้องมีลิงค์อ้างอิงทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์

ถ้าต้องส่งเอกสาร ผมว่าจะลำบาก mod นะครับ เพราะแต่ละท่าน คงต้องใช้เวลาส่วนใหญ่กับการทำงานของแต่ละคน แค่ให้ใส่ link ทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ก็น่าจะได้แล้วครับ

คุยเรื่องนี้กันต่อสักหน่อยก่อนเป็นข้อสรุปนะครับ ผมคิดว่าใกล้แล้ว

เรื่องจดทะเบียนพาณิชย์อิเลคทรอนิกส์นี่ เข้าใจว่ากฎหมายบังคับตามที่น้าพตแจ้ง ดังนั้น ผู้ให้บริการท่านใดยังไม่ได้จด ก็ให้รีบไปจดเสีย จะเป็นบุคคลธรรมดา หรือนิติบุคคล ก็จดได้ทั้งนั้นครับ ส่วนกติกาการโพสต์โฆษณา จะต้องจำกัดเฉพาะบุคคลที่จดทะเบียนนี้แล้วหรือไม่ ผมเห็นว่ากติกาก็น่าจะรวมเรื่องนี้เข้าไปด้วย เพราะเป็นการสร้างมาตรฐานให้กับผู้ให้บริการของเรา อย่างน้อยก็ตามตัวตามตนได้ และมาตรฐานนี้ไม่ได้ทำยากเย็นเลย

[size=2]

[/size]

เรื่องการที่สมาชิกต้องมี 50/100 post นั้น ก็ไม่ต้องกลัวการปั่นกระทู้ เพราะถ้าปั่นกระทู้ ก็จะโดนสอยเสียก่อนครับ

ดังนั้น ถ้าเรื่องการจดทะเบียน และจำนวน post เป็นดังว่าข้างต้น หลักการทั่วไปในการโพสต์โฆษณาขายบริการเว็บโฮสติ้ง หรืออะไรที่เป็นบริการพาณิชย์อิเลคทรอนิกส์ ซึ่งพวกนี้จะอยู่ในห้อง 1 นี่ (ไม่รวมขายเครื่องเซิร์ฟเวอร์ ของมือ 2 ที่เอามาเลหลัง ฯลฯ ซึ่งพวกนี้เป็นโฆษณาห้อง 2) ก็น่าจะเป็นดังนี้

[size=2]

[/size]

[size=2]

• ห้ามโฆษณาเรื่องเดียวกันหรือเรื่องใกล้เคียงกัน มากกว่า 1 กระทู้ []ห้ามโฆษณาเว็บบิท หรือบริการที่สนับสนุนเว็บบิท เว็บผิดกฎหมาย รวมถึงการซื้อขายเงินอิเล็คทรอนิกส์ทุกชนิด[]การตอบต่อท้ายกระทู้แต่ละครั้ง ต้องห่างกันไม่น้อยกว่า 7 วันนับจากการตอบท้ายกระทู้ครั้งก่อน ยกเว้นกรณีเร่งด่วน จำเป็น ปิดการขาย หรือตอบคำถามลูกค้า[]ผู้ประกาศโฆษณาในห้อง 1 ต้องมีลิงค์อ้างอิงทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ท้ายลายเซ็น[]สมาชิกใหม่อายุเกิน 1 เดือนและมีโพสต์ในห้องทั่วไปไม่ต่ำกว่า 50 โพสต์ถึงจะโพสต์โฆษณาขายของได้[*]ผู้ทำผิดกติกา จะถูกระงับ id 1 สัปดาห์ ครั้งต่อไประงับ 1 เดือน ผิดเกิน 2 ครั้งแบนถาวร

ส่วนการโพสต์ขายของที่ไม่ใช่บริการพาณิชย์อิเลคทรอนิกส์ ก็จะยกเว้นเรื่องลายเซ็นที่ต้องจดทะเบียน อย่างอื่นเหมือนเดิม

[size=2]

[/size]

ขอความเห็นรอบสุดท้ายครับ[/size]

[size=2]

[/size]

[size=2]

[/size]

เห็นด้วย ที่จะบังคับใช้กฏให้เป็นกฏ เพื่อความสบายใจของทุกๆคนในที่นี้

เมื่อก่อนหน้านี้ มี User กล่าวถึงคนอื่น ว่าดันแต่กระทู้ขายสินค้าตัวเองทุกวัน

แต่ตัวเองดันกระทู้ทู้ขายสินค้าตัวเองแทบทุก 1 - 3 ชม / วัน ( สมควรหรือไม่กับการกระทำเช่นนี้ )

ลันลา ขอบคุณครับ

ผมอยากให้ตรวจสอบผู้ที่เป็นสมาชิก Hosting Club ย้อนหลังด้วยน่ะครับ ว่าสมาชิกปัจจุบัน มีรายไหน…ยังไม่ได้จดทะเบียนพาณิชย์อิเลคทรอนิกส์หรือเปล่า ผมเชื่อว่าหากจะบังคับกับรายใหม่ ก็ควรตรวจสอบรายเก่าด้วยครับ จะได้สร้างมาตรฐานเดียวกัน

ได้ครับ

นำไปหารือวิธีการในห้องสมาชิกแล้ว รอสักระยะครับ

เขียนแปลกๆ แสดงว่าถ้ามีรายได้ก็ไม่ต้องเสียภาษี ?

ระวังโดนย้อนหลังล่ะกัน

[color=#1C2837][font=tahoma, arial, verdana, sans-serif][size=2]ได้ข้อสรุปแล้วว่าสมาชิกชมรมในกลุ่ม Hosting Provider ทุกรายจะต้องแสดงการจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ และได้กำหนดเวลา 30 วันเพื่อดำเนินการ หลังจากนั้นจะกรองสมาชิกอีกรอบหนึ่งครับ

ขอบคุณครับ [/size][/font][/color]

หากไม่มีความเห็นเพิ่มเติม ผมขอไปสรุปไว้ที่ กระทู้กติการการลงโฆษณานะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ