หารือกติกาการดันโฆษณา

“การขุด หรือดันกระทู้ จะทำได้เมื่อห่างจากครั้งก่อนหน้าเกิน 7 วันไปแล้วเท่านั้น”

นึกข้อความใหม่ว่า “การอัพเดทกระทู้ แต่ละครั้งต้องห่างกันไม่น้อยกว่า 7 วัน ยกเว้นกรณีเร่งด่วนหรือจำเป็นหรือ ปิดการขาย หรือตอบคำถามลูกค้า”

ส่วน 7 วันแล้วใครจะมา ขุด ขุด ดัน ดัน ก็ตามใจแต่ละท่าน หรือจะมาปรับเปลี่ยนข้อความ เพิ่มเติมข้อความ ก็ไม่ว่ากัน

แต่ที่ “กรณีเร่งด่วนหรือจำเป็นหรือปิดการขาย หรือตอบคำถามลูกค้า” ไว้เผื่อมีกรณีจำเป็นจริง อย่าง

ประกาศขาย doll S210 ของใหม่เกะกล่อง ราคา 21,000.- … ผ่านไป 3 วันคนจองล้นหลาม sale ของ doll อุ้มเงินจองหายเข้ากลีบเมฆ ปล่อยให้ใครต่อใครคิดถึง

เจ้าของกระทู้จะได้รีบมาอัพเดท ว่าหยุดรับจองชั่วคราว

หรือ

คุณเอก เจ้าพ่อ server มือ 2 มาประกาศขาย dol S310 ราคาดีมี 20 เครื่อง จัดไปที่เครื่องละ 260,000.- โพสได้ 10 นาทีขายหมดแล้ว จะได้มาโพสปิดการขาย

อะไรประมาณนี้

ส่วนประเภท ชวนกันมาคุย เนียนดัน หรือบอกให้วัดกันด้วยสามัญสำนึกเนี่ย ไปจนถึงลงทุนสมัครสมาชิกใหม่เพื่อมาถามคำถามกระทู้ตัวเองเนี่ย

เดี๋ยว MOD หาวิธีรับมือเองครับ

ที่ต้องใส่ “หรือตอบคำถามลูกค้า” ไว้ด้วยเพราะไม่อย่างนั้น อาจจะมีสมาชิกไม่กล้าเข้ามาตอบคำถามเพราะกลัวผิดกติกา

เอาแค่นี้ก่อนครับ ออกไข้างนอกก่อน เดี๋ยวบ่ายมาต่อ

ไม่โหดครับ แต่ว่ามันอาจจะส่งผลน้องใหม่ขอ ทุกกระทู้ก็เป็นได้

แต่คนที่เป็ผู้ให้บริการเต็มตัวแต่ไม่ได้โพสบ่อยๆก็น่าจะได้สิทธจากการยืนยันตัวตนด้วยเอกสารน่าจะดีเหมือนกันนะครับ

ยิ่งถ้ายื่นเอกสารสมัครสมาชิกสมาคมและชำระค่าสมาชิก(ยังไม่ได้จัดตั้ง) รีบจัดให้โพสขายของได้เลย

ส่วนเรื่องดันกระทู้นี่ คงต้องเตือนๆครับ หรือแนะนำ เท่าที่ผ่านมาบอร์ดของเราคลีนกว่าที่อื่นๆเยอะครับ

อันนี้ต้องขอบคุณพี่ธี และ MOD ทุกท่าน

7-14 วันก็น่าจะโอเคครับ บางคนเดือนเดียวดันยาวเป็นหางว่าวล้นไปยั้นหน้า 2-3 ยังมีเลย

ถ้าพูดถึงเรื่องการโพร์สนะครับสมาชิกใหม่ผมว่าจำกัดการโพร์สไว้ก็ดีครับ เพราะบางคน

เข้ามาถึงก็โพร์สเลยไม่อ่านกฏหรอก พอพรุ่งนี้มาก็ดันอีก สุดท้ายก็โดนสอย มันก็จะเป็น

แบบนี้ซ้ำซากอ่ะครับ อย่างน้อยสัก 50 โพร์สจะได้มีเวลาทบทวนจิตสำนึกตัวเองก่อนครับ

ส่วนการปั้มถ้าไม่น่าเกียจหรือมีสาระก็ยังดีครับ

• อื่น ๆ คิดว่าน่าจะประมวลจากของหลาย ๆ ท่านข้างบนได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ

ปล. แม้แต่ผมเองก็เคยทำผิดกฎที่นี่ครับ ติดนิสัยจากที่อื่นมา เพราะส่วนตัวไม่ได้โฆษณาบ่อย ๆ

ค่อย ๆ คิดกันไปครับ วาระแบบนี้ระดมสมองได้เต็มที่ผมคิดว่า ต่างที่ ต่างกรรม ต่างวาระ หากฎที่ลงตัวกับของเราต่างออกไปจากที่อื่นนิดหน่อย ก็ไม่แปลกครับ

ขอบคุณครับ

jack

อื่น ๆ คิดว่าน่าจะประมวลจากของหลาย ๆ ท่านข้างบนได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ

ปล. แม้แต่ผมเองก็เคยทำผิดกฎที่นี่ครับ ติดนิสัยจากที่อื่นมา เพราะส่วนตัวไม่ได้โฆษณาบ่อย ๆ

ค่อย ๆ คิดกันไปครับ วาระแบบนี้ระดมสมองได้เต็มที่ผมคิดว่า ต่างที่ ต่างกรรม ต่างวาระ หากฎที่ลงตัวกับของเราต่างออกไปจากที่อื่นนิดหน่อย ก็ไม่แปลกครับ

ขอบคุณครับ

jack

จำได้ว่าวัตถุประสงค์ข้อหนึ่งของ THT คือให้โอกาส “น้องใหม่” ให้มีเวทีได้แจ้งเกิด

ถ้าจะกำหนด จำนวนโพสหรือต้องมีทะเบียนพานิชย์ฯ น้องก็จะโดนตอน ไม่ได้เกิด

แต่หลังๆมา “น้องใหม่” ก็มาพาปวดหัวอยู่บ่อยๆ โดนจับใส่หม้อ ถ่วงน้ำซ่ะก็หลายชื่อ

หาวิธีพบกันครึ่งทางยังไง “น้องใหม่” ถึงจะได้เกิด ในขณะที่ พี่ๆ ก็ยังอยู่ได้

กำหนดโพส 100 ก็จะเจอปั่นกระทู้ ไม่รู้ว่า IPB กำหนดเป็น “ชั่วโมง online” ได้ไหม ถ้าได้น่าจะดี

กำหนดโพสแค่ 50 ล่ะไม่มากไป ใครปั่นก็โดนสอยอยู่แล้ว

ส่วนการยืนยันตัว ถ้ามีโลโก้ มาใส่ใน profile หรือ ลายเซ็นก็จะดี

ใครมีเอกสารครบ เอาโลโก้ไปแปะ ว่ามีตัวตนจริง ค้าขาย ซื่อสัตย์ อยู่มานาน ฯลฯ

เรื่อง 7 วันก็กำลังดีครับ

แต่ถ้า ยังไม่ถึง 7 วัน แต่ ถ้า กระทู้ที่โฆษณา ตกไปหน้า 3-44 ก็น่าจะอนุโลมได้นะครับ

ขอร่วมเสนอดังนี้ (ไม่รู้ว่าจะรบกวน mod เกินไปหรือเปล่า)

กรณีประกาศซื้อ ไม่ต้องมีเงื่อนไขอะไร

กรณีประกาศขาย

1. กรณีสมาชิกเก่า จำนวน post เกิน 100 + เป็นสมาชิกเกิน 2 เดือน (ตรงนี้อาจจะปรับตามความเหมาะสม)

2. กรณีสมาชิกใหม่ หากไม่ทำตามข้อ 1

2.1 กรณีขายที่ไม่ได้เป็นลักษณะกิจการหรือจำนวนมาก ให้ถ่ายรูปบัตรประชาชน+พร้อมหน้าตาปัจจุบันมาให้ทาง mod

2.2 กรณีทำกิจการอย่างเป็นทางการ ให้ส่งหนังสือรับรองบริษัท หรือทะเบียนพาณิชย์มาให้ทาง mod

กรณีการดัน

1. ใน 1 วันควรจะดันเพียง 1 กระทู้

2. ถ้ากระทู้นั้นตกจากหน้าแรกของหมวด ให้ดันได้วันเว้นวัน

3. ถ้ากระทู้นั้นไม่ตกจากหน้าแรกของหมวด ให้ดันได้อีก 2 วันถัดจากนั้น

เรื่องจำนวน post ถ้าหากมีการจำกัด ผมว่าจะเจอคนมาปั๊มกระทู้ในบอร์ดเยอะขึ้นครับ และทำให้บอร์ดรกด้วย mod ต้องทำงานเยอะขึ้นไปอีกจากการที่ต้องคอยตามลบ ตามแบน คิดว่าไม่ work ครับ

ให้จำกัดที่ระยะเวลาการเป็นสมาชิกแทน ต้องเกิน 2เดือนขึ้นไปน่าจะเหมาะสมกว่านะครับ (สำหรับสมาชิกที่ไม่มีเอกสารยืนยัน)

หรือว่าอาจจะเพิ่มระยะเวลาในส่วนนี้ขึ้นไปอีกก็ได้เพื่อให้สมาชิกเห็นว่ากว่าจะโพสโฆษณาขายของได้ต้องมีความลำบากกว่าจะได้มาก เพราะฉะนั้นต้องมีความรับผิดชอบที่จะรักษา user id นั้นๆไว้ โดยการเคารพกฎของบอร์ดครับ เพราะถ้าโดนแบนขึ้นมาก็ต้องรออีกนานกว่าจะเข้ามาโฆษณาขายของได้อีกครับ

และสำหรับทางเลือกอีกทางเลือกหนึ่งในกรณีที่สมาชิกใหม่ ก็แค่ให้ส่งเอกสารยืนยันตัวเข้ามาเลยก็ไม่จำเป็นต้องรอเวลาในส่วนนี้ครับ

(เป็นการเปิดโอกาสให้ผู้ประกอบการที่ไม่ค่อยมีเวลามาเล่นในบอร์ด)

ส่วนการยืนยันตัวตน อยากจะให้มีการหนังสือรับรองบริษัท หรือทะเบียนพาณิชย์ควบคู่ไปกับบัตรประชาชนด้วยนะครับ

เพราะกันการปลอมแปลงจากบุคคลอื่นนำมาใช้งานแทนครับ

เรื่องนี้…ว่าไปก็อยู่ที่จิตสำนึกด้วยล่ะครับ… หลังๆผมไม่ได้ให้ความสนใจเรื่องการปั่นกระทู้สักเท่าไร

โดยเฉพาะหลังจากเปลี่ยนเว็บบอร์ดมาเป็น IPB ก็แทบจะไม่ได้ไล่ดูอะไรต่อะไรเท่าไร หรือเรียกได้ว่า ไม่ได้เกาะติดตามสถานการณ์อะไรต่างๆเท่าไร

แต่ก็มีความเห็นอย่างหนึ่งว่า… หาก feature ของบอร์ดสามารถปิดลายเซ็นต์ และไม่แสดงส่วนของ recent หมวดห้องนั่งเล่น หน้าแรกก็จะดีไม่น้อยครับ

ก็ขอร่วมแสดงความเห็นว่า… ให้อัพเดทได้ก็ควรไม่น้อยกว่า 15 วัน

และไม่ต้องไปกำหนดหรอกว่าจะโพสกี่โพส เพื่อหลีกเลี่ยงการปั่นกระทู้

และยิ่งแยกหมวดห้องนั่งเล่นว่าไม่แสดง recent ไม่สามารถ +/- ให้คะแนนอะไรต่างๆได้ อันนี้ผมว่าดีครับ

หลังๆเห็นแต่กระทู้ในห้องนั่งเล่นมากกว่า

ผมเองก็มีความคล้ายๆกับคุณ kke ด้วยเช่นกัน

นอกนั้นก็ไม่ได้มีความเห็นอะไรกว่านี้ครับ.

ห้องนั่งเล่นแต่อยากได้สาระ โถ่ๆๆๆ

• +1 เสียง การยืนยันตัวเอง ทะเบียนพาณิชย์ หรือ อื่นๆ
  • สามารถดันได้ไม่เกิน 1 ครั้งต่อ 7 วัน เท่านี้ผมว่าเพียงพอแล้ว
  • เป็นสมาชิคไม่ต่ำกว่า 1 เดือน
  • ส่วนเรื่องจำนวนโพสผมว่าไม่ต้องจำกัดก็ดีครับ เห็นหลายๆ บอร์ด โพสกันเป็นว่าเล่นเลยล่ะครับ ยกเว้นจะมีกฎห้ามโพสอะไรไร้สาระ แต่เดี๋ยวก็จะมีไปโพสตอบกระทู้นี้บ้างนู้นบ้างล่ะครับผมว่าน่ะ

หมายเหตุ : ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ

บอร์ดมันบีบ ถ้าไม่ชัดดาวน์โหลดที่เราแนบไว้เอา

หมายเหตุ: “ยกเลิกดันครั้งละ 7 วัน หรือเหตุใดก็ตาม” พิมพ์ตก

ด้านบนนี่ไอเดียเท่นะ ทำเป็น chart มาเลย

เรื่องให้ส่งเอกสาร อย่าเพิ่งเลยครับ รอจนชมรม/สมาคมอะไรเป็นตัวเป็นตน มีคนทำงานทะเบียนจริงจัง รวมทั้งตรวจสอบเอกสารด้วย ค่อยไปว่ากัน ตอนนี้ส่งมาถามว่าใครจะตรวจสอบเอกสารเด้ออออ ให้พี่ธีตรวจจากโคราชก็ไม่เหมาะนะ

[size=2]

[/size]

[size=2]

[/size]

… ต่อเลยนะครับ ความเห็นกำลังหลั่งไหลเลย ขอบคุณทุกท่าน

โดยรวมเราเห็นด้วยกันที่ท่าน ICOM กล่าวที่สุด และอีกอันที่ท่าน DataCenterAsia เสนอในแง่

“ให้ถ่ายรูปบัตรประชาชน+พร้อมหน้าตาปัจจุบันมาให้ทาง mod” วิธีนี้แฟร์ดีด้วยไม่รำคาญทำง่าย

เนื่องจากแต่ละท่านเสนอนโยบายเรื่องความปลอดภัยกันพวก scam แล้ว เราก็ขอเสนอส่วนของวิธีแก้การดันแบบปลิดทิ้ง

ส่วนนี่คือ chart ของ tht ลองดูว่าใช่อย่างที่เรามองหรือเปล่า แล้วลองเทียบกับ chart บนที่เราเสนออีกที แล้วจะเห็นช่องโหว่ที่ต้องแก้ และสาเหตุของปัญหา

ระบบที่เราเสนอไปอันบน ฝรั่งทำแล้วประสบความสำเร็จไม่มีปัญหาการขุด ผู้ประกอบการณ์ก็ไม่รำคาญด้วย

บอกตามตรงเราไม่เคยเห็นบอร์ดโฮสฝรั่งที่ไหนขุดกระทู้เหมือนไทยเลย ยิ่งบอร์ดทางการยิ่งไม่ควรทำ ผู้ใหญ่ยิ่งต้องสุขุมเข้าไว้

แนะนำอีกทางคือลองศึกษาบอร์ดนี้ดู

http://www.freewebspace.net/forums/

ที่นี่ถ้าเทียบแล้วก็คือ THT โลกฝรั่งดีๆนี่เอง ระบบเค้าจะแยกห้องเสนอสินค้า และ ห้องขอโฮสแยกออกจากกันชัดเจน

ห้องเสนอโฮสจะกลายเป็นรวมแคตตาล็อคแต่ละเจ้าอ่านง่าย ในขณะที่ห้องขอโฮสผู้ให้บริการกับลูกค้าได้คุยกันตรงๆ

ตั้งแต่ 2005 ยันปัจจุบันเราเฝ้ามองทั้ง FWS กับ THT แล้วพบว่า

[color="#0000ff"]“ประเทศไทยอาจเป็นประเทศแรกของโลกที่จดทะเบียนการค้าจัดสรรความน่าเชื่อถือ ซึ่งฝรั่ง ไม่มีเลย”

“อัตราการซื้อขายโฮสในไทยยังสูง โชคดีกว่าฝรั่งมาก ฝรั่งหรอ? แจกโฮสฟรี resellerฟรั vpsกันเป็นว่าเล่น”

“ตราบใดที่ยังไม่มีใครแจกโฮสฟรี หรือ free reseller 5gb-10gb ขึ้นไป ราคาโฮสไทยก็ยังคงตัว ฉะนั้นรักษาให้ดีๆ”

“เยาชนไทยประสบบความสำเร็จการค้าขายโฮสติ้ง ในขณะที่ฝรั่งทำเป้นแต่โฮสฟรี ขายได้ไม่ถึง 80 บาท”[/color]

ถ้าเป็นสมาคมแล้ว

การตรวจเอกสารคือ ผู้ประกอบการน้องใหม่ต้องทำการยืนยันตัวกับ ทางสมาคมก่อนถึงได้โพสหรอครับ

edit: การเรียบเรียงคำ

เห็นด้วยกับคุณ SmileHost.asia เช่นกันครับ

เท่าที่อ่านผ่านๆ

ขอรวบรวม และเสนอตามนี้นะครับ

1. เป็นสมาชิกครบ 1 เดือน ถึงจะโพสในหมวดโฆษณาได้

2. จำนวนโพสต้อง 50 โพสขึ้นไป (อันนี้นับรวม Reply ด้วยหรือเปล่าลองๆ ช่วยกันคิดนะครับ)

3. ตอบหรือดันกระทู้ตัวเองได้หลังจาก 7 วัน (หลังจากดันไปแล้วต้องรอ 7 วัน)

4. ตอบหรือดันกระทู้คนอื่นได้หลังจาก 7 วัน (หลังจากตอบกระทู้ไปแล้วต้องรอ 7 วัน)

5. สมาชิกที่จะโพสในหมวดโฆษณาต้องมีลิงค์ทะเบียนพาณิชย์อยู่ในลายเซ็นต์

(อันนี้จำเป็นจะอ้างว่าพึ่งทำไม่ได้เพราะกฎหมายบังคับ ค่าจดแค่ 50 บาท เสียเวลาไปจดแค่ 1 วัน)

ุุ6. จะโพสกระทู้ใหม่ในหมวดโฆษณาได้ ต้องหลังจากกระทู้เก่าผ่านไปแล้ว 7 วัน

ก็ประมาณนี้ เดี๋ยวมีอะไรจะมา Edit เพิ่มเติมอีกที

นึกขึ้นได้ แล้วคนที่มีโพสโฆษณาอยู่หลายๆอันละครับ

สมมุติผมมี บริการ

VPS

HOST

RADIO

DOMAIN

COLO

UPLOAD FILE

BACKUP

แล้วตอนนี้สร้างกระทู้ทิ้งไว้ 7 กระทู้ พอกติกาใหม่บอก 7 วันมาดันได้ทีหนึ่ง ผมก็มาดันวันละกระทู้แบบนี้ได้ไหม

ขอบคุณน้าพตที่ช่วยรวบรวมความเห็นครับ

คำถามนี้ดีครับ เห็นมีสดๆร้อนๆ รายนึง สัมมนา โพสต์ทุก 3-4 วัน เรื่องเดิมเลย