หารือกติกาการดันโฆษณา

เนื่องจากมีกติกาการโพสต์โฆษณาอยู่ข้อหนึ่ง ที่อาจก้ำกึ่งและเปิดทางให้ตีความกันวุ่นวาย แล้วสร้างความลำบากใจให้กับ MOD พอสมควรครับ เราเองก็อยากจะให้สมดุลย์ ระหว่างการเปิดโอกาสให้โฆษณากันได้เสรี รายเก่ารายใหม่ค้าขายกันได้สบายใจ แต่ในขณะเดียวกันก็ไม่ควรที่จะสร้างความอึดอัดให้กับสมาชิกอื่นๆ ใน THT นี้ด้วย จึงอยากปรึกษาทุกท่าน หากจะกำหนดความถี่ในการโพสต์ การดัน กระทู้ แบบไหนจะเหมาะสมดี

เริ่มจากตุ๊กตาประมาณนี้นะครับ มีความเห็นอย่างไร หรือแนะนำอะไรดีครับ

[color=“#1C2837”][size=“2”][size=“2”]

การขุด หรือดันกระทู้ จะทำได้เมื่อห่างจากครั้งก่อนหน้าเกิน 7 วันไปแล้วเท่านั้น
[/size][/size][/color]

ขอบคุณครับ

1.ขุดได้หลังจาก 7 วัน เว้นที่มีการอัพเดทข้อมูล

2.อยากให้กำหนดเรื่องอายุของสมาชิกด้วยไหมครับ อย่างน้อย 7-15 วัน ถึงโพสโฆษณาได้

3.บังคับให้ยืนยันตัวโดยการมีเลขทะเบียนพานิชย์อิเล็กทรอนิกส์ครับให้หมดเลยครับ อาจจะมีลิงค์จาก http://www.dbd.go.th…aper/?id=xxxxxx

เหมือนของ thaiseo จะมีให้แจ้งชื้อผู้ขาย เบอร์โทรอีเมลให้ชัดเจน แต่เราเปิดมลิงค์ไป http://www.dbd.go.th…paper/?id=xxxxx ด้วย

การอัพเดต บางคนก็ทุเรศไปครับ อัพเดต แบบเหมือนแกล้งเพิ่มมานิดเดียวเพื่อ ดัน

100 post ก่อนถึงโฆษณาได้ โหดไปไหมครับ

ถ้าเอา 100 post เดวจะมีการปั้มกระทู้กันอ่ะครับ

มันพูดว่ายากว่าอันไหน เพิ่มข้อมูลมาก หรือ น้อย

แบบนี้มันต้องวัดกันที่สำนึกละครับ

ไม่โหดหรอกครับ เพราะ TSB กว่าจะโพสขายในห้องซื้อขายได้ 200-300 กระทู้ครับ

อีกแบบหนึ่งก็เป็นสมาชิกอยุ่ใน THT ไม่น้อยว่า 3 เดือน อะไรประมาณนี้ครับ

แบบพี่ SmileHost ก็ดีนะครับ ผมว่าทางนี้จะดีสุด

ถ้าไม่มีอะไร update ก็ให้รอซัก 14 วันเลยก็ได้ครับ

ถ้ามีอะไร update ก็ให้โพสต์ได้ แต่ต้องไม่ใช่แก้ไปแก้มานิดๆหน่อยๆแล้วอ้างว่ามีแก้ไข

จะตั้งกระทู้ได้ก็อย่างน้อยซักมี 20-30 โพสต์ไปแล้ว (ใครปั๊มก็น่าจะโดน ban ไปก่อนจะได้ตั้งกระทู้แหละ)

ในลายเซ็นต์ส่วนมาก็ใส่ link กันไว้แล้ว แค่โพสต์บ่อยๆคนก็เห็นลายเซ็นต์แล้ว

แบบว่าเอา forward เมล์มาโพสต์ในห้องนั่งเล่น ประมาณนั้น

ขอเสนอว่า ห้องนั่งเล่นน่าจะไม่โชว์ลายเซ็นต์

ใครอยากให้เห็นลายเซ็นต์ก็ให้โพสต์ห้องที่มีสาระ

หลังๆเข้า THT กระทู้ใหม่ 2 หน้า เปิดอ่านอยู่แค่ 4-5 กระทู้ นอกนั้นมีแต่โฆษณา กับคุยไร้สาระ

ผมมองว่าไม่โหดนะ เพราะอย่างน้อยเราจะทำธุรกิจ(สำหรับรายใหม่)เราต้องลองศึกษาตลาดก่อน

ศึกษาคู่แข่งและเทคนิคต่าง ๆ เสียก่อนผมมองว่าเป็นผลดีต่อผู้ประกอบการด้วย และอีกอย่างจะได้

ผ่าน ๆ ตา user อื่นบ้าง และยังสร้างความเชื่อมั่นให้ผู้บริโภคด้วย ส่วนเรื่องปั้มกระทู้ผมว่าถ้าเห็น

สมควรก็สอยโลดเลยครับ จะทำธุรกิจต้องรอได้สิครับ

น่าคิด เรื่องลายเซ็นที่เห็นได้ในห้องนั่งคุยเล่นกัน น่าสนับสนุนความคิดคุณแมน

เรื่องโฆษณา จริงๆผมคิดว่า7 วันก็โอเคครับไม่เลวร้ายแต่มันมีประเด็นแบบยกฝูงเพื่อนมาดันทุกวันติชมคุยเฮฮาในกระทู้ คือดันให้กันได้แต่คุยสนุกในกระทู้เนียรดัน เกรงว่าไม่ไหวครับ เนียรเกินเหตุ

ผมเล่นที่บอร์ด thaidelclub ที่นั่นไม่มีกฎหรือข้อห้ามเรื่องการดัน กระทู้ ผลที่ตามมาคือ เข้าไปเจอแต่กระทู้เดิมๆ ส่วนกระทู้เรื่องใหม่ๆ หายไปอยู่หน้า 2-3

จะลงประกาศขายอะไร ก็ควรดูความเหมาะสม อย่าให้น่าเกลียดจนเกินไป “ต้องรักษาฟอร์ม” เอาไว้บ้าง เดี๋ยวเขาจะหาว่า “อดอยากปากแห้ง”

อดก็ควรอดอย่างเสือ 2-3 เดือนมานี้ ยอมรับว่าธุระกิจซบเซา เงียบเหงาจริงๆ ลูกค้าไม่รู้ว่าหายไปไหนกันหมด นานๆ จะมี Order ใหม่หลงเข้ามาใน inbox สักที แต่ก็ต้องสู้ก้นต่อไป

สุดยอด พี่เอก อดก็ควรอดอย่างเสือ ผมชอบมากประโยคนี้ +1000

ช่วงนี้อะไรๆ มันก็ไม่ง่ายอย่างที่คิดเลย ส่วนดันไม่ดันโฆษณา ผมเห็นด้วยกับท่าน SmileHost ครับ

เห็นด้วยครับ

100 post ก่อนถึงโฆษณาได้ โหดไปไหมครับ

อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับเห็นมาหลายๆที่แล้ว จะเกิดการปั๊มกระทู้กันทุกที่ และจะไม่เป็นธรรมกับคนที่ไม่ค่อยชอบโพส ขอเสนอไว้พิจารณาครับ

ผมว่าเอาแบบเว็บดังๆในเมืองนอกคือ แยกโซนนี้ไปอยู่อีกที่เลย สำหรับค้าขาย

แต่เรื่องดันมันอยู่ที่จิตสำนึก

เหมือนเข้าตลาด แล้วมีคนมารุมหน้าล้อมหลังเซ้าซี้เราก็ไม่ชอบเหมือนกัน

นานาจิตตัง

ไม่เห็นด้วยเรื่องการกำหนดจำนวนโพสเนื่องจากจะเกิดการปั้มกระทู้อย่างที่หลายๆคนบอก อยากให้กำหนดเรื่องอายุของการเป็นสมาชิกมากกว่า เพราะต้องอดใจรอ ตามความเป็นจริง รักกันจริง ระหว่างรอก็อ่านเอาความรู้ในบอร์ดไป

• 7 วันดันอัพเดทกระทู้
  • ต้องมีลิงค์อ้างอิงทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์
  • สมาชิกใหม่อายุเกิน1 เดือนถึงจะโพสต์โฆษณาขายของได้
  • ผิดกฎระงับ account 1 สัปดาห์

ประมาณนี้ครับ

หาระบบช่วยกันการช่วยกันปั๊มดีไหมครับ เฉพาะ จขกท ที่ดันได้ คนอื่นโพสกระทู้จะไม่ถูกดัน

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ

เท่าที่ผมดู เว็บบอร์ดใหม่ได้แยกส่วนกระทู้ล่าสุดของโฆษณาไปไว้อีกที่หนึ่ง

หากมีการดันโฆษณาก็คงดันในเฉพาะส่วนนั้น อันนี้ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า

ถ้าเป็นแบบนี้เนื้อหาส่วนนั้นก็ไม่น่าจะมาเกี่ยวข้องกับบทความส่วนอื่น

ส่วนเรื่องจำกัดการดัน หรือพูดเล่นอันนั้นแล้วแต่เสียงส่วนใหญ่ครับ

ส่วนตัวแล้ว วันๆหนึ่งเข้าไม่กี่เว็บครับ หลักๆเปิด ssh tht msn ไว้ตลอด

ดีครับ

บางคนดันทุกวัน จนน่ารำคาญ

เห็นด้วยกับคุณ SmileHost.asia เรื่อง การยืนยันตัว ด้วยทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ ครับ

ส่วนเรื่องการดัน 7 - 14 วันดันครั้งก็น่าจะพอครับ เว้นแต่มีการอัพเดทข้อมูลสำคัญ