ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-ฟ้า-ขาวฟ้า-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล

จองพื้นที่ก่อน เดี๋ยวเอารูป สายแลนเส้นแรกมาลงครับ

เพิ่งเข้าสายแลนเป็นครั้งแรกในชีวิต (ปกติซื้อสำเร็จ)
กว่าจะทำได้ ตัดทิ้ง พังไปหลายหัวแล้ว อิอิ

ขอบคุณพี่ ems มาก ช่วยสอนเข้าหัว 1 นาที เข้าสายแลนเป็นเลย

วู้ว ว ว สอนมั่งดิพี่ step by step :smash:

เคยจำได้

เคย…

><

ตอนฝึกงาน เข้าหัวเกือบทุกวัน เพราะโดนพี่ๆเค้าขโมยไปใช้

ตอนนี้จำได้แต่ว่า

ทำเป็นเพราะเริ่มจาก ตัดสาย โทรศัพท์ เพราะ BOX มันพัง ฮา

:slight_smile:

บาสเข้าสายแบบ two in one ดิ ที่มันเป็นตรงก็ได้ครอสก็ได้อ่ะ

ต่อสายแลนเน็ตในบ้านเหมือนกันปะ

ต่อเองเหมือนกัน แถมปีนบ้านทำสายโยงจากชั้น 3 มาชั้น 2 เองด้วย ปีนๆๆ

พี่ชายเปิดเน็ตหาวิธีต่อสาย แล้วก็ทำเลยะมือ พี่ชายต่อไม่ได้ พัง อิอิ
และใช้ทุกวันนี้อ่ะ

เกิดผิดจริงๆ ผับเผื่อย

:slight_smile:

อ้าว คิดว่าเข้ากันเป็นหมดแล้วจะอีก

สาย lan นี่ยังง่ายน้อ สาย fiber ดิ ยากโคตร ผิดมุมก็ไม่ได้

ทำไมถึงต้องเรียงสีแบบนี้
เรียงแบบอื่นได้ไหม ให้มันอยู่ในคู่เกลียวเดียวกัน 1-2 3-6 4-5 7-8

เข้าได้
แต่ไม่รู้จะใช้ได้รึเปล่านี่แหละยุ่ง
เห็นตามร้านที่รับทำ เค้ามีเครื่องเช็คว่าสายแลนเส้นที่เข้าหัวไปใช้ได้รึเปล่า

คำว่าใช้ได้ไหมเนี่ย ตอบไม่เต็มคำน่ะ เพราะไม่มีอะไรทดสอบ
แต่ลองจับเข้ามาแล้วครับ สลับทุกคู่สีเลยแต่ให้อยู่ในคู่เกลียวเดียวกัน
ใช้ในสำนักงานทั่วๆไป ไม่พบอาการผิดปรกติครับ copy ข้อมูล file ใหญ่ๆ ก็ไม่สะดุด
เปรียบเทียบความเร็วกับสายที่เข้าเรียงสีตามสูตร ก็ได้ความเร็วเท่ากัน

ที่สงสัยเพราะเคยมีคนบอกว่า สายแต่ละคู่สี จะตีเกลียวด้วยจำนวนรอบต่อนิ้วไม่เท่ากัน แต่เราแกะดูมันเท่ากัน อ้ออาจจะเป็นกับเกรดของสายหรือเปล่าไม่ทราบ ใช้แต่ Amp จีน และ จำได้ว่า Link กับ Amp เข้าสายเรียงสีไม่เหมือนกัน

เรียงได้ครับ ใช้งานได้ด้วย เหมือนปกติ

แต่ปัญหาที่ผมเจอคือ switch บางตัวไม่สามารถใช้งานได้ โดยเฉพาะพวกถูกๆ

ต่อแค่ 4 เส้น ก็ได้ครับ 123 และ 6

วิธีจำ ผมจะจำแค่ 2 คู่ คือ ขาวส้ม - ส้ม และ ขาวเขีย - เขียว

ถ้าเอา ขาวส้ม ขึ้น ก็จะเรียง ขาวส้ม - ส้ม - ขาวเขียว - เขียว เรียงตาที่บอกไว้ด้านบน 1 2 3 6
เส้นอื่นๆ สลับ ก็ไม่มีผลครับ

เข้าสาย LAN RJ-45 มีสองมาตราฐานที่ใช้กันครับ

Diagram A
ขาวส้ม ส้ม ขาวเขียว ฟ้า ขาวฟ้า เขียว ขาวน้ำตาล น้ำตาล

อีกอัน
Diagram B
ขาวเขียว เขียว ขาวส้ม ฟ้า ขาวฟ้า ส้ม ขาวน้ำตาล น้ำตาล

ถ้าเข้าสองฝั่ง ด้วยมาตารฐานเดียวกันก็ ได้สาย Patch ธรรมดา
แต่ถ้าคนละฝั่งไม่เหมือนกันก็เป็นสาย Cross ครับ

นอกจากนั้น คือเข้ามั่วครับ

ปล. ถ้าผมเห็นนอกเหนือจากที่กล่าวมา ผมตัดหัวแล้วเข้าใหม่เสมอครับ ไม่งั้นงงตายเลย
ปล2. สายตรงทั่วไปใช้ Diagram A ถ้าเห็น Diagram B ในตู้ผมเมื่อไหร เส้นนั้นคือสาย Cross แน่ๆ ครับ
ปล3. สายตรง ปกติผมใช้สายสีอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่สีส้ม ส่วนสาย Cross ผมใช้สายสีส้มเท่านั้น เพื่อกันกันสับสน

เพิ่มเติม

คู่สายอื่นๆ ที่ไม่ใช่ pin 1-2-3-6 จะมีการใช้งานสำหรับ switch ที่มี PoE ครับ ดังนั้น ถ้าเข้าตามมาตราฐานได้ ก็เข้าไปเถิดครับ เดี๋ยวต่อไปไปใช้งานอุปกรณ์ที่เป็น PoE แล้วเข้าหัวไม่ถูก มีฮาไม่ออกแน่ครับ

แล้วถ้าเอา คู่สีอื่นมาเรียงเป็น 1236 ละครับ
ผมลองแล้วมันใช้ได้น่ะ แต่ถ้าเจอปริมาณข้อมูลสูงๆแบบ server อย่างเนี่ย ไม่รู้เหมือนกัน
switch ที่ผมลองก็พวกถูกๆน่ะ กล่องพลายติกตัวเล็กๆ 8 port ไม่ถึงพันบาท
ของแพงๆซิไม่เคยลอง

แค่ใจเย็น ดูให้ชัวร์ คีมเข้าสายแบบดีๆหน่อย รับรองเข้าหัวไม่พลาดครับ ผมเข้าหัวพลาดน้อยมาก
จริงข้อมูลมันวิ่งแค่ 4

ไม่ต้องเป็นคู่เลยก็ยังได้ครับ แต่ถ้าไม่เข้าคู่กันแล้ว มันจะลากสายได้ไม่ไกลเท่าเป็นคู่ไปครับ

เพิ่มเติมคุณ PantipHost ข้างล่างนะครับ

คำว่าสัญญาณไม่ดีเนี่ย มีหลายอาการ เช่น

1. Package Loss โดยไม่มีสาเหตุ
  2. ระยะสาย แทนที่จะได้ 100 เมตร อาจเหลือแค่ 20 เมตรได้
  3. Admin มีมึนครับ เพราะว่าเอาหัวขึ้นมาดู แล้วเออ… มันสายเชี่ยไรวะเนี่ย

ทำได้ครับ ให้ทั้งหัวและหาง เหมือนกันนะครับ
ใช้ได้ แต่ไม่ถูกตามมาตรฐาน
แต่มีคนบอกว่าใช้ได้ไม่ดีครับ มันมีส่วนเกี่ยวข้องการการตีเกลียวด้วยครับ
ถ้าจับคู่มั่ว ๆ อาจทำให้สัญญาณไม่ดีครับ

เรียงกันไม่ถูกจะมีสัญญาณรบกวนครับ
เมื่อใช้งานไปเรื่อยๆ จะมี timeout ตามมาเป็นระยะๆ

จริงๆ เรียงแบบไหนก็ได้

ขอให้ลำดับถูกครับ

ตัวอย่าง

ขาวเขียว-เขียว-ขาวน้ำตาล-ส้ม-ขาวส้ม-น้ำตาล-ขาวฟ้า-ฟ้า

แต่ที่ต้องเป็น ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-ฟ้า-ขาวฟ้า-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล เพราะว่าจะได้เป็นมาตรฐานเดียวกันครับ เพราะถ้าไม่มีมตรฐานต่างคนต่างเอาสะดวก เวลาคนอื่นไปทำงานต่อหรือแก้ไขงานของคุณที่ทำไปแล้ว อาจทำให้งานล่าช้าหรือวิเคราะห์ปัญหาผิดได้ครับ