ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-ฟ้า-ขาวฟ้า-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล

มันมีสาเหตุนะครับ เรื่องการไขว้ของสายน่ะ ว่าทำไมต้อง ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-ฟ้า-ขาวฟ้า-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล (ก๊อปมา)

เคยเข้าหัวสลับกัน คุณภาพสัญญาณลดลงเยอะเลย (สายเกือบๆ 50 เมตร)
จับเข้าหัวใหม่ตามลำดับแล้วแรงเลย

มีใครลองเข้าแบบtwo in one มั่งป่ะเนี่ย

เข้าไงครับ ?

เข้าสลับ ใช้งานได้ แต่ไม่เต็มประสิทธิภาพ น่าจะเป็นเช่นนี้

อ๋อ เข้าใจละครับ ข้างในก็แค่สายไฟ ที่มีสีกำกับ

ที่เรียงแบบผมทำ ก็คือมาตรฐานที่ใช้กันทั่วไป

สี่เส้นแรกเข้า ตรง สีเส้นหลังเข้าครอส

ใกล้เคียงนะบาส แต่บาสดูดีๆ สาย 1 คู่จะมีการตีเกลียวกันครับ ที่ทำการตีเกลี่ยวเพื่อให้สัญญาณรบกวนหักล้างกันเ้องให้หมด ดังนั้นจึงต้องจัดลำดับเป็นคู่ๆ ให้ตรงกัน

ถ้าเราเรียงง่ายๆ แบบนี้

ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-เขียว-ขาวฟ้า-ฟ้า-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล

อ๋อมีเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ

เราสามารถประยุคใช้ความรู้เรื่องสาย LAN มาทำให้ประหยัดสายได้ด้วย

สาย LAN นั้นมี ทั้งหมด 8 เส้น 4 คู่ เราจะใช้งานแค่ 2 คู่เ่ท่านั้นครับ
คือคู่ หมายเลข 1-2 และ 3-6 ส่วน ที่เหลือ คือ 4-5 และ 7-8 ที่ไม่ได้ใช้งาน
ดังนั้นจึงสามารถทำให้สาย LAN เส้นเดียวสามารถที่จะต่อได้ถึง 2 เครื่อง มาดูวิธีกันครับ

หัว LAN 1 เราต่อดังนี้

ที่ตีเป็นเกลียวเพราะกันคลื่นรบกวนสัญญาณครับ สายสั้นๆไม่เห็นผล แต่จะเห็นผลเมื่อสายที่ใช้งานมีความยาวมากขึ้น สัญญาณจะ drop ลงไปครับ

ของผมเอาทำเป็นสาย av แทนครับ