ช่วยทีครับ ดลั้มฐานข้อมูลใหม่แล้ว?

[b][color=orange]เนื่องจากเครื่อง VPS ลง OS ใหม่เลย ดลั้มข้อมูลใหม่ แล้วปัญหาที่คิดว่ามันจะเกิดก็เกิดครับ
ภาษาไทยบนเว็บไซต์ ใช้งานไม่ได้ แต่ใน phpmyadmin ยังเป็นไทยอยู่ครับ
แล้วปัญหาที่สอง เข้าระบบแล้วบอกไปดีพาสเวิดผิดพลาด น่าจะเกี่ยวกับ md5 ปัญหานี้จะเกิดคู่กันตลอดเลลยครับ

สำคัญที่สุดคือไอดี พาสเดิมใช้ไม่ได้ครับ เรื่องภาษาเดี๊ยวคงต้องปล่อยมันไปครับ

ขอความกรุณาท่านพี่ทั้งหลายช่วยคุณน้องแก้ไขด้วยครับ

ลองอ่านดู เผื่อช่วยได้

ผมลองอ่านดูแล้วครับ ยังไม่ Get เท่าไหรเลยครับ มือใหม่ครับ แฮะๆ :wub:

โฮสเก่าใช้ DA รึเปล่า
โฮสใหม่ใช้ DA รึเปล่า

ถ้าใช่ สั่ง tranfer มาเลย

ถ้าไม่ใช่ ก็ ดูที่ chaset โครงสร้างให้เหมือนกัน ของ db & table

น่าจะได้แล้วนะ ถ้าไม่ได้ ให้เจ้าของ sv ช่วยละกัน

ใช้ DA เหมือนเดิมทั้งเก่าและใหม่ครับ
แล้วสั่ง tranfer ยังไงอ่ะครับ คือผมใช้งานอย่างเดียวอ่ะครับ แฮะๆ

ก็ backup ที่เมนู back up and restore ครับ
แล้วดูดไฟล์นั่น ftp ไปที่ vps เพื่อนำไป restore

ลองใส่ mysql_query(“SET NAMES tis620”); หรือ mysql_query(“SET NAMES utf8”); เลือกใช้อย่างใดอย่างนึง ถ้าอันไหนใช้ไม่ได้ก็เปลี่ยนใช้อีกอัน เอาวางไว้ล่าง mysql_connect

[quote author=neverdie link=topic=20798.msg197466#msg197466 date=1246708326]
ก็ backup ที่เมนู back up and restore ครับ
แล้วดูดไฟล์นั่น ftp ไปที่ vps เพื่อนำไป restore

ลองใส่แล้วครับ มันไม่ได้อ่ะครับ เออเร่ออ่ะ

คราวที่แล้วก็เป็นแบบนี้ แต่ให้น้องคนรู้จักแก้ให้ น้องเค๊าแก้ที่ไฟล์อ่ะครับ ผมก็ งงๆ เพราะผมไม่รู้เรื่องเท่าไหร ใช้เป็นอย่างเดียว แฮะๆ :wub:

เจออย่างงี้ล่ะกรรมเลย

ให้เดา ไม่ได้ใช้ da backup ออกมาใช่ไหมครับ

ลำบากดีแท้ - -a

ดูโครงสร้าง ให้เหมือนกันทั้งอันเก่า แล้วก็ก็อบปี้โค้ดไปยัดใน phpmyadmin

ถ้าวิธีนี้ไม่ได้ก็… ไม่รู้ครับ

เป็นวิธีสุดท้ายที่ผมจะทำเลยล่ะ ก็อบวางๆเนี่ย - -"

Backup Mysql สำหรับ DA
Cent OS
tar cvf database_name.tar /var/lib/mysql/database_name/

Debian
tar cvf database_name.tar /home/mysql/database_name/

Restore
tar xvf database_name.tar

ย้าย database_name ไปไว้ที่ path เดิม

restart mysql แล้วทดลองใช้งาน

ใช้ da แบคอัพครับ
แล้วก็ใช้ da รีด้วย
ลองใช้ bigdump ก็แล้วแต่ก็ยังไม่ได้อ่ะครับ
แล้วก๊อปปี้โค้ดยังไงเหรอครับ

ไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ แฮะๆ

ก็เราเช่า VPS อยู่ ก็มี root ใช่มั้ย
เราก็ ssh เข้าไป แล้วก็ทำตามนั้นครับ

ทำไมไม่ให้ทางผู้ให้บริการเค้าช่วยครับ เค้าไม่ช่วยก็ย้ายสิครับ :smash:

หากลูกค้าทำไม่เป็น จะขอให้ทางผู้ให้บริการช่วยทำได้ไหม?

[quote author=น้องใหม่! :slight_smile: link=topic=20798.msg197591#msg197591 date=1246791660]
หากลูกค้าทำไม่เป็น จะขอให้ทางผู้ให้บริการช่วยทำได้ไหม?

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=20798.msg197593#msg197593 date=1246792289]
โดยปกติของผู้ให้บริการ (เป็นพื้นฐาน) นะครับว่า… จะให้คำปรึกษากับลูกค้าตนเองอยู่ตลอดเวลา ตลอดอายุการใช้งาน…

[hr]

ข้อแยกออกมา (เป็นความเห็นส่วนตัวจากผู้ให้บริการรายหนึ่ง)

โดยเฉพาะลูกค้าที่ไม่มีความรู้ในเรื่อง system admin เลย… ผมถามจริงๆว่าจะผลักไสไล่ส่งให้ไปทำเองทำไม
หากลูกค้าลงไปทำเองแล้วเกิดมีปัญหา

[quote author=น้องใหม่! :slight_smile: link=topic=20798.msg197595#msg197595 date=1246793406]
งั้นผมจะลองติดต่อผู้ดูแลดูนะครับ ขอบคุณพี่หนึ่งที่ให้คำแนะนำครับ

ผมก็ไม่ได้อะไรมากมายหรอกครับ ถ้าเซิฟปกติผมก็ใช้งานไปเรื่อยไม่ซนไม่วุ่นอะไรกับเซิฟหรอกครับ
แต่ตอนนี้มันมีปัญหาติดขัดนิดๆหน่อย ก็ต้องเข้าใจ อิอิ